Guest viewing is limited

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
số là em vừa mua 1 chú my của bạn em.chu1 my của em mắt xanh,mình củ đậu,đuôi lá vả và chim đã được 1 mùa rồi mấy bác ạ.em đem chú ta ve được 2 ngày.ngày đầu chơi rất tốt.nhưng ngay thứ 2 thì tư nhiên em thấy chú ta bớt hót hẳn.coi kỹ thì mới thấy la cái móng giữa 3 ngón chân trước đã gãy mất rồi.:a09::a09::a09:hic hic.chắc là do em sang nó qua lồng mới nên mới bị như vậy.buồn quá
giờ em ko biết làm cách nào để my mọc móng lại cả.và giờ thi phải chăm sóc my như thế nào nữa.các anh em trong diễn đàn ai biết thì chỉ cho em với.em xin cảm ơn trước.:a05::a05::a05:​

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thông thường chim gãy móng sẽ mọc lại, nhưng sẽ không đẹp được như móng cũ mà sẽ hơi thẳng hơn, có khi là thẳng tuột luôn & rất dễ gãy lại khi va chạm mạnh. Bạn cứ chăm sóc em nó bình thường một thời gian sau sẽ ra lại nếu chưa bị mất luôn gốc móng. Chúc chú chim của bạn mau mọc móng trở lại. Nếu là tôi thì cái lồng đó sẽ lên đường ngay & luôn. Khi mua lồng mới, bạn nên quan sát thật kỹ từng ngóc ngách của lồng, tất cả mọi kẽ hở ở bất kỳ đâu trong lồng đều có nguy cơ sát thương chim.

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cảm ơn nhung chỉn bảo anh.em sẽ cố gắng chăm sóc chú my của mình.hi vọng nó sẽ mọc móng lại.hic.còn cái lồng thì em phải cho ra di ngay thôi.

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
có gì khó đâu bác. bác cứ chăm bình thường. sẽ lại ra thôi nếu như chưa mất gốc móng. em cũng có con than bị gãy 1 cái móng máu me toe toét em bắt ra rủa chỗ gãy = nước rồi chăm như mọi ngày thui thê là 2 tuần sau ra lại đẹp như chưa gãy. hihi

ndhai

Thành viên mới
SVC$
0
em cảm ơn nhung chỉn bảo anh.em sẽ cố gắng chăm sóc chú my của mình.hi vọng nó sẽ mọc móng lại.hic.còn cái lồng thì em phải cho ra di ngay thôi.

Móng chỉ bị gãy, không bị mất phao thì nó sẽ mọc lại thôi, nhưng trong thời gian móng mọc lại phải chú ý kích cỡ cầu đậu: cầu nhỏ thì móng mọc lại sẽ cong, quá lớn thì móng sẽ thẳng đuột.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có 2 chỗ trong lồng dễ khiến chim gãy móng nhất:
1. Cửa lồng: nhiều người thích lỗ kéo rộng, lỏng, trơn dễ mở: nhưng khi chim nhảy dễ chọt cái móng vào dẫn đến gãy móng.
2. Cầu chim đậu: do mua loại cầu ráp 3 khúc: 1 khúc giữa dài + 2 khúc 2 đầu: thường thì cầu chất lượng kém, rẻ tiền hay bị hở giữa các khúc ráp nối... M nhảy wa lại chọt móng zô là ngón đi đường ngón nhưng móng nằm im trong khe...:a42:

Chuyện Mi có mọc ra móng mới hay không còn tùy hên xui thôi bạn ơi. :a39:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
to: Hoangtu608 !
>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
E hèm, để xem nhé,. Còn tùy thuộc vào móng gãy như thế nào:
.
1. Nếu gãy ngang chóp nhọn thì không sao, thời gian sẽ mọc dài lại.
2. Nếu gãy dạng vuột móng nhưng còn cái gốc (cồi) móng phía trong thì thời gian cũng sẽ mọc lại nhưng sẽ be bé hơn bình thường chút xí hay giống như bạn 'toilavu' đã nêu.
3. Cực kỳ đau lòng là phần gốc (cồi) cũng bay nốt thì xem như anh ấy thi đấu ở giải Paragame nhé (đùa tí), không còn hi vọng tái sinh bạn ạ.
Lưu ý; Trường hợp 1 không áp dụng cho chim với dạng 'móng mèo' (móng mèo là loại móng nhỏ- nhọn, không hay mọc dài ra, hơi ít gặp).
.
Nếu chim bị gãy móng chảy máu thì bạn nên bắt chim ra sát trùng chổ đấy và trùm chim đặt nơi yên tịnh hạn chế chim Hip-hop để mau lành á. Buổi tối sau một lúc lâu tắt đèn chờ chim ngủ say rọi đèn pin kiểm tra nhé. nếu bạn nào có ý nào khác xin bổ sung hoặc chỉnh kiến thức nếu mình sai nhé.Hi vọng giải thích của mình sẽ giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn.
.
Thân.

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em xin cảm ơn nhưng lời góp ý của các bác.em coi chân chim rồi.nó còn gốc móng.(may quá.hihi)vậy là chú my của em có thể mọc lại móng được rồi.mừng quá.:a20::a20::a20::a20::a20:

chickeninvaders

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thường thì chim mất móng sẽ mất giá trị của con chim khá nhiêu
chim HM là loại chim chiến nếu chơi hót nó ko ảnh hưởng gì đến 1 thời gian sẽ lấy lại phong độ ngay ...nhưng nhiều trường hợp mình thấy dã man cái móng bị rút ra kèm theo 1 đoạn gân dài 3>4cm thả chim đi luôn
những cái móng gãy đương nhiên khi mọc laiẽ ko bao h được như trước thường thì sẽ bị vẹo sang trái và phải hoặc thẳng tưng ra và rất dễ gãy tiếp ....mình đã nhìn thấy 1 con gãy cả 6 móng luôn
nhưng nó hót thì ko phải bàn luận gì nhiêu luôn thuộc loại hàng cực khủng
bây h bạn chăm sóc vẫn như mọi ngày bạn từng chăm sóc nó
người mình cũng vậy thôi mà mất móng sẽ thay móng khác và chỉ đau trong thời gian đầu thôi

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thường thì chim mất móng sẽ mất giá trị của con chim khá nhiêu
chim HM là loại chim chiến nếu chơi hót nó ko ảnh hưởng gì đến 1 thời gian sẽ lấy lại phong độ ngay ...nhưng nhiều trường hợp mình thấy dã man cái móng bị rút ra kèm theo 1 đoạn gân dài 3>4cm thả chim đi luôn
những cái móng gãy đương nhiên khi mọc laiẽ ko bao h được như trước thường thì sẽ bị vẹo sang trái và phải hoặc thẳng tưng ra và rất dễ gãy tiếp ....mình đã nhìn thấy 1 con gãy cả 6 móng luôn
nhưng nó hót thì ko phải bàn luận gì nhiêu luôn thuộc loại hàng cực khủng
bây h bạn chăm sóc vẫn như mọi ngày bạn từng chăm sóc nó
người mình cũng vậy thôi mà mất móng sẽ thay móng khác và chỉ đau trong thời gian đầu thôi
mình cảm ơn những lời khuyên của bạn.chú my của mình mọc móng lại rối và cũng bắt đầu hót xổng lại.mừng quá:a09::a09::a43::a43::a43::a43:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
có gì khó đâu bác. bác cứ chăm bình thường. sẽ lại ra thôi nếu như chưa mất gốc móng. em cũng có con than bị gãy 1 cái móng máu me toe toét em bắt ra rủa chỗ gãy = nước rồi chăm như mọi ngày thui thê là 2 tuần sau ra lại đẹp như chưa gãy. hihi
con chim bị gãy móng mà bắt ra rửa thì kể cả là chim gì thì nó cũng hoảng,chứ đừng nói gì đến họa mi,có khi còn gãy thêm cái khác.(vài lời thật lòng bạn đừng buồn nhé)
còn chú chim của bạn có thể mọc lại đc móng và đã hót sổng lại thì tốt rồi. khi này bạn cần chú ý để chim nơi yên tĩnh,tránh tình trạng làm em nó hoảng,nhảy lung tung làm cho phần móng non mới mọc ra rất có thể bị gãy lại và lâu ra hơn,tốt nhất là che kín áo lồng khoảng 1 thời gian để em nó ít nhảy nhót,cho móng mới mọc ra nhanh hơn và không bị gãy lại nhé!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom