Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Tình hình là thế này, hôm nay chủ nhật đi giúp gia đình trồng rừng, tiện thể mang theo em chòe nuôi từ lúc lọt lòng đến nay đã được một mùa đi bẫy thử với cả cho vào thử cái lồng bẫy mới làm xem có hiệu quả không....

Thực ra con chòe này chưa hót hét đến độ làm mồi được nhưng theo kinh nghiệm thì bẫy chòe rất dễ vì nó có tính cạnh tranh phân chia lãnh thổ mà giờ đang là mùa sinh sản nữa.Với ý nghĩ đó mình quyết định vác chú em đi theo cùng, vừa làm vừa bẫy gọi là 1 công đôi việc thôi, chủ yếu vẫn là giúp gia đình trồng rừng :) Nhà em ở Bắc Kạn, núi rừng trùng điệp nên thơ lắm.Nói dài dòng quá, không để các bác sót ruột nữa.....

Đây là con đường xuyên núi, vì là chụp bằng điện thoại nên một số hình ảnh không được đẹp lắm mong các bác bỏ quá :

Trên quê cuti, đường nào cũng vậy, toàn phải đi men theo lưng chừng núi thôi :rất nhiều khúc cua tay áo và vực sâu nguy hiểm:

Đi chừng 20 phút là đến nơi làm việc, quang cảnh cũng không có gì đẹp lắm, vì là rừng tạm nên chặt và dọn sạch để trồng lại cây.Đây là vườn rừng nhà cuti ạ:

Gia đình mình đang trồng cây mỡ :

Còn mình thì tranh thủ đi đặt bẫy.............

Đến đây điện thoại hết pin, tiếc quá ko thể ghi thêm một số hình ảnh nữa của chuyến đi.

Sau 30 phút treo con mồi lần đầu mới ra quân và chiếc lồng bẫy mới, một chú chòe than, con này có vẻ già rừng đã vèo.................tới gần và hót inh ỏi....Chỉ sau 10 phút chú ta đã không thể chịu được kẻ địch tới địa bàn mình và đã lao vào chiến đâu........

Mình vội chạy tới gỡ lưới và cho vào lồng luồn....

Về nhà tranh thủ sạc điện thoại, làm 2 kiểu luôn rồi cho vào lồng và bắt đầu cho chú vào nơi yên tĩnh để vào cám....

đây là hình chú em :

Vì vội quá nên chỉ làm nhanh 2 kiểu, ko sợ chú ta hoảng, em cho vào lồng, chùm kín áo lồng và cho cám vào cóng + mấy con giun đất cắt ngắn 3cm, kèm theo 1 cóng nước pha cám loãng.Sau khi đã hoàn tất em mang nó treo khuất sau nhà....

Kết quả thật vui mừng khi chiều nay đi làm về đã thấy chú em ăn hết chỗ giun đất ,và thấy bới cám rơi ra ngoài, hy vọng 1 , 2 ngày tới sẽ biết ăn cám ngay.

Hôm nay 1 ngày chủ nhật thật vui.Không chỉ được việc mà lại còn được 1 em chòe đầu tay rất thú vị.Chuyện vui không dừng ở đây, mình xin kể tiếp câu chuyện ở rừng :

Vì là nhờ người anh em chặt cây to xuống để trồng lại rừng vô tình đã chặt phải 1 cây có tổ chim, mình may mắn được 3 chú chim non, nhưng hiện giờ chưa biết nó là loại chim gì,con to nhất thì đã có ít lông mao, mình thấy có màu vàng vàng, chim bố mẹ chúng hót rất hay, khi nào nó lớn mình up tiếp ảnh lên

3 em bé đây :

Ngoài ra chặt trong cây cọ mình kiếm được thêm mấy con nhộng này, trông chúng thật ngậy, chỉ muốn ăn ngay thôi :

Sau khi mang chúng về nhà thì :

Sau 30 phút trên chảo dầu

Thơm ngon và béo ngậy quá, chuẩn bị chiến đấu và hưởng thụ thành của của 1 ngày chủ nhật đầy niềm vui thôi.

Link gốc :

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là ngày chủ nhật may mắn vui vẻ, đi làm nương bẫy chòe than được cả bố con nhà chòe (mình đoán mấy chú chim non đó cũng là chòe than vì thấy cái họng các bé màu vàng giống than non).

Chú Than bạn đánh được đẹp quá, chim khá già rừng và máu chiến!

Cái món nhộng đó làm mồi cho đàn chim non thì tốt quá, có vẻ là bạn còn khoái món đó hơn cả mấy bé chim. Bạn chó bầy chim non ăn nhiều mồi tươi nhé, chúng sẽ lớn nhanh hơn là ăn cám trộn ướt, tắm nắng buổi sớm cũng rất tốt cho chúng đấy bạn.

Chúc mừng song hỉ lâm môn!

Thân!

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vừa dc than bổi vừa dc than con bác này sướng kinh hồn nhỉ :D :D có lẽ con bổi của bác là cha của lũ nhỏ nhìn lông hơi xơ có thể là đang nuôi con đấy bác nên lấy mấy chú chim con ra bẫy lun con mẹ vào cho gia đình sum họp đi lũ chim con ấy đúng là chòe than rồi nhưng sao dò thì hồng nhỉ ko chắc ăn lắm mà nhìn giống lắm ,cỡ đó hơi khó nuôi ấy bác nên bỏ chung với con bổi trùm kính áo lồng nhưng lồng to chút nhé rồi chịu khó quang sát xem nếu nó đút là OK đấy con nếu mình nuôi cỡ lứa này thì hơi cực và dễ chết đấy

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cám ơn các bác đã ghé qua nhưng 3 con non đó không phải là chim chòe than đâu vì nó ở hốc cây ở khu rừng khác cơ.Con chòe than bổi thì đúng là máu chiến và già rừng.
Tình hình là ngày thứ 2 như sau :
- con than bổi vẫn ăn giun trộn với cám, thấy hiện tượng bới cám ra ngoài nhưng vẫn chưa thấy ăn cám vì phân còn rất trắng và ở giữa có vón cục đen.Phần cóng nước thì mình vẫn pha cám bột vào nước theo tỉ lệ 1 cám 10 nước để chim quen cám.Cái này thường hay làm vậy và cóng nước sau khi đi làm về kiểm tra thì đã hết.Hi vọng vào ngày thư 3 chim sẽ ăn cám luôn, vì mình bận đi làm từ sáng đến tối mới về nên khó mà chăm sóc chú bổi này quá.
- 3 chú chim non thì hôm nay đã nhú ra thêm chút lông nữa rồi, vì là không đc nhìn thấy bố mẹ nó như thế nào nên không biết đó là chim gì, nhưng em vẫn đang nghi là chim Chòe Lửa vì tổ nó ở trong hốc cây khô và cao cách mặt đất chỉ ngang đầu người thôi.
Cập nhật thêm vài hình ảnh về 3 chú chim non , các bác xem có phải Chòe Lửa không nhé. còn nghi vấn chòe than thì đã được loại bỏ vì mình thấy lông cánh có màu vàng,( Chòe lữa có cánh màu đen chứ nhỉ )- cái đuôi lại có tí trắng trắng... chẳng biết là thế nào nữa. mình hồi hộp quá
Sau 1 đêm và 1 ngày ăn cám :

Mấy con nhộng đuống đó mình đã chiến sạch cùng ông bạn cho 3 chú chim non roài :) 2 ông làm chầu bia mà say bí tỉ, say vì mồi ngon và say vì cả niềm vui nữa :)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom