Guest viewing is limited
P

phutanphutancamau

Guest
em muốn tất cả Bà Con Cô Bác tranh luận về nước cho chim gáy uống, nói rỏ hơn là chúng ta nên cho cục cưng của chúng ta uống nguồn nước từ đâu, vì theo các cụ già ở Cà Mau thì ko bao giờ cho cục cưng của mình uốn nước nào ngoài nước mưa, nếu đang uống nước mưa mà cho uống nước từ giếng khoan, nước máy, nước suối, nước đóng chai.....là lập tức chú cu ấy sẽ bị bệnh như tiêu chãy, xù lông......vậy em xin hỏi các vùng khác trên Việt Nam mình các Bác cho uống nguồn nước nào, còn em cũng ko dám cho uống nào ngoài nước mưa.....xin các Bác cho ý kiến cùng đóng góp, vì nguồn nước uống có lẽ không kém phần quan trọng, ăn có thể ăn "Bậy" nhưng uống không thể uổng " Bậy"....
:a22:

huyvt77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em thì việc cho chim uống nước là hết sức quan trọng...Nhưng không phải vì thế mà chúng ta quá cầu kỳ trong việc cho chim uống nước.Chỉ cần nguồn nước sạch không có hóa chất hay nhiều tạp chất là được rồi.Nếu như chúng ta cho chim uống nước mưa thì quá tốt rồi, còn nếu như không có nước mưa thì chúng ta có thể cho chim uống nước giếng(sạch, không bị ô nhiễm) thì cũng rất tốt, nếu không có nước giếng hay nước mưa thì chúng ta có thể cho chim uống nước máy, lưu ý là không nên cho chim uống nước lấy trực tiếp từ vòi nước (vì có hàm lượng Clo ) mà chúng ta nên để cho Clo bay hơi đi hết rồi hãy cho chim uống bằng cách ta chứa riêng bằng thùng, chai lọ...vv... nhưng nhớ mở nắp cho Clo bay hơi hết rồi hãy cho chim uống...
Một điểm lưu ý nữa là không nên thay đổi liên tục nguồn nước, làm như vậy chim sẽ dẽ bị bệnh...

Và cũng không nên cho chim uống nước đun sôi để nguội, vì nước khi đun sôi sẽ tiêu diệt hết một số loại vi khuẩn có lợi cho việc tiêu hóa của chim và về lâu dài sẽ làm cho chim dẽ bị mắc bệnh về tiêu hoá...Nếu có thể thì chúng ta cho chim uống nước mưa trong bể đã lên rêu xanh rồi, nguồn nước đó có rất nhiều vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa để nâng cao sức khỏe cho chú chim yêu quý....

Vâng việc cho chim uống nước tưởng như đơn giản nhưng thực ra thì không đơn giản tý nào các bác nhỉ...?:a03: Việc luôn đảm bảo được nguồn nước sạch cho chim uống để những chú gáy yêu luôn giữ được chất giọng mượt mà mỗi khi chú ta cất tiếng gáy là một việc làm rất cần thiết các bác nhỉ....
Chúc cả nhà luôn luôn có niềm vui với những chú gáy yêu.
Trân trọng!

P

phutanphutancamau

Guest
Theo em thì việc cho chim uống nước là hết sức quan trọng...Nhưng không phải vì thế mà chúng ta quá cầu kỳ trong việc cho chim uống nước.Chỉ cần nguồn nước sạch không có hóa chất hay nhiều tạp chất là được rồi.Nếu như chúng ta cho chim uống nước mưa thì quá tốt rồi, còn nếu như không có nước mưa thì chúng ta có thể cho chim uống nước giếng(sạch, không bị ô nhiễm) thì cũng rất tốt, nếu không có nước giếng hay nước mưa thì chúng ta có thể cho chim uống nước máy, lưu ý là không nên cho chim uống nước lấy trực tiếp từ vòi nước (vì có hàm lượng Clo ) mà chúng ta nên để cho Clo bay hơi đi hết rồi hãy cho chim uống bằng cách ta chứa riêng bằng thùng, chai lọ...vv... nhưng nhớ mở nắp cho Clo bay hơi hết rồi hãy cho chim uống...
Một điểm lưu ý nữa là không nên thay đổi liên tục nguồn nước, làm như vậy chim sẽ dẽ bị bệnh...

Và cũng không nên cho chim uống nước đun sôi để nguội, vì nước khi đun sôi sẽ tiêu diệt hết một số loại vi khuẩn có lợi cho việc tiêu hóa của chim và về lâu dài sẽ làm cho chim dẽ bị mắc bệnh về tiêu hoá...Nếu có thể thì chúng ta cho chim uống nước mưa trong bể đã lên rêu xanh rồi, nguồn nước đó có rất nhiều vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa để nâng cao sức khỏe cho chú chim yêu quý....

Vâng việc cho chim uống nước tưởng như đơn giản nhưng thực ra thì không đơn giản tý nào các bác nhỉ...?:a03: Việc luôn đảm bảo được nguồn nước sạch cho chim uống để những chú gáy yêu luôn giữ được chất giọng mượt mà mỗi khi chú ta cất tiếng gáy là một việc làm rất cần thiết các bác nhỉ....
Chúc cả nhà luôn luôn có niềm vui với những chú gáy yêu.
Trân trọng!

có lẽ đúng như vậy, chúng ta cũng ko nên kỹ quá, mà cũng ko pải ẩu quá mà thành ra ở dơ mất vệ sinh, chim phải cần có những vi khuẩn có lợi, kể cả trong nứu răng và nước bọt chúng ta cũng cần có số vi khuẩn đó....mình thì nước mưa đã mưa qua 2-3 cơn mưa mình hứng lấy để trong lu khạp ( đồ chứa nước bằng sành sứ là tốt nhất) rồi đậy kín lại cho chim uống, chúng ta cũng có thể cho nó uống nước ao trong có sen hay bông súng mọc.....tuy nhiên uống nước từ nguồn nào thì phải thống nhất....còn chúng ta thay đổi là nó sẽ bệnh tiêu chãy hay bệnh khác ngay.....hi vọng mục đề này còn nhiều Bác góp ý nữa...Thân!

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh Phutanphutancamau. Anh khỏe chứ.
Cứ có bài của anh trên diễn đàn là y rằng tôi KHÔNG BỎ ĐƯỢC. Vì tôi thấy anh tham gia diễn đàn hết sức vô tư, mong được học hỏi và... không dấu dốt.
Về chủ đề của anh nêu, tôi thấy thế này:
Đúng, nguồn nước uống rất quan trọng không những đối với chúng ta mà cả với vật nuôi.
Theo tôi, nên cho chim (xin lỗi: cục cưng - anh nhỉ) uống một loại nước và không nhất thiết phải uống nước đun sôi để nguội cũng như không cần phải dùng loại LAVIE (vip quá đúng không anh).
Ở ngoài tự nhiên, chim nó có chọn được nước uống đâu mà vẫn sống KHỎE; với chim ngoài tự nhiên chủ yếu là đủ nước uống là được.
Ở trong lồng nuôi, do chúng ta nuôi nhốt và điều kiện ăn uống không phong phú như trong tự nhiên do vậy sẽ kém hơn về khả năng đề kháng. Mà nước uống không sạch, không ổn định thì nhất định cuộc sống trong lồng có vấn đề rồi.
Đối với nước uống thì theo tôi chỉ cần: SẠCH và ỔN ĐỊNH (ít thay đổi) là đủ. Và tôi cũng nhất trí cao với ý kiến của bạn Huyvt77. Chúng tôi ở Thành phố, làm gì có nước mưa mà dùng (chỉ có nước máy thôi). Và tôi cũng đang sử dụng như bạn Huyvt77, chim của tôi vẫn sống khỏe, trong 2 năm gần đây cũng chỉ có 1 lần duy nhất chim của tôi bị đi ngoài mà thôi (sau 3 ngày khỏi ngay).
Vài ý kiến mạn đàm cùng anh Phutanphutancamau và AE trên diễn đàn vậy.
Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:
P

phutanphutancamau

Guest
Chào anh Phutanphutancamau. Anh khỏe chứ.
Cứ có bài của anh trên diễn đàn là y rằng tôi KHÔNG BỎ ĐƯỢC. Vì tôi thấy anh tham gia diễn đàn hết sức vô tư, mong được học hỏi và... không dấu dốt.
Về chủ đề của anh nêu, tôi thấy thế này:
Đúng, nguồn nước uống rất quan trọng không những đối với chúng ta mà cả với vật nuôi.
Theo tôi, nên cho chim (xin lỗi: cục cưng - anh nhỉ) uống một loại nước và không nhất thiết phải uống nước đun sôi để nguội cũng như không cần phải dùng loại LAVIE (vip quá đúng không anh).
Ở ngoài tự nhiên, chim nó có chọn được nước uống đâu mà vẫn sống KHỎE; với chim ngoài tự nhiên chủ yếu là đủ nước uống là được.
Ở trong lồng nuôi, do chúng ta nuôi nhốt và điều kiện ăn uống không phong phú như trong tự nhiên do vậy sẽ kém hơn về khả năng đề kháng. Mà nước uống không sạch, không ổn định thì nhất định cuộc sống trong lồng có vấn đề rồi.
Đối với nước uống thì theo tôi chỉ cần: SẠCH và ỔN ĐỊNH (ít thay đổi) là đủ. Và tôi cũng nhất trí cao với ý kiến của bạn Huyvt77. Chúng tôi ở Thành phố, làm gì có nước mưa mà dùng (chỉ có nước máy thôi). Và tôi cũng đang sử dụng như bạn Huyvt77, chim của tôi vẫn sống khỏe, trong 2 năm gần đây cũng chỉ có 1 lần duy nhất chim của tôi bị đi ngoài mà thôi (sau 3 ngày khỏi ngay).
Vài ý kiến mạn đàm cùng anh Phutanphutancamau và AE trên diễn đàn vậy.
Thân.
cảm ơn Bác đã có lời động viên mình, mình hoàn toàn đồng ý với bạn, nước sạch và ổn định 2 yếu tố quan trọng, cũng như mình nói ở trên có thể cho nước uống ở ao sạch có bông súng hay bông sen mọc mà ta chọn nước trong và chổ đã lắng thì uống cũng được, tuy nhiên về lâu dài thì ko có đâu mà uống, ở đây ý muốn nói nước nào uống cũng đc ko nhất thiết pải nước mưa, mà tôn trọng 2 yếu tố bạn nói là ok rồi, cu đất ko nhưng ăn thực vật mà nó cũng ăn 1 số côn trùng và động vật nhỏ bé như: mối, trùng trỉ....trong trùng có rất nhiều vitamin A....kể cả con tò vò......nếu ko tin bạn có thể cho nó ăn thử đi...nhưng có gì mình ko có..................chịu nhe....nói vui chứ bạn cứ nhận xét dùm he...cảm ơn nếu bạn trao đổi thêm.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom