Guest viewing is limited

beokhoebeodep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới nuôi 1 em hoàng yến lên chưa có nhiều kinh nghiệm cho lắm ạ.các bác biết mua khoáng cho chim ăn ở đâu tại HN thì chỉ cho em với ạ.với lại chim hoàng yến thì cho ăn những gì là tốt cho chim ạ?tiện thể bác nào có thể dạy em luôn cách chế biến cám cho chim ăn giúp em luôn nhé.em cảm ơn ạ:a22:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Những thứ kia em chịu vì dân SàiGòn
Chỉ biết được là chim khoái ăn : kê , rau xà lách , cà rốt , trứng cút luột , bột yến , khoáng vitamin thay lông ( thời thay lông ) ...
3 ngày 2 trứng cút , 1 ngày 2 ( 3 ) cà rốt mỏng ( mỏng tới dẻo ^^ ), kê lúc nào cũng nữa cóng ( nhìu thì chim đứng thành cóng làm rớt nhìu lắm ) , xà lách 1 ngày 1 miếng nhỏ cỡ thân chim
đây là cách em chim con Yến nhà em
có j không đúng mong mấy bác bổ sung
Chúc bạn có chú chim tốt
Thân

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Mình thấy chỉ cần cho ăn cám trứng, kê, rau, khoáng, mai mực (hoàng yến thì không cần cà rốt cũng được). Khoáng cho yến thì qua Kim Ngưu, Tăng Bạt Hổ hay Hàng Da nhé, có đấy bạn ạ. Trước mình nuôi chỉ cần làm cám bằng bột gạo và lòng đỏ trứng, sao nhỏ lửa lên mùi thơm như bánh quy í. Chúc bạn thành công!

beokhoebeodep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế các bạn cho mình hỏi là khoáng cho yến thì để thế cho nó ăn hay trộn vào cảm trứng nhỉ.mình mới tìm mua được khoáng rồi ạ.với mua thêm cho em nó hạt cải vói hạt vừng đen.có vẻ em nó thích ăn 2 loại này hơn kê đấy

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khoáng em nên để riêng vào 1 cóng chứ đừng trộn vào thức ăn, để khi cần chim mới dùng nhất là lúc sinh sản, lâu lâu chim mới dùng khoáng 1 lần.

beokhoebeodep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế các anh cho em hỏi lần nữa là khoáng thì chỉ chim trưởng thành mới cần thôi hay la chim non cũng cần ạ?em cảm ơn các anh nhiều lắm.nhờ các anh hướng dẫn mà em đã hiểu biết nhiều hơn rồi:a04:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
chim ăn khoáng không giống như ăn kê, ăn cám đâu bạn ạ, vì nhu cầu về món này đối với chim không nhiều như thức ăn đâu. Bạn cứ để 1 cóng khoáng vơi thôi nhé, khi nào có nhu cầu thì tự khắc nó sẽ sử dụng, cả năm mới hết í mà. Bạn chăm được đầy đủ thức ăn thì còn gì bằng, trước mình cho ăn kê chứ không cho hạt cải hay vừng đen chim vẫn sinh sản bình thường thôi.

haichep

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em khoáng chỉ dùng cho chim đang trong thời kì sinh sản thôi chứ bình thường nó ăn mai mực với trứng chim cút là đủ lượng khoáng ở trong đó rồi.:a16:

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình không cần cho ăn khoáng mà chỉ cần cho ăn trứng cút,mai mực là có đủ can xi và nếu chế biến bột trứng có bột bánh có khoáng và can xi (bánh AFC)thì đã đầy đủ,nếu trong giai đoạn sinh sản bạn có thể trộn thêm cốm bổ trẻ em nửa là tôt,kinh nghiệm mình nuôi thì thầy vậy,ae trong hội có gì góp ý thêm,rất cám ơn:a32:

phuonghoanglua

Thành viên mới
SVC$
0
em mới nuôi 1 em hoàng yến lên chưa có nhiều kinh nghiệm cho lắm ạ.các bác biết mua khoáng cho chim ăn ở đâu tại HN thì chỉ cho em với ạ.với lại chim hoàng yến thì cho ăn những gì là tốt cho chim ạ?tiện thể bác nào có thể dạy em luôn cách chế biến cám cho chim ăn giúp em luôn nhé.em cảm ơn ạ:a22:

Mình xin nói về cách làm cám cho yến do 1 bác nuôi yến ở HN chỉ cho mình như sau:
1. chuẩn bị:
- 9 lạng gạo + 1 lạng đổ xanh bỏ vỏ (có bán): Trộn với nhau đem nghiền nhỏ bằng hạt cát.
- 20 quả trứng gà: 10 quả lấy lòng đỏ, 10 quả lấy cả lòng trắng và đỏ ( theo mình 20 quả lấy lòng đỏ thì tốt hơn).
2. cách làm:
Đem trộn tất cả ở (phần 1.chuẩn bị) lại với nhau; đảo đều cho đến khi thấy gần khô ( vẫn hơi ẩm ẩm nhé). Đem rang quoa loa chút (nhỏ lửa không cháy) rồi để nguội xong đem nghiền nghiền nhỏ tầm như hạt kê.
( chim hồng yến thì bạn có thể mua lọ nước dầu gấc nhỏ vào thức ăn trên để giữ màu lông).
3.chú ý: bảo quản thứ ăn nơi khô ráo ( cho vào hộp) 1 tuần cho ra nắng phơi cho đỡ bị mốc.
- Bạn có thể giảm bớt (phần 1.chuẩn bị) đi vì bạn có 1 chú chắc ăn vài tháng không hết.
Chúc bạn có chú yến đẹp hót hay và hay hót:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom