Guest viewing is limited

kissdeaf

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới một tổ chim nhồng 5 con, mới mọc mấy sợ lông trắng trên lưng, nhưng về hok bjk sao chêt mất 1 em, tôi quá, mong a e chỉ giáo cách nuôi mấy chú này, vì đây là lần đầu mình nuôi nhồng

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới một tổ chim nhồng 5 con, mới mọc mấy sợ lông trắng trên lưng, nhưng về hok bjk sao chêt mất 1 em, tôi quá, mong a e chỉ giáo cách nuôi mấy chú này, vì đây là lần đầu mình nuôi nhồng
Bạn trộn cám hơi ướt dùng que vót mỏng xúc cám bón cho nó ăn, thỉnh thoảng nhá thịt chín cho nó ăn đảm bảo sức khỏe, cho ăn thêm bánh quy hoặc là hoa quả mềm có vị ngọt. Chuối và ớt là món ăn nhồng rất thích. Thỉnh thoảng nhớ cho Nhông uống nước để Nhồng tiêu hóa và hấp thụ thức ăn tốt hơn.
Bạn có thể post mấy kiểu ảnh lên để a e xem và cho ý kiến thêm.
Bạn mua tổ Nhồng ở đâu? Giá là bao nhiêu?

thanhnghia.dba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn trộn cám hơi ướt dùng que vót mỏng xúc cám bón cho nó ăn, thỉnh thoảng nhá thịt chín cho nó ăn đảm bảo sức khỏe, cho ăn thêm bánh quy hoặc là hoa quả mềm có vị ngọt. Chuối và ớt là món ăn nhồng rất thích. Thỉnh thoảng nhớ cho Nhông uống nước để Nhồng tiêu hóa và hấp thụ thức ăn tốt hơn.
Bạn có thể post mấy kiểu ảnh lên để a e xem và cho ý kiến thêm.
Bạn mua tổ Nhồng ở đâu? Giá là bao nhiêu?

Nhồng non nhất thiết ko được cho ăn ớt. nuôi nhồng thì tiện lợi nhất là cho ăn cám chó. Ngăm cám chó thật mềm rồi trộn đều cho ăn là được.

haiquanz129

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhồng non nhất thiết ko được cho ăn ớt. nuôi nhồng thì tiện lợi nhất là cho ăn cám chó. Ngăm cám chó thật mềm rồi trộn đều cho ăn là được.
Nhồng thích ăn ớt nhưng nếu bạn không tập cho ăn từ lúc còn non thì sau này không bao giờ nó ăn. Phải tập từ lúc còn nhỏ cho nó quen khẩu vị thì sau này khi biết mổ nó mới tự ăn, chỉ có điều khi còn non bạn nên dập nát ớt chộn với chuối bón cho nó ăn. Nếu chỉ cho ăn nguyên cám chó, đến lúc tự mổ nó không ăn gì ngoài cám và chuối. Nên cho ăn tạp ngay từ lúc còn bón đút. Cứ thử mà xem!

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Nhồng thích ăn ớt nhưng nếu bạn không tập cho ăn từ lúc còn non thì sau này không bao giờ nó ăn. Phải tập từ lúc còn nhỏ cho nó quen khẩu vị thì sau này khi biết mổ nó mới tự ăn, chỉ có điều khi còn non bạn nên dập nát ớt chộn với chuối bón cho nó ăn. Nếu chỉ cho ăn nguyên cám chó, đến lúc tự mổ nó không ăn gì ngoài cám và chuối. Nên cho ăn tạp ngay từ lúc còn bón đút. Cứ thử mà xem!

Nhồng non 1 tháng tuổi đến khi ra ràng tốt nhất cứ cho ăn cám chó, cám ba vì tăng chất sơ, bổ sung thằn lằn. Sau khi bay nhảy oke và biết mổ cám thì băm nhỏ ớt hiểm, bỏ hạt cho ăn, nó ăn hết. Nhỏ quá cho ăn ớt dễ tiêu tùng. Khi Nhồng thay lông hoặc tới thời kì sinh sản bổ sung thêm đạm từ động vật sống như chuột con, thằn lằn, sâu. Các hoa quả có thể bổ sung hàng ngày: táo, thanh long, chuối, dưa hấu. Dầu cá cũng là 1 món rất khoái khẩu của Nhồng.

Dacosta

Thành viên mới
SVC$
0
Nhồng non 1 tháng tuổi đến khi ra ràng tốt nhất cứ cho ăn cám chó, cám ba vì tăng chất sơ, bổ sung thằn lằn. Sau khi bay nhảy oke và biết mổ cám thì băm nhỏ ớt hiểm, bỏ hạt cho ăn, nó ăn hết. Nhỏ quá cho ăn ớt dễ tiêu tùng. Khi Nhồng thay lông hoặc tới thời kì sinh sản bổ sung thêm đạm từ động vật sống như chuột con, thằn lằn, sâu. Các hoa quả có thể bổ sung hàng ngày: táo, thanh long, chuối, dưa hấu. Dầu cá cũng là 1 món rất khoái khẩu của Nhồng.

Ở bài Viết đầu tiên bác nói là không nên cho Nhồng ăn Trứng Gà. Trong khi cám Ba Vì trong thành phần có Trứng Gà. Vậy có mâu thuẫn ko bác?

thienbk89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
để lại cho em 1 con bác ơi! em ở hà nội nếu đc bác pm yahoo thienbk89 nhé

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bọn em nuôi nhồng con như sau:
Khi bắt, chỉ cần nở thấy con là bắt, vừa rồi mới bắt 3 con. Buổi chiều lên xem thấy nở 2 con, xuống dựng lán ngay gốc cây và sáng mai thấy nở cả 3 là bắt luôn.
Mới bắt về cho ăn toàn là Thằn Lằn. Khoảng 7 ngày đầu bắt thằn lằn bằm nát, bỏ đầu cho chim ăn. Sau khi chim đã khỏe và lớn hơn thì cho ăn 1/2 con. Khi lông ống ra được cỡ 1,5cm thì cứ cho nuốt cả con, ngoài ra cho ăn kèm một ít nhộng ong cho béo. Giờ lông xòe bắt đầu ra thì mỗi ngày 1 chú nhồng xơi 3 bữa, mỗi bữa ngốn hết 2 chú thằn lằn và chục nhộng ong Bò Vẽ hoặc ong Vang ( nhộng to ăn mau no chứ nhộng ong Rừng, ong tay áo nhỏ quá cho ăn ko bõ) Giai đoạn lông ống không cho ăn gì ngoài Thằn Lằn và nhộng ong.
Khi lông xòe ra thì cho ăn thêm cám Ba Vì nhưng thức ăn chủ yếu vẫn là thịt, Thằn Lằn, Nhộng Ong. Thịt là thịt lợn hoặc thịt bò nhưng chú ý là phải loại bỏ hết mỡ trong thịt. Khi đủ lông cánh thì bán chứ chưa nuôi to hơn thế bao giờ. Nuôi để bán nên phải chăm cho chim béo và khỏe.
Bọn em nuôi như thế chưa chết con nào bao giờ. Mùa này đã nuôi 2 ổ 6 con như thế và sống cả. Phải bắt sớm vì nếu không sẽ bị nẫng tay trên. Nhanh tay hơn nhanh mắt.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom