Guest viewing is limited

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
@habird
@
cuibap209
Thanks các pác đã đóng góp ý kiến, thật ra cái tổ mình đã lót sẳn 80% rùi, bỏ thêm vài cọng rơm rác cho chim mái tha vào tổ để nó làm tròn trách nhiệm đó mà. và hôm nay cô nàng đã chịu nằm yên trong tổ rồi đó, chắc là đã đẻ trứng.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Những hình ảnh tiếp theo cảu cặp chim đang sinh sản :
Vì lý do thời gian gần đây bận quá nhiều công việc tại Cty nên chưa có thời gian Up hình ảnh, hôm nay rút thẻ nhớ lấy hình up cho anh em tham khảo cũng như nếu cần có thêm ý kiến đóng góp nha

Đây là lứa thứ 1 :

Lứa thứ 1 được 3 trứng , tuy nhiên có thể do chim mái tơ thiếu kinh nghiệm nên nở được có 2 chú xinh xắn, hỏng 1 trứng , theo nhận định thì xác định được 1 mái , 1 trống :

Lứa thứ 2 , cũng được 3 trứng , đang ấp gần 2 tuần, chắc gần nở rồi :

Lứa thứ 2 chim mái cũng chọn chính chiếc tổ ấy, mà không chịu nằm tổ khác, mặc dù đã chuẩn bĩ sẵn thêm 2 cái tổ khác.

Tiếp theo sẵn tiện show luôn dự án ghép Cu Gáy rừng VS Cu Pháp, anh em Fan Cu gáy tham khảo :

Và ....bước đầu cũng có thành công dòng F1 :

Còn đây là cặp Cu Gáy thứ 2, cũng đã có vẽ hợp nhau, ăn chung, ngủ cạnh nhau, hy vọng sẽ có tin vui sớm mà thôi:

Sẳn tiện post ké thêm 1 số loại chim khác đang sở hữu, mời anh em xem qua :

- Cặp chòe than non , nuôi từ mọc lông ống, đến nay đã biết tự mổ ăn, la hét suốt ngày khi đói :

- Chú Cưỡng bông cũng không thua kém, góp phần cho không khí lúc nào cũng náo nhiệt :

- Một góc nhà , nơi tập trung chim vào những buổi tối:

Còn nữa ..... sẽ cập nhật tiếp lần sau, rất vui những ý kiến đóng góp của anh em ! Thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Accc show hàng hả. Anh nuôi Đại Bàng đẻ rồi còn chưa show hàng nè :a01: , Nuôi cho lắm chăm sóc không chu đáo phong sanh hết đi, thiên nhiên đang sắp tiệt chủng chim rồi kìa. Đăng ký em ku lại với nha, có em cu cùm mái ở nhà nó lại đẻ tiếp mà k có cồ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Accc show hàng hả. Anh nuôi Đại Bàng đẻ rồi còn chưa show hàng nè :a01: , Nuôi cho lắm chăm sóc không chu đáo phong sanh hết đi, thiên nhiên đang sắp tiệt chủng chim rồi kìa. Đăng ký em ku lại với nha, có em cu cùm mái ở nhà nó lại đẻ tiếp mà k có cồ.

Kakaka.... Pác mthung năm nay thu hoạch khá quá nha, 1 ổ CCL 3 chú, 1 ổ KHướu 2 em, ...v..v , mau mau show hàng lên đi nào :a01:, tính ém hàng hả ......

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lâu rồi không post bài, hôm nay rảnh rổi show luôn hình ảnh tiếp theo của cặp Chòe Lửa sinh sản trong aviary của tôi.Đây là hình ảnh và Clip của lứa chim thứ 4 của năm 2012, lứa chim này được 3 chú, tuy nhiên 1 chú đã ra đi, lý do nở chậm hơn 4 ngày. Nguyên nhân có thể do quá yếu và bị mấy thằng anh dẫm đạp :

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/P4OC4x14yKY" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>

Như vậy năm 2012 cũng có thể gọi là thành công rồi, tuy nhiên mùa sinh sản kéo dài đến tháng 09, không biết cặp chim này có thêm 1 lứa chim nào nữa không? Nếu có thêm vui nhưng hơi khổ kakakaka... ai nuôi chim sinh sản sẽ hiểu....

Nhân tiện ngoài lề chút: Việc ghép cặp sinh sản thì cũng đã thành công rồi, kinh nghiệm cũng đã đầy mình rồi. Nhưng việc tìm 1 em trống đuôi dài 24, 25cm trở lên để làm giống thôi, sao mà khó khăn, gian nan thế. Riêng khu vực mình sinh sống kiếm được 1 em 24cm cũng đã mò kim đáy bể rồi. Ước chi mình có được 1 em đuôi 25cm trở lên, chim đuôi què sức mẻ cũng chấp nhận, để thỏa lòng ước ao. Giống như thằng bạn thường nói " Chim 25cm trở lên đi Mỹ hết rồi, tìm làm gì cho mệt" , hic nghĩ cũng phải, sao mấy pác bên USA post lên CCL bên Mỹ toàn là chim dài khủng không vậy ta? Thèm chảy nước miếng.Thôi end ở đây, chúc các pác vui !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Tôi nghĩ không khó đến thế đâu bạn!

Hiện giới chơi chim có 3 loại người có thể sở hữu chim như ý:

1. là có tiền có thể ra giá cao để mua
2. là hên may mắn... có duyên.. (bởi vừa rồi người em bắt con 24 cũng chưa đầy 1 triệu, vì vậy cần tìm thêm thông tin tí).
3. là có nghề...rành về chim đôi khi vẫn có thể mua con chim rất rẻ mà ngon..

chúc bạn may mắn!

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác siêng nhỉ. ghép được 4 lứa trong năm luôn, Mình cũng tính cho ghép đẻ nhưng không biết cách chăm sóc ntn cho chim mẹ khi mớm mồi cho con. Sợ thiếu chất cho chim con. Bạn có thể chia sẽ 1 chút kinh nghiệm cho mình cũng như ace diễn đàn học hỏi được không?
Thank

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sẵn tiện bác Bach de nói về việc lựa chọn chim đuôi dài, cho em hỏi luôn vấn đề này, hôm truớc em ra vựa có thấy một em mái chuyền đuôi tầm khoản 13cm, không biết nó lớn lên đuôi có thể dài hơn những em chuyền đuôi bình thường không àh, em định bắt những giá hơi cao. SẴn tiện mấy bác đề cặp đuôi dài nên em hỏi luôn.

vì em có nghe một số người nói, nếu chim chuyền (trống) đuôi tầm khoản mười ba trở lên thì khi lớn lên khả năng đuôi dài trên hai mươi, máy bác có kinh nghiệm kiểm chứng giùm em, nếu đúng vậy em phải hốt em mái này thôi chứ kiếm em mái đuôi dài sợ không có và bác cũng không cho phép.

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi nghĩ không khó đến thế đâu bạn!

Hiện giới chơi chim có 3 loại người có thể sở hữu chim như ý:

1. là có tiền có thể ra giá cao để mua
2. là hên may mắn... có duyên.. (bởi vừa rồi người em bắt con 24 cũng chưa đầy 1 triệu, vì vậy cần tìm thêm thông tin tí).
3. là có nghề...rành về chim đôi khi vẫn có thể mua con chim rất rẻ mà ngon..

chúc bạn may mắn!

Thanks pác Bạch Đề
Đúng như pác nói , thật sự là không khó lắm, cái khó ở đây là tìm được chim như ý mà vừa túi tiền kìa, phải không pác? Bởi lẽ chịu khó đến các Cội chim lớn sẽ gặp mà thôi, tuy nhiên chắc chỉ đứng mà nhìn chứ không dám đụng khéo " Bỏng tay" mà thôi. 3 tiêu chí pác đưa ra thì cái 1 & 3 là bỏ qua vì mình không thuộc thành phần Đại Gia, cũng như cũng không phải dân chuyên nghiệp, vì vậy tiêu chí 2 là hợp lý nhất. Hy vọng mình sẽ là người may mắn !

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác siêng nhỉ. ghép được 4 lứa trong năm luôn, Mình cũng tính cho ghép đẻ nhưng không biết cách chăm sóc ntn cho chim mẹ khi mớm mồi cho con. Sợ thiếu chất cho chim con. Bạn có thể chia sẽ 1 chút kinh nghiệm cho mình cũng như ace diễn đàn học hỏi được không?
Thank
Đã có dự định thì cứ mạnh dạn triển khai, thật sự không khó đâu, còn việc bổ sung thức ăn cho chim mẹ mớm mồi thì pác đừng lo vì nguồn thức ăn cũng đơn giản thôi như : Dế loại nhỏ, sâu superworm loại nhỏ, cào cào, tép nhỏ, trùng,.... còn không có thời gian hay xa chổ bán thức ăn chim thì cứ ra chợ: tép loại nhỏ, thịt heo, thịt bò,... cắt nhỏ tính sao cho vừa miệng chim non là OK. Chúc pác có lứa chim non theo mong muốn !

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sẵn tiện bác Bach de nói về việc lựa chọn chim đuôi dài, cho em hỏi luôn vấn đề này, hôm truớc em ra vựa có thấy một em mái chuyền đuôi tầm khoản 13cm, không biết nó lớn lên đuôi có thể dài hơn những em chuyền đuôi bình thường không àh, em định bắt những giá hơi cao. SẴn tiện mấy bác đề cặp đuôi dài nên em hỏi luôn.

vì em có nghe một số người nói, nếu chim chuyền (trống) đuôi tầm khoản mười ba trở lên thì khi lớn lên khả năng đuôi dài trên hai mươi, máy bác có kinh nghiệm kiểm chứng giùm em, nếu đúng vậy em phải hốt em mái này thôi chứ kiếm em mái đuôi dài sợ không có và bác cũng không cho phép.

Việc chim chuyền bắt trên rừng về thì cũng khó xác định đuôi dài hay đuôi ngắn, muốn xác định thì phải hỏi chính người đi bẩy khu vực đó có chim bố mẹ đuôi có dài không? Còn không rõ nguồn gốc thì phải nói đến chuyện hên xui mà thôi, chứ theo mình không hề có kinh nghiệm nào trong việc này.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã có dự định thì cứ mạnh dạn triển khai, thật sự không khó đâu, còn việc bổ sung thức ăn cho chim mẹ mớm mồi thì pác đừng lo vì nguồn thức ăn cũng đơn giản thôi như : Dế loại nhỏ, sâu superworm loại nhỏ, cào cào, tép nhỏ, trùng,.... còn không có thời gian hay xa chổ bán thức ăn chim thì cứ ra chợ: tép loại nhỏ, thịt heo, thịt bò,... cắt nhỏ tính sao cho vừa miệng chim non là OK. Chúc pác có lứa chim non theo mong muốn !
Thank pác nha. Vậy đầu tư dự án này phát xem sao:a01:
Mình muốn ghép thử trống mới bẫy được 6 tháng đuôi 22cm + mái 2 mùa từ chuyền lên đuôi 14cm. Hy vọng 1 bước lên mây ra F1 25cm:a01: (chắc mơ:a36:)
Mình cũng là dân đi mồi mà tìm mãi không bắt được con nào >22cm cả. Hôm trước vào 1 khu rừng toàn là chim ma không ah, thấy em đầu rừng đuôi cũng phải >23cm nhìn thèm gần chết:a37: tưởng là hốt em nó về nhà nhưng ngờ đâu nó cứ trên ngọn cây đấu với con mồi mãi không xuống, chuyển địa hình ... thế mà cứ vậy đành potay.com.
Nên mới đưa ra ý tưởng ghép đẻ xem hy vọng thành công mỹ mãn:a39:

Chỉnh sửa lần cuối:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank pác nha. Vậy đầu tư dự án này phát xem sao:a01:
Mình muốn ghép thử trống mới bẫy được 6 tháng đuôi 22cm + mái 2 mùa từ chuyền lên đuôi 14cm. Hy vọng 1 bước lên mây ra F1 25cm:a01: (chắc mơ:a36:)
Mình cũng là dân đi mồi mà tìm mãi không bắt được con nào >22cm cả. Hôm trước vào 1 khu rừng toàn là chim ma không ah, thấy em đầu rừng đuôi cũng phải >23cm nhìn thèm gần chết:a37: tưởng là hốt em nó về nhà nhưng ngờ đâu nó cứ trên ngọn cây đấu với con mồi mãi không xuống, chuyển địa hình ... thế mà cứ vậy đành potay.com.
Nên mới đưa ra ý tưởng ghép đẻ xem hy vọng thành công mỹ mãn:a39:

Em > 23cm đó hiện tại còn không? có thể em đó bị chạ bẩy vài lần rồi nên ranh ma lắm, pác đổi phương án để bẩy xuống đất , kết hợp thêm 1 bẩy để chim mái vào, để cách bẩy chim trống khoảng 1 mét xem sao? cach đó cũng hiệu quả đó
Còn việc ghép cặp thì pác phải tranh thủ đi, vì mùa sinh sản sắp hết rồi, thường là sau tết khoảng từ tháng 03 đến tháng 09 là hết, sau đó đến mùa thay lông chim sẽ không sinh sản nữa. Nếu tranh thủ nhanh, hy vọng thành công 1 lứa. Chúc pác thành công!

copdt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác làm nhanh lên chứ cứ lên dự án hoài thì chẳng biết đâu mà lần cả cứ làm rồi co kinh nghiệm ắt sẽ thu được thành công.biết đâu mây mắn mỉm cười lại được con 24-25 mà lại bông nữa chứ...ke ke chắc lúc đó chết vì sướng mất thôi hê hê.........chúc Bác mau thành công nha

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng theo các bạn nuôi CL thì..

nếu chim chuyền có bộ đuôi dài hơn các con bình thường thì khả năng ra đuôi dài là cao.
Vì từ là chim chuyền thành chim trưởng thành đuôi nó dài ra thêm.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em > 23cm đó hiện tại còn không? có thể em đó bị chạ bẩy vài lần rồi nên ranh ma lắm, pác đổi phương án để bẩy xuống đất , kết hợp thêm 1 bẩy để chim mái vào, để cách bẩy chim trống khoảng 1 mét xem sao? cach đó cũng hiệu quả đó
Còn việc ghép cặp thì pác phải tranh thủ đi, vì mùa sinh sản sắp hết rồi, thường là sau tết khoảng từ tháng 03 đến tháng 09 là hết, sau đó đến mùa thay lông chim sẽ không sinh sản nữa. Nếu tranh thủ nhanh, hy vọng thành công 1 lứa. Chúc pác thành công!

Nó vẫn ở khu đó pác ah. Mình đã đến đó 3 lần nhưng đều thất bại, mang lồng tới chỗ nó là nó lại ra cho khác cứ thế theo đuối luôn, mặc dù đã mang 1 em mái, 1 em chuyền bỏ dưới đất hay trên cây gì cũng không xuống cả. Nguyên 1 khu rừng đó phải gần 10 con trong phạm vi chưa đầy 1km vuông. Chim rất nhiều nhưng không hốt được em nào cả. Chắc đợi con chim mồi thay lông xong mang len thử lần nữa là 4 lần nhưng lần này phải mang theo vài cây Hương để vái quá :a24:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nó vẫn ở khu đó pác ah. Mình đã đến đó 3 lần nhưng đều thất bại, mang lồng tới chỗ nó là nó lại ra cho khác cứ thế theo đuối luôn, mặc dù đã mang 1 em mái, 1 em chuyền bỏ dưới đất hay trên cây gì cũng không xuống cả. Nguyên 1 khu rừng đó phải gần 10 con trong phạm vi chưa đầy 1km vuông. Chim rất nhiều nhưng không hốt được em nào cả. Chắc đợi con chim mồi thay lông xong mang len thử lần nữa là 4 lần nhưng lần này phải mang theo vài cây Hương để vái quá :a24:

Nghe pác nói thích nhỉ, 1km vuông mà gần 10 em, pác ở khu vực nào thế kakakaka.... Chắc có thể chim mồi của pác chưa xung lắm, gặp mình chắc dám kiếm chổ ở lại bắt cho bằng được. Bẩy chim vẫn là niềm đam mê không cưỡng nổi, dù biết sẽ có nhiều tác hại đến thiên nhiên. Khu vực chổ mình ở, phong trào chơi chim, bẩy chim phát triển quá, nên đi bẩy bây giờ chỉ mang tính thể thao và giảm stress chứ biết chắc là không có em nào! hihihi chào pác !

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng theo các bạn nuôi CL thì..

nếu chim chuyền có bộ đuôi dài hơn các con bình thường thì khả năng ra đuôi dài là cao.
Vì từ là chim chuyền thành chim trưởng thành đuôi nó dài ra thêm.

Có thể đây là 1 kinh nghiệm trong việc chọn lựa nhân giống các cặp CCL , hy vọng tương lai lựa ra được cặp lửa chuyên sinh sản ra toàn chim đuôi dài, thì hạnh phúc biết bao !!! kakaka... thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom