Guest viewing is limited

solitude269

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình muốn hỏi các bạn những dấu hiệu nào để biết chim đang căng lửa

Mình là thành viên mới, mình mới tập chơi chim đây thôi, hiện tại nhà mình có 3 con chích choè nay mình muốn hỏi các bạn những dấu hiệu nào để biết chim đang căng lửa, mình có đọc qua những bài viết trên diễn đàn nhưng mình cũng vẫn còn mơ hồ lắm có lẽ là không có hình ảnh cụ thể mà mình lại là người mới, nên mong các bạn cho mình xin một vài hình ảnh về chim đang căng lửa. thanks các bạn nhiều!!!

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: help me! please....

Đơn giản lắm,bạn đem chim phơi nắng,nó nóng,hả làm sao cho chim hả mỏ ra,bạn nhìn trong họng nó thấy đen thui là ok,đó là lúc nó căng lửa đó bạn,thân !

quocphonghangxom1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mình muốn hỏi các bạn những dấu hiệu nào để biết chim đang căng lửa

Theo mình nghĩ bạn quan sát bó 1 chút là biết ngay ma.
Lông chim lúc căng lửa rất bóng và có ánh biếc, nhìn rất đẹp, lông ôm sát thân. Đuôi thường xuyên dựt dựt và quan trọng nó hót sổng nhiều tùy vào độ căng của nó. Đó là kiến thức nhỏ bé của mình
Nhìn vào họng chim thì không phải bàn rồi, nhưng cái khó là làm sao quan sát được mà chim không bị hoảng.
Chúc bạn có chú chim căng lửa

doantrungmobile

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình đóng góp 1 chút nhé.nhìn chim thui là biết căng hay không liền,lông ôm sát vào người,người đứng thẳng.khi hót thì dựt duôi,đưa chim mái vào thì khỏi chê,chú lữa mà ko sung thì đưa mái vào là nó đứng im re à.kiến thức cũa mình chỉ nhiêu đó thui

1

1vuonchuoi9

Guest

cho mình hỏi, con lửa của mình đang căng lửa, hót suốt ngày,nghe mấy người nuôi chim xóm mình bảo giờ chỉ cho ăn sâu tươi và nước thôi, ko biết có đúng ko nữa, mình thấy ăn như vậy hình như có vẻ ko đủ chất thì phải, anh em nào có kinh nghiệm chỉ mình với, cám ơn nhiều...

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
JEFFREY LOW trên trang Songbirds giới thiệu một chú lửa đang căng:
Khi căng lửa, chích chòe lửa sẽ có một tư thế đặc biệt khi nó gặp một con chim mái. Tư thế này cũng có nghĩa là nó muốn cảnh báo với đối thủ của nó và sẵn sàng giao chiến.

-Tư thế đặc biệt này, đòi hỏi các cơ trên toàn bộ cơ thể phải căng ra, cổ phải căng dài ra, đầu giữ cao với cái chóp mỏ hướng lên trên, đôi chân thẳng ra và cánh thường gấp lại để che phủ cơ thể với cái chóp cánh gặp nhau ở phần dưới phao câu và để lộ phần mông trắng ở phía trên
-Điệu bộ này cũng là một phần trong phong cách chơi của chòe lửa, ta có thể bắt gặp khi nó sàng cầu.
Nói theo ngôn ngữ địa phương ta là: cao cầu-rộng hán, cổ ngẩng-cánh xệ, dáng đứng hình số 3, hình giọt nước, hình khói thuốc ..v.v..
Dĩ nhiên con chim đang căng lửa sẽ còn nhiều đặc điểm khác nữa ...

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng như những gì bạn nói. Nhưng mình còn nghe nói là khi Chòe Lửa căng lửa thì họng có màu đen nửa đúng không.:a24:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn

Chim họng đen chưa chắc là chim căn vì mình đang sở hữu 01 em Than họng kg bao giờ đen. Nói như anh bsmai là đúng đấy khi căng lửa chim có biểu hiện hót nhiều, phô bày cơ thể, hung hăng, mắt méo, hay lăng xăng. . . . uống nước và ăn ít do cơ thể đã đạt đến độ sung mãn cần thiết. Chơi chim đạt đến giai đoạn này là sướng nhất và tồn tại với thời gian nhất định, qua giai đoạn này cũng hót múa nhưng kg bằng, kg phải lúc nào chim cũng căng tột đỉnh (anh em có kinh nghiệm lâu năm rất rành). Nếu ta may mắn thi đúng lúc này thì lượm giải là chắc, có nhiều trường hợp do dinh dưỡng kg tốt/cách nuôi kg phù hợp chim chưa sẵn sàng hoặc do 'món ăn bài thuốc' làm chim lên nhất thời 'lửa giả', chơi kg bền và mau suy. Nói chung nghề chơi rất chi là phong phú. tùy vào mục đích chơi hay kinh doanh mà người chơi sẽ buil chim theo hướng của họ. riêng mình thì chơi văn nghệ giải trí nên thích chim lên lửa tự nhiên là hay nhất.
Vài hàng tâm sự có gì lạc đề và kg đúng mong anh em bỏ qua cho mình

Thân chào

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình copy cái họng chú lửa này bên hội chim của thành viên cho fan tham khảo.
Dĩ nhiên không hẵn con nào họng đen thì vào thời điểm căng lửa, nhưng với giống chòe thì ta xem xét nhiều khía cạnh, trong đó có cả cái họng, bởi % rất lớn khi chim đạt đỉnh lửa thì họng sẽ đen.

thân,

steven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mới bắt 1 CCL bổi, tướng tá ok, đuôi tầm 18,19, hót từ sáng tới chiều không nghĩ! chim không có dáng đứng như hình của chủ topic! họng thì đen, không biết chim đã căng thực sự hay không??

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
con lửa của mình khi căng lửa nhìn họng nó đen và ra dang không thua em trong hình chúc nào cả. Vì mình bận công tác nên ít chăm mà em nó mất lửa. bgiờ họng nó không còn đen và cũng không ra dáng nửa. Đúng là phải hội đủ các điều kiện trên mới có thể kết luận.

tuaxedo2910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của em thì cứ cho 1 con lửa khác vô xáp lồng là bik có lửa không liền :a01:

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
con choè lửa của mình cũng có biểu hiện căng lửa. nếu thấy vắng người là nó hót liên tục, đủ giọng (nhưng không thấy chuyền cầu, chỉ đứng yên 1 chỗ hót), và nó hót cũn ko to lắm. Chắc tại vì mình chỉ nuôi 1 mìhh no, không đem nó đi giao lưu. mình cung không biết lửa của mình như vậy là chơi tạm được hay dở nữa:a02:

nhoksbh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng cóa 1 em. tướng đứng thẳng. hót rất nhìu, hót to nữa. gặp con trống khác cặp lồng là bay vào đá. không bít như zậy là biểu hiện của cái gì ?

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
mình cũng cóa 1 em. tướng đứng thẳng. hót rất nhìu, hót to nữa. gặp con trống khác cặp lồng là bay vào đá. không bít như zậy là biểu hiện của cái gì ?
như vậy là chim đang quá căng đấy bạn,theo mình thì Chòe Lửa mà căng quá cũng không nên vì khi đem đi dợt hoặc thi thì nó không hót mà chỉ chụp lồng đòi đá thôi.
thân

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Chim càng căng lửa, phần lông trắng phía trên lưng giữa 2 cánh sẽ nhiều hơn, thực chất là phơi bày ra nhiều hơn, gọi là dấu hiệu bông hoa trắng (White Flower), bông hoa này càng to --> chim càng dữ. Cũng vì đặc điểm bông hoa phía trên lưng này mà nó có tên là chích Chòe Lửa (white rumped shama) để phân biệt với một giống khác có vòng hoa trắng trên đầu (white crown shama)
Ngoài dấu hiệu ra dáng như trong hình thì họng đen, lông ôm sát thân trông gọn ràng thì màu lông bụng của chim càng sậm (đỏ) thì độ lửa cũng càng tăng

đúng như những gì bạn nói. Nhưng mình còn nghe nói là khi chòe lửa căng lửa thì họng có màu đen nửa đúng không.:a24:

Điều này chưa hẳn đúng hoàn toàn
Thật vậy, trong thời kỳ lên lửa sau thay lông do gia tăng lượng hocmon sinh dục của con trống (Testosteron) cái họng sẽ chuyển màu: từ màu sáng nhạt sang màu sẫm hơn (có khi đỏ sẫm như máu) sau đó mới chuyển sang màu tối (đen) và đen ngòm. Vì thế, thấy họng chim màu đen nghĩ nó có hoặc còn lửa. Tuy vậy, có khi chưa thật sự căng, họng nó cũng sẫm màu trong chốc lát rồi thôi - lửa giả
Nhưng thấy chim có họng màu sáng trắng, đừng vội kết luận nó không có lửa !. Vì có trường hợp, chim đang có lửa (họng đen) sẽ nhất thời chuyển sang màu nhạt hơn trong một thời gian ngắn sau đó trở lại bình thường (họng đen), gặp trong trường hợp nó bị hoảng, bị sốc, bị đe dọa ... (Stress).

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhha

Thành viên mới
SVC$
0

Theo minh thi em CL của bạn đang có lửa bạn nên mang chim đi dợt để cho nó học dọng của những con chim khác. nếu chim của bạn thấy chim khác mà lao vào đòi đá thì bạn nên treo xa mấy chú chim khác một chút rồi từ từ cho gần lại nếu không hết thì đành chịu thôi chứ cứ chùm lồng lại cũng ko có tác dụng gì đâu khi gặp chim khác nó còn chụp dữ hơn ấy chứ ( chụp tức là đòi đá ).
Gặp những chú chim mắc tật chụp thì ta nên để luôi hót chơi thôi chứ không đi thi đc vì gặp chim khác nó chỉ chụp không mà ko lo hót ( rớt là cái chắc ).
Chụp hay không chụp là bản tính của chim chứ ko phài là do căng lửa hay không.
Các bạn cũng thấy ở nhưng cuộc thi chim các bạn thấy những chú chim đoạt giải là những chú chim phải thật căng lửa thì mới đủ sức mang vinh quang về cho chủ nhân của no chứ.
Chúc bạn thành công nhé!

thanhha

Thành viên mới
SVC$
0
CL căng lửa rất dễ nhận biết các bạn ạ:
- Chim hót suốt ngày, họng đen lông mượt và ôm sát người.
Khi gặp chim đồng loại khác (cả chống lẫn mái ) chim đều dựng hình ( cao cầu . ôm cánh và đập đuôi khi hót) Gặp chú chim hay thì còn lăng xăng vừa chạy cầu vừa đập đuôi miệng hót liên hồi.

CL căng lửa rất dễ nhận biết các bạn ạ :

- Chim hót tối ngày, lăng xăng, lông mượt và ôm sát người.
- Họng chim đen như than. Khi gặp chim đồng loại khác thì dựng hình ( đứng cao người ướn ngực ra và cái đuôi thì đập lên đâp xuống). Gặp chú chim hay thì vừa chạy cầu , vừa đập đuôi và miệng thì hót liên hôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
như vậy là chim đang quá căng đấy bạn,theo mình thì chòe lửa mà căng quá cũng không nên vì khi đem đi dợt hoặc thi thì nó không hót mà chỉ chụp lồng đòi đá thôi.
thân
biểu hiện như vậy là chim chưa căng chứ.nếu chim quá căng thì nó hót múa nhìu lắm.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
tôi đồng ý với ý kiến diệp đại thành.cl họng đen chưa chắc là đã căng nên đừng dựa vào họng đen mà đánh giá độ căng.quan trọng là thấy chim hót sỏng và có bộ lông ôm sát và bóng mượt là cảm thấy ok.

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom