Guest viewing is limited

vinh_quangnam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mùa mưa tới, sự ẩm ướt làm chú CM của chúng ta ko được đẹp lắm.ít được tắm nước,ko được tắm nắng.Phân chim thì ươt và hôi gây ra nhiều bệnh.Chúng ta phải làm sao đây?
Theo mình nên hạn chế trong thức ăn.nhất là những loại trái cây ko cần thiết như thanh long,cà chua vv.....nhưng vẫn giữ nguyên chuối và cam vì đây là loại ko thể thiếu. Hai là tăng cường lượng đậu để phân chim săn lại ko bị tiêu chảy.Đồng thời lượng đậu trong cám cao tương đối sẽ làm cho chim ấm và mượt lông.Đây cũng là vấn đề nan giải nên mình có vài lời với AE.Có gì sai xót mong anh em góp ý thêm.:a15:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
sau khi cho chim tắm bạn có thể để chúng trước bóng đèn để lông chúng mau khô hơn đó,như bạn nói có thể cho chúng ăn ít trái cây lại,tăng cường chuối,cam và ớt để chim có thêm nhiều vitamin để chống lại bệnh như nghẹt mũi,tiêu chảy.
thân

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Vào mùa mưa và có không khí lạnh ! Việc tắm cho chim nên ở trong phòng kín như Toilet chẳng hạn! Lúc này để giảm lạnh cho chim nên sử dụng bình xịt để tắm ( pha nước ấm vừa phải ) như vậy chim tắm sẽ không bị lạnh đột ngột và quá trình tắm nhanh hơn " Thông thường khi không khí lạnh chim thường nhẩy nhót vận động và vớt nước rỉa thân rất lâu , như vậy khi chim tắm thì nước cũng đã lạnh " Sau khi chim tắm nên có bóng đèn bọc vải tối màu để chim sưởi ( tránh để sáng chim sẽ bị loá mắt, quáng gà ).
Ban ngày trời có nắng nên treo chỗ thoáng nhưng không hút gió để tránh ẩm mốc , tắm nắng cho chim nhiều hơn .
Hoa quả mùa này thì nên chọn những loại ít chứa nước như chuối , ớt, cà rốt...vv... ( khi tắm nắng có thể cho ăn các loại chứa nước như cam, quýt..,vv.v.. Mùa này cho ăn thêm ít Tỏi bằm nhuyễn để tránh nhiễm khuẩn cũng như kháng lạnh cho chim .
Vệ sinh lồng thường xuyên hơn mùa hè như vậy sẽ tránh được nấm mốc và bọ mạt . tránh mùi hôi luôn . Cám bã thì vẫn bình thường để giữ tính ổn định .
Vài dòng bàn luận với anh em !:a12::a12::a12:

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là fan mê Chào Mào, cưng chim quá như vậy làm hại chim đấy, Làm nó dần mất đi sức đề kháng. Tắm chim bằng bình xịt nước ấm, cho ăn bình thường 1 loại hoa quả đến lúc tắm nắng lại 1 loại hoa quả, đến chịu bác Đại Linh mất thôi.

benb52

Thành viên tích cực
SVC$
0
e nghĩ là chăm chim quá cũng ko có nhiều thời jan và cũng ko cần đến mức phải như thế,chim mất đi sức đề kháng ạ! e thấy chỉ cần năng vệ sinh lồng hơn tránh mùi hôi và nấm mốc, tắm thì ko cần thường xuyên như mùa hè, tiện ngày nào khô ráo có chút nắng thì tranh thủ là đc! chế độ ăn jữ nguyên! sai sót mong bác bỏ quá! thân!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Đúng là fan mê chào mào, cưng chim quá như vậy làm hại chim đấy, Làm nó dần mất đi sức đề kháng. Tắm chim bằng bình xịt nước ấm, cho ăn bình thường 1 loại hoa quả đến lúc tắm nắng lại 1 loại hoa quả, đến chịu bác Đại Linh mất thôi.
HI..hi.... vâng khổ thế đấy ạ ! nói thì câu chuyện với anh em vậy thôi ! cũng tuỳ từng chú mà mình xử trí , chăm sóc khác nhau .
Mình nuôi cũng nhiều ! có em thế này , có em thế kia ! tuỳ tính nết , thể trạng của từng chú mà mình xử :a01:.
có chú chẳng quản mưa gió , lạnh léo . Cứ vô lồng tắm là nhẩy cái ùm , như vận động viên ! sức khoẻ tốt thì mình cho tắm vô tư .
Có chú mùa nóng thì chịu tắm nhưng cứ chớm tiết thu , se se lạnh và lập đông thì có chờ đến hàng giờ cũng chỉ được mấy cái quẹt mỏ xuống hồ . thể trạng ngại nước , sợ lạnh nên phải có biện pháp như thế . áp dụng thì thấy khoẻ ra , lông lá tốt nên cứ áp dụng làm căm bản .
Hoa quả thì mình cũng chịu khó lựa ngày ! ngày đông lạnh , mưa phùn mình hạn chế cho ăn hoa quả có chứa nhiều nước ! tránh chim bị lạnh mà ăn ít hoa quả đi . các chú được ăn Chuối , cà rốt hấp , ớt đỏ ..v.v. không xù lông ... căng lắm hót ché cả ngày .
Để tránh thiếu chất thì ngày nắng lên được phơi dưới ánh nắng ấm áp thì bổ xung hoa quả có chứa nước như cam . quýt ..vv.v. Chim khoái chí la hét ầm nhà :a01::a01::a01:.
Đồng thời chim vẫn được cọ sát và nếm trải thời tiết .... sức đề kháng không hề yếu đi mà chim chơi tốt cả ngày Đại Hàn ở Hà Nội !:a35::a35::a35:

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim Thành Phố mà :a01: mình ở thì xã cũng nhỏ thôi mới lên người chơi chim ít lắm
cũng ít thấy chim hay mà hôm bữa thấy thằng nhỏ kia có con chim thiệt hay cỡ nào cũng chơi được mà hỏi nó chăm sóc sao thì nó trả lời cứ cám trứng 7k/ bịch 1/2 kg:a01:
1 tuần 2 bữa ăn trái cây cam và chuối nó bảo ăn Cà chua - Thanh long có đờm không tốt 2 tuần nó cho tắm 1 lần :a36: còn bố lồng cái hòn non bộ đụng cái đuôi luôn :a34: còn cây cầu nó nhỏ lắm cỡ cây đũa ăn cơm
thế mà đi bẫy với nó ra rừng con chim nó hót y như cái máy :a01: hót kinh lắm con đó bắt chim cũng hay :a04:

thấy nó chăm đơn giản quá mà chim hay vậy nghe nó kể chim đi đấu chơi 4 5h chưa mệt về chiều đi tiếp vẫn đấu căng :a01:

Bạn nhắc cậu nhỏ kia cố gắng hạn chế cho ăn loại cám đó vì lâu ngày ruột con chim nó sẽ phụ thuộc vào hoá chất có trong cám mà không tự sản sinh ra dịch vị, men tiêu hoá sau naỳ đổi cám rất khó vì loại cám đó không đủ chất cho chim.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác Đại ơi, ở ngoài Bắc em chỉ sợ mỗi thứ gió mùa Đông Bắc tràn về vào mùa rét thôi, những vấn đề khác như vệ sinh lồng, thức ăn thì không đáng ngại lắm vì em cũng có nhiều thời gian rỗi. Như các ae từ miền Nam Trung bộ trở vào trong mới lo mùa mưa đến. Em thì lại không hiểu nhiều về mùa mưa ở miền trong đó lắm nên không biết góp ý kiến gì.Mong các ae trong đó chăm sóc các chú CM của mình thật tốt qua mùa mưa! Trước đây em nuôi chim VK cứ đến mùa đông là các em nó rủ nhau đi làm bạn với giun. Em buồn quá nên bỏ chơi chim hơn 1 năm. Tháng 4 năm nay mới nuôi thử 1 em CM bổi (giờ thì em nó xổng chuồng và tìm về với thiên nhiên rồi), em thấy mình hợp với CM nên lại nuôi tiếp 1 chú non từ lúc 12 ngày tuổi và 2 em má trắng nữa. Sắp đến mùa đông rồi nên em lại thấy lo lo không biết các em nó có vượt qua được cái khắc nghiệt của những đợt gió mùa đông bắc không. Em đã muốn mở chuyên mục để học hỏi kinh nghiệm của các bác, nay có mục liên quan nên mong được các bác chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc CM vào mùa đông!

cubin06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HI..hi.... vâng khổ thế đấy ạ ! nói thì câu chuyện với anh em vậy thôi ! cũng tuỳ từng chú mà mình xử trí , chăm sóc khác nhau .
Mình nuôi cũng nhiều ! có em thế này , có em thế kia ! tuỳ tính nết , thể trạng của từng chú mà mình xử :a01:.
có chú chẳng quản mưa gió , lạnh léo . Cứ vô lồng tắm là nhẩy cái ùm , như vận động viên ! sức khoẻ tốt thì mình cho tắm vô tư .
Có chú mùa nóng thì chịu tắm nhưng cứ chớm tiết thu , se se lạnh và lập đông thì có chờ đến hàng giờ cũng chỉ được mấy cái quẹt mỏ xuống hồ . thể trạng ngại nước , sợ lạnh nên phải có biện pháp như thế . áp dụng thì thấy khoẻ ra , lông lá tốt nên cứ áp dụng làm căm bản .
Hoa quả thì mình cũng chịu khó lựa ngày ! ngày đông lạnh , mưa phùn mình hạn chế cho ăn hoa quả có chứa nhiều nước ! tránh chim bị lạnh mà ăn ít hoa quả đi . các chú được ăn Chuối , cà rốt hấp , ớt đỏ ..v.v. không xù lông ... căng lắm hót ché cả ngày .
Để tránh thiếu chất thì ngày nắng lên được phơi dưới ánh nắng ấm áp thì bổ xung hoa quả có chứa nước như cam . quýt ..vv.v. Chim khoái chí la hét ầm nhà :a01::a01::a01:.
Đồng thời chim vẫn được cọ sát và nếm trải thời tiết .... sức đề kháng không hề yếu đi mà chim chơi tốt cả ngày Đại Hàn ở Hà Nội !:a35::a35::a35:
Anh Đại linh có phương pháp chim sóc chim kỹ và hay ghê cho tui hỏi chim ăn ớt có cần thái ra không vậy hay để nguyên quả treo lên cho chim ăn

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở trong nam này, 4 ngày nay mưa hok nghĩ lun(hok có 500nắng), mấy em CM xù như cục bông(mà vẩn hót cũng vui), nhưng mấy em nó ít hoạt động, em đã dọn lồng làn cám làm đủ mọi cách em nó vẩn xù tròn quay, làm em lo quá, có ae nào ở trong nam hướng dẩn dùm e làm sao cho mấy em nó nhảy nhót, lông lá gọn tí á(hok xù nữa), chứ cứ mưa như vậy e lo quá.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Anh Đại linh có phương pháp chim sóc chim kỹ và hay ghê cho tui hỏi chim ăn ớt có cần thái ra không vậy hay để nguyên quả treo lên cho chim ăn
Ngoài này thường mình cho ăn loại ớt đỏ đà lạt ( quả to dùng để xào , vị ngọt không cay ). Quả cắt đôi sau đó móc treo lên , chim sẽ tự rỉa ăn hết ! Loại ớt này nhiều vitamin , sắc tố đỏ và ngọt nên chim rất dễ ăn ! thỉnh thoảng mình cũng treo một nửa ớt đỏ ta (ớt thóc ) nhưng cũng tuỳ từng con , con ăn , con không !

Phandongtrieu

Thành viên mới
SVC$
0
Mùa mưa, Chào Mào thường đang thay lông hoặc thay lông xong để thích nghi với thời tiết. Chim thường ít tắm và hay bị ỉa chảy hôi thối. Vì vậy, cần phải thường xuyên vệ sinh lồng, giảm lượng thức ăn hoa qủa chủ yếu cho chim ăn bột chế biến thêm đậu phộng thì càng tốt. Thỉnh thoảng tôi lấy một chén nước ấm bỏ vào trong lồng để chim tắm. Bên cạnh đó, tôi thường chỉ cho chim ăn bột "cám Ba vì" khi qua mùa đông mới cho chim ăn trái cây nhiều vì vậy chim rất sung, hót rất hay. Trên đây là cách nuôi chào mào của tôi trong mùa mưa (mùa đông) mong anh em góp ý.:a43:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật sự mình thấy khí trong trong miền Nam-SG là dễ chịu nhất so với các anh em các miền khác.Trong này mùa mưa cũng k lâu cho nên chuyện tắm cho CM sau khi thay lôn xong cũng đơn giản hơn,như mấy chú bổ nhà mình sáng trước khi đi làm tầm 7h là mình dọn dẹp lồng,thay nước,cám,đồ ăn và cho khay nước vào cho mấy em nó tắm táp.tắm xong thì để mốc lên phơi nắng và thay đấy lồng.Thời tiết trong này k lạnh lắm cho nên khoảng tháng này CM bổi mình vẫn tắm ầm ầm chứ k có sợ lạnh,1 phần nữa là thức ăn như cào cào,dế thì lúc nào cũng có nhưng hơi đắc hơn ngày nắng 1 tí.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom