Guest viewing is limited

khuyenchaomi

Thành viên mới
SVC$
0
Mỗi ngày Mình 6h dậy lôi 5 em khuyên và 1 em Chào Mào...ngó nghiêng buổi sáng 15 phút, sau đó chuẩn bị lồng tắm, mỗi em mất 5p...Thời gian 5p là lúc thay nước, thêm cám, dọn phân & cho quả...Phơi nắng thì chưa nhờ đc ai để có thể cất hộ được lồng...:a36:.
Chiều về ngắm nghía các em...rồi chùm áo lồng cho các em đi ngủ để đảm bảo sức khỏe :a21:.

Lehaanh1971

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thì may mắn hơn do công việc chỉ làm nửa ngày nên viec chăm các chú chim và cá ở nhà cũng đỡ hơn . Sáng dậy mình mất 30ph cho 5 chú chao mào và 3 chú khuyên ăn . Khi di lam về thi mới cho các chú tắm và ra ngoài phơi đc .Nhà mình cũng kg có nắng do ở trong ngõ nên việc phơi các chú ý là cả một vấn đề nan giải . Mỗi khi mang ra ngõ to phơi là phải nước thuốc ngồi trông . Thôi thì vì đam mê nên đành phơi cùng các chú ý vậy . Cứ 17h là đóng áo cho các chú đi ngủ . Nói chung ít nhiều mỗi ngày cũng phải dành cho các chú từ 2-3h !

trumvinhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiện giờ VinhPhong đang dẫn đầu với 30 con . Sau đó là 2 bạn với 19 và 18 con :a45:. Hâm mộ thật, ngày xưa em nuôi khoảng 5 con là thấy đuối rồi.
6h: dậy mở áo lồng
12h: đi học về,đi mua sâu tươi, cào cào, cho 5 em tắm nắng 30' sau đó tắm nước 30' rồi treo lên sân thượng , đến 1h đi học thêm
5h:đi học về, đem mấy em vào trùm áo lồng cho đi ngủ
Thứ 7, CN nghỉ thì xách chim chạy đi chơi
Theo em nghĩ thì nếu mình đi làm thì nên nuôi 1,2 con. Có lần em lo ăn nhậu 2 ngày 3 đêm liên tục đã làm 1 chú khứu ra đi. Nên em nghĩ nên nuôi ít ít để còn có thời gian cho mình nữa

news

Thành viên mới
SVC$
0
chào tất cả ae.mình thì mới chơi cái thú tao nhã này,nhưng thấy cũng vất vả vì mình kinh doanh tại nhà nên time cũng nhiều nhưnh vì mới vô nghề nên mất nhiều time lắm.sáng 6h dậy thu dọn mọi thứ khoảng 8h mình mới cho chim ăn (3 cm,1 Chòe Lửa, 1sáo nâu biết nói, 2 chòe than mái &trống,1 khuyên)đến 10h thì cho tắm time tắm khoảng 90',.vì ngày nào cũng tắm và vệ sinh lồng nhưng tất cả đều sợ mình :a36: sau đó mình phơi nắng đến 12h thì ăn trưa .chiều thì cho chim ra vườn dợt với chim trời vì không có chỗ dợt :a39: mùa này ngoài bắc bắt đầu lạnh lên mỗi tối là cả một vấn đề tất cả đều lao như thiêu thân mỗi khii phủ áo trừ có chú sáo đã dạn :a36:.vậy là ngày nào cũng thấy vất vả quá( bà xã ghen cả với chim ) :a23:

kedikhuya_215

Thành viên mới
SVC$
0
phuc tap mình thí sàng 6h00 dậy đem CM ra wuan sương hoặc phơi nắng đếm 6h45 treo lên đến trưa 12h00 đem tắm khoảng 15phut rồi treo lên tối đem vô nhà

atung5791

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
MÌnh có 6 em: 2 khuyên, 1 thanh tím, 1 sâu đầu đỏ, 1 chòe đất, 1 Chào Mào. Sáng khoảng 6g30 mở áo lồng cho chim ăn và phơi nắng sáng đến khoảng 7g15 thì đi làm, lúc phơi nắng thì làm lặt vặt 1 số việc nhà khác. trưa 11g về ăn cơn đến 11g15 thì tắm cho chim tắm, vệ sinh lồng chim, bổ sung thêm thức ăn nếu hết, phơi nắng 6 em mất khoản 45 - 60 phút (mình có 3 lồng tắm cho chim tắm cùng lúc: 2 lồng chim nhỏ, 1 lồng chim lớn ), do buổi trưa nên bửa nào nắng ít mình phơi khoảng 10 phút, nắng gắt mình để vài phút vừa không lông thì mang vào. 13g30 đi làm đến chiều về 17g-17g30 trùm áo lồng lại cho chim nghỉ ngơi. Sáng Thứ bảy và CN thì đi dợt chim (chủ yếu là sâu đỏ và chòe đất, các loại kia ở đây ít người chơi lắm). Vài ý kiến cá nhân xin chia sẻ, cám ơn.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
một ngày phải tốn 120ph để chăm sóc mấy đại ca yếu quí.sáng tắm nắng trưa tắm nước ihihi.muốn có chim hay kêu nhiều thì phải có thời gian

thân

trinhhuong

Thành viên mới
SVC$
0
Nghe các bác bàn luận về thời gian dành cho những chú chim yêu quí, em cũng muốn chia sẻ đôi chút. Em nuôi 12 con gồm : 6 khuyên, 4 chao mào, 1 gáy, 1 họa my. Em thì chia nhỏ từng công đoạn một. Sáng dậy 5h30 treo toàn bộ ra ngoài nghe hót đồng thời vệ sinh cá nhân, 6h45 đi làm , 11h30 làm về cho chúng tắm và dọn vệ sinh 6 con còn 6 con để ngày hôm sau làm tiếp. Ăn cơm trưa, ngủ 15 phút đến 1h25 đi làm.5h30 chiều cho cám và nước tất cả các lồng sau đó chùm áo lồng cho các chú nghỉ ngơi. Tổng thời gian em dành cho các chú chim yêu quí khoang 1 giờ

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
Hi ,toppic của bạn hay thật ,với người rảnh rỗi nhiều thời gian thì chăm vài chục em cũng đơn giản ,nhưng với những người mất nhiều thời gian ở ngoài hơn thời gian ở nhà như mình thì hix ...cũng hơi vất vả nhưng vì đam mê và cũng hơi tham lam khi chăm nhiều loại chim quá ,vừa rồi nghỉ chăm một số loài như MI ,KHƯỚU ,CHÍCH CHÒE THAN,LỬA ,MÒI .... ,bây giờ còn lại 1 xanh tím ,6 Chào Mào ,1 hoành hoạch đột biến gen :a01: , 8 cu gáy ,8 khuyên ,tổng cộng 24 em tất cả .
Lịch trình là cứ 6h dậy ,mùa nào cũng thế ;mang hết các em ra thay bố lồng ,cho cám ,thêm nước ngày cho ăn mồi tươi ,ngày không ,treo hết các em lên sào ngoài sân ,nghe hót với điều kiện là phải đóng cổng ,..vì phải đóng học phí nhiều rồi ..sau đó căn giờ treo vào ,7h20 lên đường tới chỗ làm ..6h chiều về .nếu trời còn sớm thì mời các em qua lồng tắm ...còn nếu trên đường về mà có các cụ bạn nhắc nhỉ thì .... ôi thôi có khi còn quên cả phủ áo lồng cho các em nó ,và bà xã lại phải phụ ,và ngày hôm sau lại thế ..chỉ có chiều thứ bảy thì tắm táp cho các em nó được lâu ,rửa ,dọn vệ sinh lồng và sáng chủ nhật tuyển một số em mang lên hội ngồi chơi ,tán gẫu 11h30 về ,thứ hai lại lặp lại ..mệt lắm nhưng cũng vui ka ka ka .
thân Thiên Điểu .

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác này niềm đam mê lớn nhỉ, em chỉ nuôi có 2 em sáo, 2 em cm, 3 em sdd, 1 em thanh tím, còn 2 con Chòe Lửa nửa đang gửi o dám đem về. sáng thì 6h40 phơi nắng tới 7h30, 9h thì cho tắm thay lồng chăm cám nước thui, 5h30 trùm lại cho mấy em nó ngủ.
tãi time dư chỉ học buổi trưa 1h đến 5h tối 6h đến 9h. mà niềm đam mê dù có cực đến đâu khi nghe mấy em nó hót quên hết mệt nhọc.

dungkhonglo

Thành viên mới
SVC$
0
em bh cũng nuôi 5 em Chào Mào cả mộc,tơ và già... mỗi ngày cũng phải mất 2-3h chăm sóc các chú...cũng mất time và mệt nhưng mà bù lại cũng vui và nhiều lúc ngồi ngắm chim và nghe chim hót cũng thú vị, thư giãn và cảm thấy bớt mệt mỏi và căng thẳng của cs thường ngày bộn bề lo toan...

choichimcanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cuộc sống công nghiệp ngày càng bận rộn nhưng thú đam mê nuôi và chăm sóc những chú chim cưng thì thật khó mà từ bỏ. Vấn đề cốt lõi là bạn phải dung hòa được giữa thời gian cho công việc và thời gian chăm sóc những chú chim như thế nào cho hợp lý. Topic này nhằm chia sẻ những kinh nghiệm, ý kiến của tất cả các thành viên về việc làm thế nào để chăm chim tốt nhất, khoa học nhất mà lại tốn ít thời gian nhất (vì ai cũng bận cả mà).

SoDocDac nhà chật, lại ở rất xa nơi làm việc (15km) nên không nuôi được nhiều chim và cũng không có nhiều thời gian để chăm sóc các chú chim. Với 2 chú CM đang nuôi thì một ngày chăm sóc các chú mất khoảng 30p đến 1h. Cụ thể: Sáng: 6h30: Cho ra ban công phơi nắng, sau 10p cho sang lồng tắm để vệ sinh lồng nuôi, thay nước mới, hoa quả mới và bổ sung cám (nếu cần). Thời gian làm việc này mất khoảng 30p hơn hoặc kém một chút. Chiều: Về sớm khi còn mặt trời và rảnh rỗi thì chơi với chim, thêm mồi tươi, hoa quả. Nhưng thường xuyên là về muộn, việc duy nhất là nhìn lại xem các em chim có em nào bất thường không. Nếu ổn thì chỉ việc trùm áo lồng cho chim ngủ. Sáng hôm sau lại bắt đầu một chu kỳ mới như thế.

Còn các bác thì sao ? Việc chăm chim có mất nhiều thời gian không ? Bạn có "mẹo" gì để nuôi chim nhàn, tốn ít thời gian mà hợp vệ sinh, chim và người cùng vui vẻ khỏe mạnh vui lòng chia sẻ nhé !

Chúc ae thành viên diễn đàn sức khỏe, thành đạt để tiếp tục niềm đam mê !
hjx, đọc được cái này của pác em thấy mình đồng cảm, thú chơi chim là một đam mê, dành được thời gian cho những em chim yêu quý thật là khó, làm thế nào để đam mê này không ảnh hưởng đến gia đình, công việc, thật là dễ nản đối với nhưng ai mà niềm đam mê chưa đến độ, haizzz

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác mở cái chủ đề này hay quá . Anh em có dịp tâm sự với nhau . Em không được như các bác tại em đi làm 40km mà đi xe bus nên buổi sáng em dậy từ 5h30 vệ sinh cá nhân ăn sáng sau đó mở áo lồng treo chim ra ngoài thêm cám thêm nước sâu , hoa quả rồi đi làm
Em có 4 con 2 Chào Mào 1 Chòe Lửa 1 khuyên mới tậu sáng nay :D
Tối 7h em mới về đến nhà chỉ kịp cho chim vào rồi tắm rửa ăn uống thôi . 1 tuần thì cố gắng 1 hôm đi muộn 1 tý để ở nhà cho chim tắm với thay bố lồng
Thứ 7 chủ nhật em ở nhà thì cho chim tắm rửa , tắm nắng rồi ngồi ngắm chúng nó . Dợt thì cũng không có chỗ dợt nên kỳ phùng địch thủ của mấy em nó là mấy con chim nhà bên cạnh hiếm lắm mới được nhìn thấy mặt nhau còn chỉ nghe tiếng hót của nhau thôi :D
Nhưng nó là niềm đam mê rồi cho dù bận mấy thì vẫn thế thôi các bác ạ . Cả tuần đi làm mệt mỏi áp lực sáng thứ 7 cố ngủ thêm tý rồi nghe thấy mấy con chim cất tiếng hót cảm giác yên bình kinh khủng luôn !

pis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì hiện h chỉ có 2 khuyên , HSSV mà sáng 6h45 dậy chuẩn bị đi học thì mang 2 e ra phơi nắng rồi đi tắm (được khoảng 15 phút ah ) rồi đem chim xuống nhà cheo dành ra 5 phút cắt chân cào cào và bỏ sâu vô cho 2 e rồi đi học trưa đi học về 1h bắt đầu cho 2 e tắm sẵn dọn bố lồng luôn mổi e khoang 30 phút ( vì dành thời gian cho e nó tắm nữa ) châm nước , cám , sâu , trái cây , cào cào xong rồi lại cheo lên. tối 5h đem 2 e lên lầu mở áo lồng ngồi chơi ngắm 2 e khoảng 15 phút rồi chùm áo lồng lại rồi cho e ngủ :D và ngày mai lại tiếp tục như thế

__Aky__

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngại thật....Sáng mở áo lồng treo lên cây...đi chơi game...trưa về ăn cơm sẵn nhìn xem mấy cái lồng chim còn đồ ăn không...hết thì bỏ thêm vào...chiều đi chơi...gần tối tủ áo lồng xách chim vào.....phân chim khi nào gần đụng cầu thì dọn lồng và cho chim tắm.
Gần 2 năm nay mình đã nuôi những con chim yêu quí của mình như vậỵ đấy....
Cảm ơn chủ topic này rất nhiều vì đã đánh thức mình....mình thấy có lỗi với những chú chim yêu quí mà mình đã bỏ mặc suốt một thời gian dài...
Chúc mọi người mãi giữ ngọn lữa đam mê.
Thân!

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
minh cùng ý kiến với bạn chơi Chào Mào là cả một nghệ thuật

LuaBoi_BienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhà mình có tổng cộng 15 nhân sự@@! lúc đầu nuôi 8 con là trong đầu quyết tâm là không mua chim nữa!!! nhưng không biết tại sao cứ mỗi lần có đợt chim mới về là mình lại ngắm nghía và mua thêm! Một ngày mình mất khoảng 2h30p dành cho các chú chim gồm : 5 CM; 7 CCL; 1 CCT; 1HM; 1 Chòe đất! mất 2h30p nếu chỉ tắm và dọn bố lồng cho 1/2 bầy!

nguyentieu1306

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chăm chim

Cám ơn bác đã trả lời thư của em.
Em là thành viên mới của svc
Bác cho em hỏi thêm là nếu nuôi CM thì trung bình một ngày mình mất khoảng bao nhiêu thời gian cho việc chăm sóc?( Vì công việc của em cũng khá bận rộn nên em hỏi trước cho chắc ăn)
Em chưa nuôi chim bao giờ nên ko rành lắm. Hiện tại em đang ở Q7, bác có thể chỉ giúp cho em địa điểm bán CM uy tín ở Q7 được không ah? Hoặc các địa điểm khác ở Tp HCM cũng đc.
Trân trọng

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

Cám ơn bác đã trả lời thư của em.
Em là thành viên mới của svc
Bác cho em hỏi thêm là nếu nuôi CM thì trung bình một ngày mình mất khoảng bao nhiêu thời gian cho việc chăm sóc?( Vì công việc của em cũng khá bận rộn nên em hỏi trước cho chắc ăn)
Em chưa nuôi chim bao giờ nên ko rành lắm. Hiện tại em đang ở Q7, bác có thể chỉ giúp cho em địa điểm bán CM uy tín ở Q7 được không ah? Hoặc các địa điểm khác ở Tp HCM cũng đc.
Trân trọng

Chào bạn, mình thấy bạn thắc mắc vụ này nên mình cũng mạn phép Cụ Bạch Đề chia sẻ với bạn thế này. Việc chăm chim khó mà nói là mỗi ngày bỏ ra bao nhiêu thời gian. Điều quan trọng là từ các tiêu chí để chăm một con chim bạn dành thời gian cho nó hợp lý. Với chim, việc tắm nắng, tắm nước, bỏ thời gian chơi với chim để chim nhanh thuần đó là những yếu tố quyết định. Vì chăm chim thì phải chăm đều tay. Nên có người một ngày chỉ bỏ ra 1 tiếng, có người thì 2 tiếng tuỳ vào hoàn cảnh mỗi người miễn sao đáp ứng các tiêu chí chăm chim. Hơn nữa, tuỳ từng thời kỳ chăm chim mà người chơi phải bỏ nhiều thời gian hơn. Bạn mới mua một em mộc thì sẽ mất thời gian hơn khi bạn đã thuần được em nó. Vì thế theo mình bạn cứ chăm em nó lúc nào có thể để thoả mãn đam mê là được. Nhưng nhớ chăm em nó "đều tay" bạn nhé! Chúc bạn có những chú chim hay!

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà e nuôi mỗi 5 thằng sáng 6h dậy vệ sinh lồng rồi cho ăn tắm nắng 30' xog sách 1 con ra vườn cho nó đấu vs trời(lần lượt từng thằng 1 nhé) trưa về tắm rửa phơi năng xog trùm lại tổg cộg khoảng 1h cho 5e

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom