Guest viewing is limited

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh Ác và các anh em.
Hôm trước có đọc thấy bài anh chuẩn bị cho cá vô dưỡng. Em có 1 cặp bồ câu và 1 cặp red đã đẻ rồi nhưng lại chưa biết cách dưỡng cá ,nay mong anh tư vấn giùm nhé.
1- Trong năm thời gian nào là mình dưỡng cá , và dưỡng trong thời gian bao lâu.
2-Trong lúc dưỡng cá mình chăm sóc ra sao .
Mong được sự tư vấn giúp đỡ của anh. Chúc anh và gia đình khỏe. Trân trọng cám ơn nhiều.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mạo muội trả lời trước anh Ác đặng có sai được sửa luôn:
Dưỡng cá:
- Trong mùa lạnh thường ngưng cho đẻ để dưỡng.
- Trong mùa không lạnh thì định kỳ đẻ 2 ổ (khi tự nuôi con) hoặc 4 ổ (khi có cá vú) sẽ cho vô hồ tập thể để dưỡng lại (thời gian em dưỡng khoảng 2 - 3 tuần, khi quan sát cá có biểu hiện muốn đẻ tiếp như nhú vòi, cạp ổ thì cho vô hồ đẻ lại).
Chăm sóc cá khi dưỡng
- Cho ăn ròng ròng, tim bò xắt hạt lựu là số dzách, hình như cá trống nên cho ăn thêm lăng quăng.
Mời mọi người có ý kiến tiếp ạ.

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em nuôi thì trong thời gian dưỡng nên tách trống mái ra không cho nhìn thấy mặt nhau trong 3-4 tuần rồi cho đẻ lại nếu trời không lạnh. Hoặc để riêng trống mái khi đang trong màu lạnh.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
_trong năm thường là gần noel trời rất lạnh,trước thời gian này nên thanh lý bớt cho khỏe và gom cá lại nghỉ ngơi và chuẩn bị ăn tết :a01:,qua tết bắt đầu cho đẻ đây là thời gian bắt buộc phải dưỡng :a01: hoặc sau 3- 5 lần cá đẻ thì cần phải dưỡng(hoặc lần đẻ sau ít trứng hơn lần đẻ trước)
khi cá bắt đầu đẻ thành thục cho đến lúc đạt đỉnh cao chỉ có vài lứa thôi(khoảng 7,8 lứa) ,lúc cá đạt đến đỉnh số lượng trứng rất nhiều có thể gấp đôi bình thường lúc này thường khai thác thêm 1,2 lứa nữa rồi thanh lý là vừa
_dưỡng cá là nuôi như cá thương phẩm ph 6.8 thay nước nhiều để kích thích cá ăn , khi cá đang sung anh nên tận thu tối đa (tập làm ác nhân đi) rồi sau khoảng thời gian đó cho đẻ khó khăn và ko được như ý đâu
Chỉ là ý kiến riêng của em,mong các bạn góp ý thêm :a15:

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình: Khi dưỡng cá, cần thay nước nhiều để kích thích cá ăn, đồng thời hạn chế việc cá đẻ bậy. Nên tách trông mái riêng, thời gian dưỡng theo mình không quá 3 tuần, đôi khi để lâu quá cá đẻ luôn trong hồ đang dưỡng --> uổng (Hình như Tieumieu chỉ dưỡng cá 1 tuần thì phải).
Tuy nhiên, cá mình thường tách ra dưỡng, nó lại không chịu ăn --> vậy mới chết, nên thường cho ăn lóc nhuyễn (hao tài quá và không có thời gian mua mỗi ngày), còn tim xắt hạt lưu mình thấy cũng OK lắm.
Khi cần cho đẻ lại, quan sát cá thấy cá khỏe mạnh, kỳ cờ giương cao,.. là có thể cáp lại cho đẻ ( chứ đừng nhìn vào gai sinh dục, vì khi gai sinh dục đã lồi ra thì có ghép cặp vào cá đẻ cũng không đậu được.). Trừ trường hợp trời quá lạnh phải ngưng cho đẻ ( gần tới noel hoặc gần tết), còn bình thường mình thấy cá đẻ tuốt luốt.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng rồi anh thanhdo.cá khoảng từ 15 - 18 tháng là khoảng thời gian đẻ tốt nhất của cá,cứ sau 3 lứa em cho nghỉ 10 ngày mục đích là vệ sinh hồ sạch sẽ sau đó là cho đẻ liền, để tới 2 tuần là nó đẻ trong hồ tập thể luôn, cứ thể mà làm cho đến tháng thứ 22 - 24 là tụi nó lão rồi.Nhìn là muốn dưỡng luôn hoặc đi bắt bột về nuôi cho khỏe.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn tất cả anh em đã nhiệt tình truyền đạt ,chia sẻ kinh nghiệm cho mình.
To Thái: Anh cũng đang tập sự theo những gì mà đã đọc và hiểu được phần nào bài luyện công đó.Hy vọng sẽ đạt điểm và được lên lớp...hihi... chứ làm cán bộ lớp hoài vợ la...

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Khà khà khà... tui đi mới tuần mà anh em rành hết rồi ta ơi!

Phải như vậy mới được , biết gì nói đó, mạnh dạn lên tiếng, sẳn sàng học hỏi....

Nhóm xe tăng (chậm mà chắc) phát huy tác dụng héng!

Về dưỡng cá tui cũng chỉ làm như anh em viết vậy thôi! không có gì để thêm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom