Guest viewing is limited

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
Thêm muối trong bể, chỉ sử dụng muối thô, không sử dụng muối gia dụng, bởi muối gia dụng đã qua xử lý, không có chất dinh dưỡng, còn muối thô là muối chưa qua xử lý, chứa rất nhiều nguyên tố vi lượng rất phong phú, nhưng nước ngọt thêm muối thô hoàn toàn không giống nước biển thật, tức là nguyên tố vi lượng của chúng không có hàm lượng giống như nước biển, nhưng dùng nước máy nuôi cá, chí ít cũng là phương pháp đơn giản và tiện lợi.

VÌ SAO MUỐI LẠI QUAN TRỌNG NHƯ VẬY? VÌ NHỮNG TÁC DỤNG SAU:
1. Tác dụng thẩm thấu:
Trong cơ thể cá nước ngọt có lượng muối thấp hơn cá nước mặn, vì thế nước sẽ thẩm thấu vào cơ thể cá vì thế cá nước ngọt không cần uống nước, nước ngọt sẽ thẩm thấu vào thân thể qua mang hoặc tiết ra ngoài nhờ đường tiểu tiện. Cá nước mặn thì ngược lại, muối trong nước biển nhiều hơn muối trong cơ thể cá, nước trong cơ thể cá sẽ thẩm thấu ra ngoài, vì thế cá nước mặn sẽ khát nước, chúng uống rất nhiều nước để duy trì mực nước trong cơ thể. Có một số cá nước mặn(loài xương mềm) trong máu chứa urea rất cao, độ muối vượt quá nước biển, vì thế chúng củng giống cá nước ngọt. Phải cho muối thô để muối trong nước ngọt tăng lên, như vậy tác dụng thẩm thấu của cá nước ngọt có thể giảm thấp, áp lực của cá cũng giảm nhẹ, nếu là chứng bệnh không trị được thì cá cũng chết nhẹ nhàng. Vì sao cá nuôi trong nước mềm không được bỏ vào nước có độ cứng quá cao ngay lập tức? Vì cá nước ngọt tuy có thể thích ứng với môi trường nước quá xấu nhưng tác dụng thẩm thấu của thân thể phải cần thời gian để điều chỉnh.
2. Muối có thể sát khuẩn không?
Bản thân muối không có tác dụng sát khuẩn, nhưng hàm lượng muối có thể thay đổi tác dụng thẩm thấu của sinh vật trong nước, thêm muối vào trong nước ngọt, nước trong cơ thể vi khuẩn sẽ thẩm thấu ra ngoài khiến vi khuẩn mất nước mà chết, vì thế muối đạt đến tác dụng sát khuẩn. Nhưng không phải tất cả các loại vi khuẩn đều sợ muối, ví dụ như vi khuẩn nitrat hóa có tác dụng quan trọng đối nước, đối với muối chúng có khả năng thích ứng rất cao, ngoài ra nếu để duy trì nồng độ muối khá cao thời gian dài thì không diệt trừ được khả năng thích ứng của một số vi khuẩn, lúc này cho muối thô sẽ có hiệu quả ngược lại, vì thế bình thường chỉ nên duy trì hàm lượng muối khá thấp trong bể. Muối cũng có hại đối với trứng cá vì nước trong trứng cá sẽ thẩm thấu ra ngoài, làm mất nước.
Muối thô có thể giảm áp lực thẩm thấu của cá và một bộ phận vi khuẩn ngay lập tức không thể điều tiết áp lực thẩm thấu dẫn đến tử vong.
Như vậy ký sinh trùng trong nước thì sao? Trên thực tế, cấu tạo thân thể của ký sinh trùng phức tạp hơn vi khuẩn rất nhiều, hiệu quả của muối đối với ký sinh trùng nếu có cũng rất yếu, nhưng nếu phải đối phó với trùng belemnitid thường gặp trong bể, nâng cao nhiệt độ và cho chút muối sẽ đem lại hiệu quả rất tốt.

Nguồn : Nuhoangkimcuong.com

cdp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho bác cơ trưởng VNN,

Mình mới nuôi 1 con suprem nhưng màu lúc thì đỏ lúc thì như cá diêu hồng. Bác giúp chỉ cho mình liều lượng muối cho loại cá này nhen.

Cản ơn bác.

genta

to be or not to be
SVC$
0
anh mình cũng có 1 em supreme nữa! cá này mình thấy anh mình nuôi ko cần nhiều muối đâu! cho ăn đủ bữa, sau bữa ăn hút phân ra là đỏ nhiều lắm!
hình nó nè!
my.php

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
Cho bác cơ trưởng VNN,

Mình mới nuôi 1 con suprem nhưng màu lúc thì đỏ lúc thì như cá diêu hồng. Bác giúp chỉ cho mình liều lượng muối cho loại cá này nhen.

Cản ơn bác.

Bạn cho biết kích thước hồ mà bạn đang nuôi ..? Tùy giống thôi bạn oi...dòng cá châu thì kg nên cho nhiều muối...nói chung kg nên lạm dụng muối nhiều wá là OK

cdp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác,

em nuôi hồ 70X40X40, cá của em ko có miếng châu nào hết bác ơi. em hỏi như thế là tại vì em nghe nói là dòng cá này phải cho lượng muối gấn 2 lần cá khác, nhưng mà em ko biết gấp 2 lần là liều lượng bao nhiêu hihihi... mong các bác giúp.
em cảm ơn nhiều.

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
Chào các bác,

em nuôi hồ 70X40X40, cá của em ko có miếng châu nào hết bác ơi. em hỏi như thế là tại vì em nghe nói là dòng cá này phải cho lượng muối gấn 2 lần cá khác, nhưng mà em ko biết gấp 2 lần là liều lượng bao nhiêu hihihi... mong các bác giúp.
em cảm ơn nhiều.

Mỗi lần thay nước bạn thay 1/3 và sau khi cho thêm 1/3 nước mới đã qua xử lý bạn cho thêm 1 nắm tay (tay của bạn nhé) muối là ok. Chúc cá bạn ngày càng đẹp..!

cdp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
1 nắm tay luôn hả ???? để em làm thử xem sao.
Thanks bác nhiều.

tuyetbanl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cho 1 nắm tay muối vào hồ kích thước 50cmx30cmx30cm. Đàn cá bột của mình mất châu, chữ và trên người có nhiều đóm giống như bị lát vậy. Nhưng 2 ngày sau thì châu & chữ nổi lên lại.

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
Mình cho 1 nắm tay muối vào hồ kích thước 50cmx30cmx30cm. Đàn cá bột của mình mất châu, chữ và trên người có nhiều đóm giống như bị lát vậy. Nhưng 2 ngày sau thì châu & chữ nổi lên lại.

Hồ của bạn kích thước nhu trên kg thể "1 nắm tay" muối dc bạn ah...theo như bạn mố tả thì đàn cá bột của bạn đang bi nấm đấy...mở sưởi lên 30 độ bạn nhé...duy trì sưởi trong 48h ...theo dõi kết quả có khả quan kg...! :50:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom