Guest viewing is limited

chichchoe35

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn trên diễn đàn
Mình cũng nuôi chim hơn một năm nay, gồm các loại chim như Chào Mào, than , lửa, họa mi.
Trước đây chủ yếu cho ăn cám ba vì, khoảng 6 tháng gần đây có tự làm cám để cho bọn chim ăn, nhưng do lười nên làm chung cho các loại trên ăn một thành phần cám giống nhau. Công thức là:
1,5 kg lạc ( đậu phộng )
1 kg đậu xanh
1 kg đậu tương
1kg gạo tẻ
4 gói ba vì ( = 2kg )
1kg tôm đồng
Trứng gà : khoảng 90 quả
Cách làm: các loại hạt rang chín, gạo rang vàng, sau đó trộn với ba vì, tất cảm đem ra hàng xay bột xay mịn
Tôm đồng: hấp chín, dùng máy xay sinh tố xay nhuyễn.
Trứng gà lấy lòng đỏ ( có khoảng 10 quả lấy cả lòng trắng )
lấy khoảng 30 vỏ trứng bóc bỏ màng, rang khô, xay nhỏ.
trộn hỗn hợp bột với trứng, tôm, vỏ trứng, để khoảng 1h cho ngấm, sau đó đùn hạt bằng máy , khi nào có nắng thì phơi khoảng 3 nắng, không có thì sao khô . Tất cả được khoảng 7kg, cho vào lọ, có chống ẩm. Đàn chim 9 Chào Mào, 6 than, 2 lửa, 3 mi ăn khoảng 2,5 tháng thì hết
Mồi tươi thì thỉnh thoảng ăn châu chấu, dế, sâu nói chung là tùy lúc nào tiện thì mua, tuần cũng được 1 đến 2 lần
Riêng Chào Mào thì cho ăn thêm chuối, hạt kỷ tử xay nhỏ, cà rốt hấp, tuần 1-2 ngày
Tắm và vệ sinh thì do phải đi làm nên chỉ thực hiện được vào T7, CN thôi
Mình có thắc mắc là chim vẫn hót nhưng không căng lắm, mi và Chòe Lửa thì được nhưng than thì ít hót sổng, Chào Mào thì không căng lắm.
Vậy các bạn cho mình hỏi công thức cám như vậy có được không hay là mình phải làm riêng cám cho từng loại chim khác nhau.
Mong nhận được ý kiến của các bạn.
Nhưng mình có cảm tưởng

thanhhuyen_mobile

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn cho nhiều loại chim ăn thứ cám mà bạn làm không tốt làm sao chim chơi được.hổn hợp cám của bạn đem phơi nắng làm sao trứng chín?không có nắng thì bạn đem sao khô nên nó sẽ ra 1 loại cám khác nên chim ăn vào giống như mới đổi bột.mổi loài chim có 1 thứ bột khác nhau chứ ai nuôi chim lại cho ăn chung 1 thứ bột.

chichchoe35

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn bạn, chắc mình sẽ cố làm riêng cho từng loại vậy

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...mỗi loại chim ăn từng loại cám khác nhau...bạn nên chịu khó làm nhiều loại cám ...chúc bạn thành công...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom