Guest viewing is limited

tonda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn tư vấn dùm: Bầy cá của tui có phải bị hiện tượng thiếu mang? và cách khắc phục
Tui sử dụng nước giếng + soda Ph ~7.0, ngày thay 1 lần 95% nước, thức ăn đa phần tim bò (1kg tim + ~15gtảo + 10g primix)vì trùn hiếm quá. Tốc độ tăng trưởng tương đối nhanh(trong hình là hơn 60 ngày tuổi) Các bạn tư vấn giúp nhé
Cám ơn các bạn

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi cá dĩa...

Hình như tới giai đoạn này size cá tăng chậm lại, mang bắt đầu phát triển thêm (chắc nói trật lất rồi?!)

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Các bạn tư vấn dùm: Bầy cá của tui có phải bị hiện tượng thiếu mang? và cách khắc phục
Tui sử dụng nước giếng + soda Ph ~7.0, ngày thay 1 lần 95% nước, thức ăn đa phần tim bò (1kg tim + ~15gtảo + 10g primix)vì trùn hiếm quá. Tốc độ tăng trưởng tương đối nhanh(trong hình là hơn 60 ngày tuổi) Các bạn tư vấn giúp nhé
Cám ơn các bạn

Chào bác Tonda , cá tui nuôi cũng thấy như vậy , vì là bầy đầu tiên nên tui cũng không biết sau này khi lớn nó có thiếu mang không ? Bác ở gần chùa 1 cột là chổ nào vậy , có gần trường THPT Thủ Đức không ? tui đi Thủ Đức hoài có dịp ghé bác chơi .

tonda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

gần chùa 1 cột là chổ nào vậy , có gần trường THPT Thủ Đức không

Từ THPT Thủ đức ra hướng B.thái ~500m là tới chùa 1 cột, rẽ trái Dân chủ 100m là ngã 3 Hồng đức, nhà căn thứ 3. Kế bên cà phê Tuấn ngọc
Rất vui khi ucf cùng bạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn các bạn
Mình cũng mới nuôi được 1-2 bầy thôi, nhưng nhận thấy việc thiếu mang có 2 nguyên nhân chính như sau:
1. Mật độ nuôi quá đông, lượng oxy trong nước cung cấp không đủ, cá vẫn ăn nhưng thở rất gấp, lâu ngày mang phát triển không bằng các bộ phận khác gây nên hiện tượng thiếu mang.
2. Khi trị bệnh bằng hóa chất: thuốc tím, formol liều lượng quá liều hoặc thời gian để quá lâu, cá bị tổn thương mang, thường mang bị cong vênh --> theo mình cái này chắc thua quá, không trị được (nhưng nếu vớt cá ra, cắt phần mang bị cong vênh thì không biết có phục hồi được không, mình chưa thử vụ này).
Trước đây mình có ghé nhà Phongthanh chơi, thấy cá size 3-4 bị hở mang, Phongthanh khắc phục bằng cách trộn thêm Canxi D (của người, mua ở tiệm thuốc tây), liều lượng: thấy trộn nhiều lắm có 1 ít tim mà thấy trộn quá chừng Canxi D luôn, một thời gian sau lại thì thấy cá size7-8 thấy đẹp, mang đẹp (trước đây mình cũng làm cách này 1 lần, nhưng do nuôi mật độ quá đông 200con 3-4/ hồ, nên không khác phục được hiện tượng này. Anh em nào có cá bị thì thử vụ này xem sao.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Con cá đủ khí, thở êm thì nhìn qua thực tế hoặc hình chụp sẽ không thấy "dấu" ở mang.

Hình chụp này cho thấy phần mở ra đóng vô của mang "lộ" ra rõ ràng, chứng tỏ hoạt động nhiều và rất nhiều... Cộng thêm cái ức lõm vào

==> thiếu khí nhiều hơn là thiếu can xi (thấy luôn cái phần đỏ bên trong của mang mới là cá hư)

tonda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn CC và các bạn, vậy là tăng cương thêm cả 2 luôn khí + canxi, hy vọng còn cứu chữa kịp, hiện tại tăng trưởng có vẻ chậm lại so với trước dù ăn vẫn kinh hoàng.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cám ơn CC và các bạn, vậy là tăng cương thêm cả 2 luôn khí + canxi, hy vọng còn cứu chữa kịp, hiện tại tăng trưởng có vẻ chậm lại so với trước dù ăn vẫn kinh hoàng.

Đâu có gì trầm trọng đâu mà lo, một vài lứa đầu tiên đâu thể 10 phân vẹn 10 được.

Tăng thổi khí cũng từ từ cho cá quen, tăng đột ngột làm tăng PH, khi thay nước cá sốc PH, không khéo.... ái chà... khó nói...

Mùa này cẩn thận vẫn hơn!

tonda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đâu có gì trầm trọng đâu mà lo, một vài lứa đầu tiên đâu thể 10 phân vẹn 10 được.

Tăng thổi khí cũng từ từ cho cá quen, tăng đột ngột làm tăng PH, khi thay nước cá sốc PH, không khéo.... ái chà... khó nói...

Mùa này cẩn thận vẫn hơn!

Hôm qua, đi công chuyện về trễ, lật đật lên thay nước nên quên kiểm tra nước trong hồ lên bao nhiêu (vì tăng thổi khí) y như rằng dính chưởng ngay, tất cả cá trong hồ treo mỏ, bỏ ăn thở gấp. Nước thay vô vẫn bình thường như mọi ngầy 6.5/6.8. không kiểm tra được cụ thể nước cũ trong hồ bao nhiêu.
CC ơi cho em hỏi :
* Chênh lệch ph cỡ bao nhiêu mới xảy ra tình trạng như vậy? Cách khắc phục ntn?
* Mấy hồ cá lớn có tình trạng bơi lờ đờ, nghiêng ngả, ăn ít hơn bt, nói chung là không sung. Nhiệt độ ngày/đêm khoảng 28/26, ph nước ổn định 6.8
Với hồ cá nhỏ khắc phục: giữ nguyên mực nước 30cm,tăng thổi khí, khoảng 3h sau thấy cá bình thường lại. Nếu cứ giữ lượng khí như vậy thì khi thay nước sẽ tăng hơn bt khoảng 0.5 được không? (môi trường sẽ ổn dịnh 7.2/7.5)?
Cám ơn CC và các bạn tư vấn

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Với hồ cá nhỏ khắc phục: giữ nguyên mực nước 30cm,tăng thổi khí, khoảng 3h sau thấy cá bình thường lại. Nếu cứ giữ lượng khí như vậy thì khi thay nước sẽ tăng hơn bt khoảng 0.5 được không? (môi trường sẽ ổn dịnh 7.2/7.5)?

Nếu cứ giữ lượng khí như vậy thì còn cá đâu mà đem thi :a01:.......Lúc trước mình chỉnh lượng khí từ mạnh xuống yếu(do bị nấm mang nên thà sock ph.....)còn bạn thì chỉnh từ yếu lên mạnh.chỉnh từng vòi đến khi kết quả được như ý
Mùa này mà cải tiến là hơi bị căng àh.(Nhà máy nước vừa súc xả bộ lọc nên cá nhà mình cũng dính chưởng rồi....)

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm qua, đi công chuyện về trễ, lật đật lên thay nước nên quên kiểm tra nước trong hồ lên bao nhiêu (vì tăng thổi khí) y như rằng dính chưởng ngay, tất cả cá trong hồ treo mỏ, bỏ ăn thở gấp. Nước thay vô vẫn bình thường như mọi ngầy 6.5/6.8. không kiểm tra được cụ thể nước cũ trong hồ bao nhiêu.
CC ơi cho em hỏi :
* Mấy hồ cá lớn có tình trạng bơi lờ đờ, nghiêng ngả, ăn ít hơn bt, nói chung là không sung. Nhiệt độ ngày/đêm khoảng 28/26, ph nước ổn định 6.8

Nên tiếp tục điều chỉnh, nếu PH vẫn tăng thì anh thêm 1 cục lọc hơi nữa sẽ cải thiện được.
Theo mình chênh lệch 0.5 cũng không đáng ngại lắm, cá sẽ vẫn sống tốt, nhưng để thi và đoạt giải thì khó à nha hahahaha

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
CC ơi cho em hỏi :

- Chênh lệch để cá treo mỏ phải trên 1PH

- Cá sốc PH nên ngưng cho ăn 24 giờ trở lên với cá lớn hoặc sốc nặng (trên 1PH); 4 -6 giờ với cá nhỏ hoặc sốc nhẹ (< 0,6PH)

Khắc phục thì dễ quá mà xả bớt ra 30%-50%, cho nước mới vào chưa xử lý cũng được để trung hòa lại, với cách này dù sốc nặng hay nhẹ chỉ 1,2 giờ là ổn rồi ngưng cho ăn đêm đó, sáng ra sẽ bình thường.

Mùa này, thời tiết ảnh hưởng không đáng kể với cá dĩa nhưng nếu có thêm yếu tố bất lợi nào nữa thì đáng ngại đấy...

(Không nhất thiết, phải mỗi lần thay nước, mỗi lần test PH, chỉ cần theo dõi ổn định 1 thời gian rồi "buông" luôn, khi nào cá bị sốc mới test lại và xử như trên)

PH trong khoảng 7,2 - 7,5 mùa này là chống bệnh nhưng lâu ngày cá có đuôi kim và "tay bơi" không đẹp

Chỉnh sửa lần cuối:

tonda

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn CC & CB đã tư vấn,
Hôm qua không dám thay nhiều, chỉ khoảng 50% (vừa vô vừa ra) thì thấy bt như mọi ngày
Hôm nay (nước dơ kinh khủng vì ăn tim), tình trạng treo mỏ lại tái phát khi thay ~90% nước mặc dù nước vô/ra ph ngang nhau, tốc độ vô cũng rất chậm, một số treo (khoảng 3o%) số còn lại nhìn thấy chũng bt nhưng khg đòi ăn như mọi khi.
Đã điều chỉnh ph về mức 6.5/6.8 ổn định, chưa phát hiện nấm hoặc sình bụng vì sau khi treo khoảng 3h thì chúng vẫn ăn kinh hoàng :a36::a36:.Phát mệt vì lũ chúng nó:a22::a22::a22:
CC và các bạn tư vấn tiếp nhé. Thankssssssssssssssss!

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh H thử để 1 lọc hơi và 2 cục sủi (theo kungfu) xem sao... có khả quan lắm đó.
PH đưa lên từ 6.8=>7.0.Nước hồ chứa sục khí mạnh cho no oxy rồi thay xem thế nào.
Chúc có kết quả tốt.

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em xin thua! muốn cho "thân em vừa trắng lại vừa tròn" sao mà khó quá! đành quay về với "hàng chợ" kiếm cà phê với con mèo, nghiên kú(cứu) từ từ luyện "hàng hiệu"!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em xin thua! muốn cho "thân em vừa trắng lại vừa tròn" sao mà khó quá! đành quay về với "hàng chợ" kiếm cà phê với con mèo, nghiên kú(cứu) từ từ luyện "hàng hiệu"!

Khơ ..khơ lại có " Hồ xuân Hương " vào đây nữa chớ.......thêm tí cho vui :
Nhác trông nhờn nhợt mà da
Ăn gì to béo đẫy đà làm sao....

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khơ ..khơ lại có " Hồ xuân Hương " vào đây nữa chớ.......thêm tí cho vui :
Nhác trông nhờn nhợt mà da
Ăn gì to béo đẫy đà làm sao....
Em ăn trùn chỉ, tim bò
Lâu lâu thuốc tím têtra thảy vào
Nên em có dáng bonsai
Nuôi hoài xấu hoắc đem quăng cho rồi!
hehe

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi hi hi ...
Các bạn làm thơ hay quá... trở lại vần đề pH thay đổi làm cá bị sốc:
Mọi thay đổi nào có ảnh hưởng đến môi trường sống của cá đều gây ra những hệ quả không tốt cho sức khỏe của cá.
Sự thay đổi về pH rất quan trọng đối với cá đĩa nói riêng và tất cả các loại cá nói chung. Chúng chỉ chịu đựng ở một mưc độ nào đó mà cá có thể chịu đựng được mà thôi, pH thay đổi cao hay thấp hơn độ pH tiêu chẩn của cá, đều làm cho cá phải tiết một lượng nhớt để thích nghi với mội trường pH bị thay đổi, cho nên cần thiết phải kiểm tra lại toàn bộ quá trình xử lý nước, từ nguồn nước ban đầu cho đến khi nước đã cho vào hồ chứa, pH chỉ kiểm tra trong hồ chứa vài lần để biết chính xác pH có phù hợp hay không mà điều chỉnh lại cho phù hợp, việc còn lại là khi cần thì thay nước cho hồ cá là xong.
Nguồn nước thay cho hồ cá không ổn, pH tăng giảm bất thường thì đàn cá nuôi sẽ khó đạt theo như mong muốn.

Mời các bạn bình luận thêm.

Út

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom