Guest viewing is limited

duy-my

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác, em là lính mới. Em chỉ mới tập tọe chơi chim thôi! ... cách đây 2 tuần em có mua 2 chú chim gía 100k/con của 1 người bán chim dạo, người bán chim này nói đây là 2 chú Vàng anh. Khi đi mua thức ăn cho chim em mô tả cho người bán thức ăn chim thì người này nói đó kg phải là chim Vàng anh, rằng em đã bị gạt và việc gạt gẫm này rất thường xảy ra. Hic, em nãn quá ... hèn gì em chẳng thấy nó hót gì cả, ăn cám và sâu tươi rất nhiều và ị ... cũng rất khiếp! ... Em post hình 2 chú này lên nhờ các bác xem giúp là chim gì ạ! Và luôn tiện nhờ các bác tư vấn xem có nên nuôi tiếp hay là thả ... xin các bác giúp dùm ạ!

Khi bán thì người bán bỏ 2 chú chung lồng, về nhà thấy chúng cắn nhau quá nên em tách ra riêng mỗi chú mỗi lồng.
1

2

3

4

minhtam

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Có phải bị gạt hay không? nhờ các bác giúp em!

mình cũng ko biết chim gì nữa.nhưng mà cũng đẹp lắm. bạn cứ nuôi thử coi, coi nó có hót ko.nếu nó hót hay thì bạn lại là người may mắn còn gì.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

Đây ko phải là chim vàng anh bạn ah. Chim vàng anh lông của nó mầu vàng tươi và đều và đặc biệt chim vàng anh có cái mỏ mầu đỏ bạn ah.

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0

đây không phải là vành anh đâu bạn. mà đây đích thị là sáo đá bị nhuộm màu rồi! mấy người bán chim dạo thường hay dùng chiêu này lắm! màu lông đúng của nó là màu xám xám. loài này kêu ghê lắm! đặc biệt là ăn nhiều và ị nhiều lắm nha! thân!!

duy-my

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn các bác đã nhận xét và góp ý kiến cho em. Nhg chưa bác nào cho em biết nên làm sao với 2 chú chim "vàng anh dỏm" này. Có nên nuôi tiếp hay kg? Em thấy 2 chú này rất dể nuôi, ăn cám, chuối sứ, chuối cao, sâu tươi ... ăn rất khỏe ... hic có điều chẳng thấy hót gì ... !

Ah, bác theboylikefish nói 2 chú này là sáo nhg em cũng có chú sáo nhg kg thấy giống nhau gì hết bác ạ. Dưới đây là hình chú sáo của em, em mua 100K có đúng giá kg các bác? Xin ý kiến các bác ạ!

Chim sáo của DuyMy

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim cửa bác nhìn giống sáo đá đó. Dân bán chim dạo hay co chiêu nhuộn màu đó bạn . thôi côi như có được bày đi ha bác

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám ơn các bác đã nhận xét và góp ý kiến cho em. Nhg chưa bác nào cho em biết nên làm sao với 2 chú chim "vàng anh dỏm" này. Có nên nuôi tiếp hay kg? Em thấy 2 chú này rất dể nuôi, ăn cám, chuối sứ, chuối cao, sâu tươi ... ăn rất khỏe ... hic có điều chẳng thấy hót gì ... !

Ah, bác theboylikefish nói 2 chú này là sáo nhg em cũng có chú sáo nhg kg thấy giống nhau gì hết bác ạ. Dưới đây là hình chú sáo của em, em mua 100K có đúng giá kg các bác? Xin ý kiến các bác ạ!

Chim sáo của DuyMy
Bạn không phải nghi ngờ đâu. Con sáo bạn có là sáo nâu. Còn 2 con kia là sáo đá. Màu gốc của nó màu ghi xám chứ không phải màu thế đâu. Bạn không tin thì cứ nuôi lâu sẽ biết. Màu nhuộm sẽ phai dần mà.
Đây là hình con sáo đen nè

nó cũng đâu giống con của bạn đúng không???

duy-my

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn bác xalung giải thích cho em rõ, giờ hì em hiểu rồi. Con sáo đen của bác đẹp quá, nó có cái mũ như con Chào Mào vậy ... he he ... rất đẹp!

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
sáo mà có mào theo mình bít là sáo trâu , còn sáo của bạn duy-my là sáo nâu , còn nếu sáo đen nguyên người là sáo đen ( thường )
theo kiến thức của em ^^
có j ko đúng mong mọi ng chỉ bảo thêm :a24:

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, em là lính mới. Em chỉ mới tập tọe chơi chim thôi! ... Cách đây 2 tuần em có mua 2 chú chim gía 100k/con của 1 người bán chim dạo, người bán chim này nói đây là 2 chú vàng anh. Khi đi mua thức ăn cho chim em mô tả cho người bán thức ăn chim thì người này nói đó kg phải là chim vàng anh, rằng em đã bị gạt và việc gạt gẫm này rất thường xảy ra. Hic, em nãn quá ... Hèn gì em chẳng thấy nó hót gì cả, ăn cám và sâu tươi rất nhiều và ị ... Cũng rất khiếp! ... Em post hình 2 chú này lên nhờ các bác xem giúp là chim gì ạ! Và luôn tiện nhờ các bác tư vấn xem có nên nuôi tiếp hay là thả ... Xin các bác giúp dùm ạ!

Khi bán thì người bán bỏ 2 chú chung lồng, về nhà thấy chúng cắn nhau quá nên em tách ra riêng mỗi chú mỗi lồng.
1

2

3

4
chú này o minh bán 15k ko nhuộm màu còn nhuộm màu thi 20k bạn đã bị gạt rùi chia buon nha ..thôi này rut kinh nghiêm nha bạn

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
min`h nghỉ chú chim đó có duyên với bạn đó nha ! :a15::a15::a15:

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn ơi , anh theboylikefish nói đúng đó , đây là con sáo đá trên vùng cao , khá hiếm , hót và nói đều dc cả , tôi đang định mua 1 em nè , giá mềm hơn các loại sáo khac !!!

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Anhnam đã thấy ảnh đôi chim sáo đá nhuộm màu vàng của duymy chụp rất đẹp đề tên Chim Vàng Anh.
Bây giờ mới biết đôi sáo đó do người bán nói gạt duymy, nhưng không sao nó đã cho bạn những phút giây hứng khởi sáng tác, rất tiếc không phải màu thật của chim. Ảnh có lỗi chỉ giử làm kỷ niệm, còn chim có ưng thì nuôi không ưng thì thả, bởi chim chỉ kêu hét om sòm.
Cho anhnam hỏi cách chụp chim trong lồng mà không thấy nan lồng che, như xài máy gì, cách đặt máy và bố trí chim ra sao vì chim rất nhát khi thấy máy ảnh, mong duymy trả lời.

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Chim đó người bán nói là sáo đất, mình cũng mua 4 con với giá 35.000đ/con, trả cho cái công vận chuyển và bắt chúng, mới nhìn thấy chim lạ và đẹp nữa, những người bán dạo ở Quảng Nam chở đi bán. Khi về cho tắm, thấy nước màu vàng và màu đỏ, nên biết là chim bị nhuộm màu. Chúng ăn rất nhiều, ngày hôm sau quyết định phóng sanh. Chúng bị nhuộm màu vàng và đỏ, trông rất bắt mắt, khi cho tắm thấy nước có màu theo màu chim, mình định ra trả lại nhưng nghĩ lại không cần phải trả mà phóng sanh luôn, khỏi phải nuôi, đỡ tốn thức ăn. Rút kinh nghiệm cho lần sau, khỏi bị lừa. Mình cũng định tung lên mạng ảnh của nó, nhưng lại thôi. Bị cả nhà chọc cho một phen, mê chim mà vẫn bị lừa.:a01:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây không phải Vàng Anh bạn àh.Chim Vàng Anh mầu khác cơ.Mình để ý nhiều người bán dạo chim thường những con chim có màu như vậy thường hay nhuộm màu lắm bạn nên cẩn thận khi mua:a01::a01: chim của người bán dạo.Bạn nên mua chim của người quen để đảm bảo ko bị lừa.Chúc bạn thành công

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng là Sáo Đá thật rồi , nhưng sao con này màu Vàng nhỉ , trước em mua 1 con màu Trắng mà . Loại này nuôi cả năm cũng không thấy hót 1 tiếng , nuôi tốn cám thêm . Hiihii

mtst

Thành viên mới
SVC$
0
Thấy nó thỉnh thoảng Gục gục gục cái đầu là sáo nâu .Có khó gì phân biệt.

TpTmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con của bạn thuoc loại này nè
[/URL][/IMG]

duy-my

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anhnam đã thấy ảnh đôi chim sáo đá nhuộm màu vàng của duymy chụp rất đẹp đề tên Chim Vàng Anh.
Bây giờ mới biết đôi sáo đó do người bán nói gạt duymy, nhưng không sao nó đã cho bạn những phút giây hứng khởi sáng tác, rất tiếc không phải màu thật của chim. Ảnh có lỗi chỉ giử làm kỷ niệm, còn chim có ưng thì nuôi không ưng thì thả, bởi chim chỉ kêu hét om sòm.
Cho anhnam hỏi cách chụp chim trong lồng mà không thấy nan lồng che, như xài máy gì, cách đặt máy và bố trí chim ra sao vì chim rất nhát khi thấy máy ảnh, mong duymy trả lời.

@ anhnam : để chụp được như vậy thì chim phải tương đối dạn 1 chút, em để ống kính ngay cửa lồng và chờ cho chim đang ở thế (dáng) đẹp mới chụp. Máy ảnh cần phải có chế độ macro (chụp cận cảnh), sau đó lựa những tấm ảnh đạt nhất đưa vào Photoshop (phần mềm xử lý ảnh) để xóa các nan lồng đi và ghép với nền mình thích.

caokhoa

Thành viên mới
SVC$
0
Đúng rồi đây đích thị là con sáo đá đó bạn minh đã nuôi 1 con rồi nhưng gày minh mua là con sáo đá dực nên nó hót cũng hay lắm nó bắt trước dược rất nhiều giọng của các loài chim khác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom