Guest viewing is limited

TrymTrangTreo

Thành viên mới
SVC$
0
-Mình thích nuôi Họa mi lâu rồi nhưng ngặt nỗi nhiều người nói nuôi mi khó lắm cần phải kiên trì (mà tính mình hay hấp tấp khó cầm lòng :a22:), chính vì thế trước giờ mình mới nuôi có mỗi Chòe Lửa là thành công (nuôi từ chuyền lên:a01:). Nhưng mỗi lần được chiêm ngưỡng và nghe giọng hót của Họa Mi thì nghe rất chất và rất thích. Mình thì chỉ thích nuôi chim hót để cảm nhận được thiên nhiên gần mình hơn thôi (không thích đấm đá gì cả :a19:)
-Hiện tại do chưa kiếm được nơi bán Họa Mi vì khu vực mình ở ít có nơi nào bán Họa Mi bổi hoặc bổi lỡ lắm phần lớn toàn là chim thuộc không thôi (mà giá chim thuộc các bạn cũng biết rồi đó nghe xong âm ừ rồi "chuồn":a11:), đôi khi cũng có mi mộc nhưng ít khi tới lượt mình không hiểu vì sao? - Hỏi họ bao giờ có họ kêu mấy ngày nữa có nhưng mấy sau đến thì họ kêu vừa bán hết rồi :a42:) . Bây giờ mình đã chuẩn bị lồng và vật dụng chăm sóc xong hết rồi chỉ đợi đi kiếm chim về nuôi thôi. Theo dõi nhưng topic của mọi người phân biệt chủng tộc Họa Mi trong và ngoài nước mình cũng không quan tâm vì Họa Mi nào cũng là Họa Mi đều có thể hót đều có tính độc thung vì nó là gen đi theo nó qua nhiều thế hệ rồi chỉ khác ở tố chất và tuổi đời của từng con mà thôi (đồng nghĩa với giá trị cũng hoàn toàn khác nhau). Đối với quan liệm của mình nuôi được một chú chim dù hay hoặc dở mình đều trân trọng cả, cũng giống con người có người tài người không tài nhưng họ đều cống hiến một điều gì đó tốt đối với xã hội.
-Thức ăn mình tính cho ăn hoàn toàn "Cám trứng Ba Vì" cộng với dế lâu lâu cho ăn thêm ít mealworm và superworm (cào cào và trứng kiến giờ nghe nhiều người nói tuy tốt nhưng không nên cho ăn thường xuyên :please:) , mấy thức ăn này tự tay nuôi và chế biến nên an toàn :38:, cám Ba Vì có thương hiệu rồi nên cũng an tâm luôn. Thấy nhiều người còn có công thêm thớt gia vị riêng, nhưng đối với mình nhà sản xuất ắt hẳn đã nghiên cứu để cho ra một loại thực phẩm đảm bảo an toàn và đủ chất cho chim kiểng. Đối với cá nhân mình nếu thấy chim của mình thiếu chất gì đó có thể bổ xung bằng một loài thực phẩm khác chứ mình không muốn thêm thành phần nào vào cám cả, vì vô tình nếu trong quá trình mình chế biến mà công đoạn nào đó sai sót cũng sẽ ảnh hưởng đến toàn bộ thành phần của cám và khi chim ăn vào sẽ gây ảnh hưởng đến chim, nên tốt nhất mình để nguyên sử dụng (ý kiến chủ quan :a14:).
-Còn rất nhiều rất nhiều thắc mắc lắm mà không biết hỏi như thế nào vì chưa trực tiếp có sát thực tế đợi thởi gian nữa có "trym" rồi sẽ thỉnh giáo mọi người. Những ý kiến trên mình rút ra được trong quá trình nuôi Chòe Lửa còn đối với Họa Mi thì mình còn rất hạn chế, nếu mọi người thấy mình còn "nông cạn" ở chỗ nào mong mọi người chỉ bảo thêm trong vấn đề nuôi chim Họa Mi, ngoài ra mình ở trong miền Nam nên việc nuôi Họa Mi có thể gặp khó khăn hơn anh em nuôi ngoài Bắc, nên có anh em nào trong Nam đã từng và nuôi qua Họa Mi rồi có thể bớt chút thời gian chỉ dẫn cho mình về việc chăm sóc nuôi dưỡng Họa Mi từ bổi thành một chú chim thuộc (thuộc thôi không cần hay:a31:).
-Lồng "tự chế" (nói vậy chứ nó là cái lồng hư bị ông chú tính vứt ra bãi rồi mà hứng chí "lượm" về, =))) nó bị gãy tùm lum về dành nguyên ngày nghỉ cuối tuần bôi, chét, rửa, vô dầu chống mò mạt và tái sử dụng với mục đích nuôi mi nên giờ nó ra như vầy mọi người nhìn và đánh giá giúp nha có phù hợp cho việc nuôi Họa Mi không? (lồng 60 nan của chòe than)

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
-Mình thích nuôi Họa mi lâu rồi nhưng ngặt nỗi nhiều người nói nuôi mi khó lắm cần phải kiên trì (mà tính mình hay hấp tấp khó cầm lòng :a22:), chính vì thế trước giờ mình mới nuôi có mỗi Chòe Lửa là thành công (nuôi từ chuyền lên:a01:). Nhưng mỗi lần được chiêm ngưỡng và nghe giọng hót của Họa Mi thì nghe rất chất và rất thích. Mình thì chỉ thích nuôi chim hót để cảm nhận được thiên nhiên gần mình hơn thôi (không thích đấm đá gì cả :a19:)
-Hiện tại do chưa kiếm được nơi bán Họa Mi vì khu vực mình ở ít có nơi nào bán Họa Mi bổi hoặc bổi lỡ lắm phần lớn toàn là chim thuộc không thôi (mà giá chim thuộc các bạn cũng biết rồi đó nghe xong âm ừ rồi "chuồn":a11:), đôi khi cũng có mi mộc nhưng ít khi tới lượt mình không hiểu vì sao? - Hỏi họ bao giờ có họ kêu mấy ngày nữa có nhưng mấy sau đến thì họ kêu vừa bán hết rồi :a42:) . Bây giờ mình đã chuẩn bị lồng và vật dụng chăm sóc xong hết rồi chỉ đợi đi kiếm chim về nuôi thôi. Theo dõi nhưng topic của mọi người phân biệt chủng tộc Họa Mi trong và ngoài nước mình cũng không quan tâm vì Họa Mi nào cũng là Họa Mi đều có thể hót đều có tính độc thung vì nó là gen đi theo nó qua nhiều thế hệ rồi chỉ khác ở tố chất và tuổi đời của từng con mà thôi (đồng nghĩa với giá trị cũng hoàn toàn khác nhau). Đối với quan liệm của mình nuôi được một chú chim dù hay hoặc dở mình đều trân trọng cả, cũng giống con người có người tài người không tài nhưng họ đều cống hiến một điều gì đó tốt đối với xã hội.
-Thức ăn mình tính cho ăn hoàn toàn "Cám trứng Ba Vì" cộng với dế lâu lâu cho ăn thêm ít mealworm và superworm (cào cào và trứng kiến giờ nghe nhiều người nói tuy tốt nhưng không nên cho ăn thường xuyên :please:) , mấy thức ăn này tự tay nuôi và chế biến nên an toàn :38:, cám Ba Vì có thương hiệu rồi nên cũng an tâm luôn. Thấy nhiều người còn có công thêm thớt gia vị riêng, nhưng đối với mình nhà sản xuất ắt hẳn đã nghiên cứu để cho ra một loại thực phẩm đảm bảo an toàn và đủ chất cho chim kiểng. Đối với cá nhân mình nếu thấy chim của mình thiếu chất gì đó có thể bổ xung bằng một loài thực phẩm khác chứ mình không muốn thêm thành phần nào vào cám cả, vì vô tình nếu trong quá trình mình chế biến mà công đoạn nào đó sai sót cũng sẽ ảnh hưởng đến toàn bộ thành phần của cám và khi chim ăn vào sẽ gây ảnh hưởng đến chim, nên tốt nhất mình để nguyên sử dụng (ý kiến chủ quan :a14:).
-Còn rất nhiều rất nhiều thắc mắc lắm mà không biết hỏi như thế nào vì chưa trực tiếp có sát thực tế đợi thởi gian nữa có "trym" rồi sẽ thỉnh giáo mọi người. Những ý kiến trên mình rút ra được trong quá trình nuôi chòe lửa còn đối với Họa Mi thì mình còn rất hạn chế, nếu mọi người thấy mình còn "nông cạn" ở chỗ nào mong mọi người chỉ bảo thêm trong vấn đề nuôi chim Họa Mi, ngoài ra mình ở trong miền Nam nên việc nuôi Họa Mi có thể gặp khó khăn hơn anh em nuôi ngoài Bắc, nên có anh em nào trong Nam đã từng và nuôi qua Họa Mi rồi có thể bớt chút thời gian chỉ dẫn cho mình về việc chăm sóc nuôi dưỡng Họa Mi từ bổi thành một chú chim thuộc (thuộc thôi không cần hay:a31:).
-Lồng "tự chế" (nói vậy chứ nó là cái lồng hư bị ông chú tính vứt ra bãi rồi mà hứng chí "lượm" về, =))) nó bị gãy tùm lum về dành nguyên ngày nghỉ cuối tuần bôi, chét, rửa, vô dầu chống mò mạt và tái sử dụng với mục đích nuôi mi nên giờ nó ra như vầy mọi người nhìn và đánh giá giúp nha có phù hợp cho việc nuôi Họa Mi không? (lồng 60 nan của chòe than)

Theo ngu ý của mình thì có hai điều mình nghĩ là không ổn:
1. Về cám: Đúng như bạn nói cám ba vì sản xuất công nghiệp nên có thể ổn về mặt vệ sinh nhưng về mặt dinh dưỡng mà nói thì không ổn. Còn tại sao không ổn thì bạn chỉ cần nhìn vào giá cả của nó bạn sẽ thấy. Nếu cám ba vì ở Hà Nội bán 12k một gói nửa cân trong khi một lạng cám ở cửa hàng bán chim bình thường đã từ 15-20k chưa muốn nói đến cám tốt.
2. Về lồng chim: Khi làm lồng thì người ta cũng đã tính toán đến đặc tính, sức khoẻ, tính tiện ích, độ thoải mái của chim nên mỗi loài sẽ có một loại lồng riêng (tât nhiên một số loài có thể dùng chung nhưng không nhiều). Theo mình bạn không nên lấy lồng choè than để nuôi my vì bạn biết rằng my rất khoẻ, nan của lồng choe than lại mảnh nếu bạn dùng khả năng sổng chim là rất cao.
Đôi lời chia sẻ nếu có gì không phải mong bạn lượng thứ! Mình thấy bạn đã bỏ khá nhiều thời gian đầu tư cho em My rồi đấy. Chúc bạn kiếm được em My hay.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@TrymTrangTreo: Về vấn đề nuôi chim nói chung và họa mi nghe hót nói riêng nếu chơi kỹ để đạt được hiệu quả cao nhất đều cần người chơi bỏ công tìm hiểu, chăm sóc rất nhiều.

Trước hết, nuôi chim dù đá hay hót cũng đều cần những yếu tố cơ bản sau:
- Chọn giống: Thế nào là một con chim có tố chất đấu? Thế nào là một con chim có tố chất hót?
- Chăm sóc: bao gồm
+ Thức ăn: cung cấp đầy đủ thành phần dinh dưỡng bao gồm thức ăn khô (cám), mồi tươi (cào cào, sâu, dế, trứng kiến...), các vitamin vi lượng khác.
+ Tắm nước, tắm nắng, dợt dãi (cho cọ xát với đồng loại để kích thích và học hỏi), ngủ đêm...
Riêng với họa mi hót thì càng cần chế độ ốp mái hoặc giao lưu đực hót khác!
+ Phòng và Chữa bệnh
+ Các phụ kiện lồng, cóng, cầu mài móng ....

Nói chung như vậy để bạn thấy nuôi chim khi để tâm vào có rất nhiều việc phải làm. Người chơi càng ham mê, càng tâm huyết thì sẽ càng tìm cách học hỏi. Thiết nghĩ rằng các Diễn đàn mở ra có từng chuyên mục để người chơi trao đổi, chia sẻ, học hỏi được nhiều. Và kiến thức về điểu học không bao giờ đủ, nên hàng ngày vẫn tiếp tục có những kiến thức mới bổ sung từ các thành viên.

Riêng về họa mi hót là sở thích của bạn, hy vọng bạn đọc kỹ từng chủ đề liên quan họa mi đã có trên Diễn đàn SVCvietnam.vn những nôi dung chính như đã nêu để bạn sớm trở thành nghệ nhân về họa mi
PS: một vài chia sẻ của bạn cho thấy vẫn đơn giản quá về họa mi hót, nếu chỉ có vậy chắc chưa đủ để phát huy phẩm chất con chim cũng như thỏa mãn người nuôi bạn à. Cái lồng nuôi chích chòe than thì rất đẹp, nhưng nuôi họa mi thì không thích hợp lắm.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
nói chung nuôi Mi cũng không khó nếu bác chịu tìm hiểu. Con Mi nó cũng đơn giản nếu chỉ nuôi văn nghệ. E có vài ý kiến bác tham khảo thử xem :
1. Khâu lựa chim ( cái này quan trọng ) cần phải có kinh nghiệm nhiều. Màu lông, màu mắt, họa trên mắt, móng, mỏ, gốc gác,... Nhiều thứ phải học lắm. Lông màu đậm, sẫm màu nâu đất là tốt. Mắt xanh, nâu,... đủ loại e cũng chẳng biết như thế nào nhưng nghe nói mắt xanh chim chơi tốt hơn. Họa trên mắt đều, dài, ko cách rời. Mấy cái kia thì bác nuôi chim cũng biết là phải đầy đủ rồi. Thường thì con chim mỏ dưới mỏng tần suất mở mỏ hót sẽ nhanh hơn chim mỏ dưới to.
2. Chuẩn bị lồng nuôi : Nuôi mi bổi thì bác phải rất kĩ. Nó nhảy ngang chòe than bổi nhưng do sức mạnh nên lực nhảy cũng sẽ mạnh hơn. Tốt nhất là lồng kiếm, nan kép.
3. Chăm sóc : Bổi thì cứ cám ba vì, nước tà tà mà tiến. Cào cào rất tốt cho chim chứ ko phải hại đâu nhé bác. Mi ăn đủ loại từ cào cào, dế, sâu lớn ( superworm ), trứng kiến, liu điu, thằn lằn con, bọ ngựa,.... Mi không nên cho ăn sâu nhỏ ko tốt cho lông. Tắm 2 ngày 1 lần.
4. ốp mái : chim bổi nếu có mái thì tốt hơn. tốt nhất là mái thuộc chịu xùy.

Cơ bản tham khảo chỉ có thế. Còn đi sâu hơn thì bác phải tự tìm hiểu mới ổn

TrymTrangTreo

Thành viên mới
SVC$
0
Vậy là quyết tâm bỏ nguyên một ngày nghỉ cuối tuần đi "lùng" chim Họa Mi. Cuối cùng cũng hên đến đúng dịp có cửa hàng mới nhập mi về được mấy ngày. Thế là vào ngồi lựa chim, mỗi con một hộp mỗi con mỗi vẻ thần sắc thì khỏi nói chắc mọi người cũng mường tượng ra, nhảy như chối chết nhảy như không còn gì để tả (ngồi lựa chăm chú nhìn đến hoa cả mắt) chẳng thể nào mà nhìn rõ từng chú hình hài mắt mũi tướng tá chân móng ra làm sao cả (ngồi cách xa gần hai mét không ai đi qua lại mà nhảy thấy tội:a02:). Tổng cộng là 8 hộp mà chỉ còn vỏn vẹn 4 con chim mà toàn chim thuộc loại xức đầu mẻ trán lông lá cái thiếu cái mất nhìn xấu không thể tả. Dân "gà" mới tập nuôi mi chưa từng một lần đi mua mi nên việc ngồi lựa mi để được một chú mi như thế nào là đẹp thế nào xấu trước những chú bổi "bao bẩn" này thì thật là khó. Mấy chú nhảy như thế trước mắt mình không ngừng nghỉ cả tiếng đồng hồ (công nhận khỏe thật:a15:), miệng chú nào chú nấy há to phải biết :a30:. Mãi mà không ưng mắt được chú nào cả cầm điện thoại xùy mái rồi mi hót đấu mà chẳng có chú nào mở mỏ để phân biệt trống mái, quay qua hỏi chủ quán còn có con nào khác không thì nhận được cái lắc đầu (mặt chủ quán bắt đầu biến sắc:a18:). Lỡ rồi trước giờ kiếm bổi mãi không ra giờ mới có đành bắt đại một chú, chú nào được được lông lá tốt rồi kêu chủ quán bắt ra để "chuồn" sớm không sinh biến. Trong chỗ để lựa chim thì ánh sáng leo lắt yếu ớt nên không thể nào nhìn kĩ được chú nào vào chú nào cả chỉ cho chủ quán bắt thì lúc ở tiệm chỉ biết lông lá còn đầu đủ coi móng mỏ vẫn nguyên vẹn nên đồng ý chứ chẳng rỏ chú có tật gì không, Bắt xong bỏ túi giấy hỏi chủ tiệm có bao trống không (sử dụng tất cả các cách để dụ hót mà chẳng chú nào mở mỏ) thì nghe một cao chắc như bắp mĩ bao trống nêu nghe xùy mang ra đổi. Hì hục về đến nhà cho chim vào lồng đã chuẩn bị sẵn từ trước (bên trong đã chuẩn bị 2 cóng một cóng nước và một cóng cám Ba Vì trộn với mealworm), thả vào tủ áo lồng đặt máy quay để kiểm tra chim. Sau một hồi cầm máy coi cận cảnh con chim mừng quá "chim còn ngon" vậy là yên tâm tủ áo bỏ vào chỗ kín.
Không biết post clip trực tiếp lên diễn đàn nên chỉ có cái link mọi người thông cảm:http://youtu.be/fc6vXhxUXxs

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TrymTrangTreo

Thành viên mới
SVC$
0
Hai tuần đã qua vật lộn với em nó phát mệt và bực :a17:. Mấy ngày đầu thấy em nó nhảy nhẹ nhàng trong lồng không có biểu hiện húc lồng vào nan toét đầu sức lông nên cứ nghĩ chim này cũng đã bị bắt một thời gian nên chim tương đối thuần, nào ngờ sau nửa tuần chăm sóc cẩn thận (Dế mỗi cho ăn 10-15 con/ ngày, super worm cách ngày 3-5 con, trứng kiến ăn cho ăn được 4 lần từ hôm bắt (hiếm và "hot" quá, nhắn chủ quán hoài mới có hôm để cho một chút), cào cào thì chỉ có ngày nghỉ mình mới mua được, cám ba vì 24/7). Cứ thấy động là nhảy dù trùm kín áo lồng (có lúc bực mình muốn bung hết áo lồng ra cho mau dạn, nhưng cứ suy nghĩ trong đầu mặc kệ nó không quan tâm là được. Tuần đầu trôi qua chỉ tiếp thức ăn và nước uống không tắm nước, không phơi năng chỉ treo một góc dưới nhà lồng chim bắt đầu phát mùi, hôi đặc trưng không tả nổi (chắc những ai nuôi mi từ bổi lên cũng hiểu và hình dung ra cái mùi đó). Quyết định đem chim ra tắm cho bớt mùi (chưa biết em này có thích tắm hay không?), lồng tắm cố gắng che hết các mặt trừ cửa để cho chim qua. Kề lồng thấy chim qua dễ dàng rồi mặc kệ không nhòm ngó đến, ăn uống bổ béo quá phân thải ra nhiều và cao như núi (xủi ra đem bón cây cho tốt:a04:), lúc kề lồng cho chim về cũng thấy chim qua nhẹ nhàng (không phơi nắng đem về chỗ treo cũ trùm lồng tiếp).Cách đây 3 ngày thử bung hé hé lồng cho chim bắt đầu làm quen môi trường xung, thấy chim vẫn nhảy rất rát nhìn qua chỗ hé áo lồng thấy chim há mỏ để thở. Lúc này bắt đầu cũng thấy sót ruột nhưng thôi lại mặc kệ (dưỡng 2 tuần rồi sức khỏe cũng hồi được mấy phần giờ nhảy tí cũng không sao), rồi lại quên quên đi mặc kệ nó cách ngày lại tiếp tế lương một lần.
Hôm nay rảnh rang đưa chim ra quay cho mọi người xem và đánh giá. Hiện tại vẫn chưa thấy em nó hót câu nào cả (dù lúc mua có bao trống) nên cũng nôn nóng dù có dụ bằng mp3 tiếng chim trống mái nhưng trả thấy em nó "há mỏ" câu nào.
Lúc tắm
http://youtu.be/oilenpH2MTE
[YOUTUBE]rFoAtrsEhC8[/YOUTUBE]
http://youtu.be/rFoAtrsEhC8

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Qua cách trình bày của chủ topic thì tôi thấy bro là người đã có kinh nghiệm trong việc nuôi các loại chim, cho nên việc chơi Mi bro cứ theo các cách trên diễn đàn đã hướng dẫn là được thôi. Con Mi của bro nhìn cũng "sạch sẽ, tươm tất" rồi, cứ chơi dần là có kinh nghiệm, và có kinh nghiệm rồi thì sẽ tuyên được những em tốt hơn.
Tôi k có kinh nghiệm gì để chỉ bro cả, chỉ kể chuyện bản thân góp vui thôi,tôi cũng mới nuôi (chưa dám gọi là chơi) được nửa năm. Chính xác là đầu tháng 12 năm ngoái, sau một trận nhậu sừng sừng k biết làm gì giết thời gian + quyết tâm chơi Mi từ trước đó nên đã ngồi 1 tiếng đồng hồ tại Bắc Hải, giữa 100 hộc Mi, xùy Mái theo dõi thấy một em mau mồm nhất, kiểm tra móng mỏ, kẹp chì (biết trống rồi nhưng cứ kẹp cho chắc ăn)và biến.
Một tháng đầu, tôi chỉ trùm nó lại, cho ăn cho uống, chẳng tắm táp gì cả, cám Vương Việt Anh, dế , cào cào thì lúc nào tiện thì mua, k có thì thôi, thinh thoảng xùy mái, được cái em này xùy mái lúc nào hót lúc đó. 24/24, và không hy vọng gì cả, coi như em nó không tồn tại.
Đúng 1 tháng, cho em nó sang lồng tắm, dọn dẹp và từ đó cứ mở nửa áo, tắm hằng ngày, vẫn nhảy nhót nhưng có vẻ đã dạn hơn, tắm táp thì ngày càng giống vịt, quẫy nước mạnh kinh khủng, ăn uống thì vẫn vậy.
Đến tháng thứ 5, em nó càng ngày càng dạn dĩ hơn, ít nhày hơn, cầm lồng trên tay đã khá đứng, hót ngày một nhiều hơn, nghe mấy clip của anh tansuphi và haiquanz cũng mở miệng kêu qua kêu lại. Thấy con chim có vẻ đã chịu đèn, tôi đưa đi cội được 1 tháng nay, cứ mỗi tuần một lần, mỗi tuần một gần hơn và kéo áo lồng rộng hơn, thấy em nó ngày càng mở miệng nhiều hơn, thái độ khá tốt, kè chim thuộc hạng thường vẫn chưa thấy xù đầu.
Tới nay là được 6 tháng, tôi thấy rằng Mi còn dễ hơn Than bổi nhiều (cảm nhận cá nhân) vì Mi còn có tinh thần hợp tác chứ Than bổi thì 6 tháng đừng mơ đi cội mở miệng.
Đấy là câu chuyện của tôi, kể ra cho vui và chia sẽ cho những anh em mới chơi như mình. Tôi k có lời khuyên hay đề nghị nào cả, ngoại trừ việc thức ăn, chim nói chung và họa mi nói riêng, bro đừng nghe đám đông nó ca ngợi cào cào, trứng kiến, con chim nó hay là nó hay, còn con chim bình thường thì có thức ăn trời nó cũng chí ở mức trung bình. Mình chơi văn nghệ đừng câu nệ quá thành ra lại là nô lệ của con chim. Nhiều người nói Họa mi ăn sâu khàn giọng, tôi thấy Mi của tôi ăn cả mấy tháng nay có sao đâu.

TrymTrangTreo

Thành viên mới
SVC$
0
Đến hôm nay đã ở tù được hai tháng tính tình đã dịu đi rất nhiều do một sự cố rất nguy hiểm. Cách đây vài tuần do quá nhiều điều xui và đen ập đến không còn tinh thần để tập chung vào bất cứ việc gì, ngay cả việc cho chim ăn và ngó chim cũng không màng tới (cứ đinh ninh trong đầu thức ăn cho 2 cóng, nước 1 cóng chắc đủ trong thời gian dài). Đầu tuần cũng như mọi khi cho chim tắm rồi vệ sinh lồng, bổ sung thêm thức ăn canh chừng đủ cho chim ăn trong vòng vài ngày rồi an tâm tủ áo lồng để tĩnh chim. Rồi việc gì đến nó đến mọi việc cứ thế mà dồn dập đến hết chạy đầu này rồi lo đầu kia không còn thơi gian ngó ngàng chim cò. Kết quả khi nhớ đến thì chết mất 1 cặp lửa (trống, mái thuần gần mùa tính qua tết năm sau ghép đẻ) vì thiếu nước (chết khát), đôi sắc nhật phải nói là trâu bò mộng (hết thóc hết kê từ lúc nào chỉ còn nước) vậy mà vẫn tung tăng nhảy tưng tưng. Còn em mi trong hoàn cảnh nguy kịch (nằm một đống dưới bố lồng), tưởng đã chết nhưng thấy mắt vẫn mở lờ đờ, nhìn qua vào cóng ăn và cóng nước không còn một tí gì gấp rút lấy tay cầm ra kiếm cám bavi pha nước ấm bóp nháo nhét vào mỏ mong cứu kịp, đút được vài viên rồi để chim về lại lồng đợi kết quả (lúc phát hiện ra thì đã vào tầm mười một giờ đêm, tính ngồi canh suốt đêm nhưng vì công việc của ngày mai nên đành bỏ em nó đi ngủ). Ngày hôm sau thấy đã đứng dậy được nhưng vẫn trong tình trạng rất yếu chỉ đứng yên một chỗ chưa thể nhảy nên cầu được, thò tay vào thì hoàn toàn không có một động thái nào về sự sợ hãi con người nữa. Thấy tỉnh tỉnh chạy đi kiếm ít sâu tươi và trứng kiến về để dưới bố lồng cho tự ăn rồi lại để đó mà đi. Đến chiều về thì thấy đã tỉnh hơn rất nhiều (đã nhảy lên đứng được trên cầu), yên tâm qua giai đoạn nguy hiểm. Sau ngày hôm đó mình cố gắng bổ sung lại dinh dưỡng mong cho em nó sớm khỏe lại. Đến nay em nó đã dần bình phục nhưng hay một cái sau lần nguy kịch đó em nó bây giờ đã rất thuần thấy người hoàn toàn không nhảy thoát thân nữa, dạn dĩ đến độ cầm dế trên tay tự mổ lấy ăn. Có một điều làm mình hơi sốt ruột là từ hồi mua đến tận bây giờ đã hai tháng mà chưa từng nghe em nó mở mỏ câu nào nên không dám khẳng định là trống hay mái. Nhiều người quen mình hỏi thì hầu hết nói rằng là mái
Hình ảnh sau ngày em nó bị bỏ đói

Đoạn Clip mổ dế trên tay
CmOFy8qqnXQ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom