Guest viewing is limited

vuongvnn

Thành viên mới
SVC$
0
Nhân dịp kỉ niệm 3 năm ngày cưới. Vợ chồng em đã quyết định xây 1 cái aviary bé nhỏ cho nó có ý nghĩa
.
Thông số kĩ thuật của em:
diện tích: 1x1x2m
khung sắt đa năng chữ v
Lưới kẽm mắt 0.8x0.8cm
Đây là lần làm đầu tiên nên có quá nhiều thứ không chuẩn bị kịp và không biết là có được đẹp hay không nữa vì vẫn đang trong thời gian làm.. Sẽ update dần đến khi nó xong cho các bác xem.
Đầu tiên là hai vợ chồng bắt tay vào dọn dẹp cái sân thượng. Nó quá xấu và bừa bãi

ảnh em chụp = điện thoại nên không được sáng đẹp long lanh cho lắm

bãi chiến trường rất là bừa bãi. Sau nửa ngày trời lao động vất vả nó mới thoáng ra 1 chút thế này

dựng khung sắt. Mấy ngày hôm nay nhiệt độ toàn trên 36 độ. Nắng quá mà cứ phải phơi ra mới làm được. Kết quả sau có mấy hôm mà đen nhẻm cả người

Đến trưa nắng quá không làm nổi đành làm cả ban tối. 2 ngày mới hì hục mắc xong lưới cho cái khung sắt này. Và giờ là sơn chống rỉ. 2 vợ chồng cùng sơn cũng mất tới 1 hôm mới sơn xong được. Nắng nóng thật kinh khủng.

.

lưới kẽm được đan vào sắt chữ v theo dạng sau.. lưới rất căng và chắc chắn, giảm cả chi phí cho ốc vít :D

Mình đã làm xong khung hết và đã đổ nền rồi. Trong aiary có mới trồng có 1 cây trúc và một ít hoa mười giờ làm nền. Mấy hôm nay nhiệt độ ngoài trời toàn trên 40 độ. Cái cây trúc héo quắt luôn. Nên vẫn chưa thả chim vào. Để mấy hôm nữa xem có còn sống được không.

Đôi uyên ương trắng được om trong nhà hơn 1 tuần. Mua từ lúc chuẩn bị làm aviary. Con mái có vẻ như đang thay lông.... nhìn lem nhem lắm

Còn 1 đôi bạc má nhưng chả hiểu sao lại chết mất 1 em hình như em còn sống là em mái hay sao đó. Bác nào tinh mắt nhìn hộ em xem đực hay mái nhé để em ra hàng xách thêm 1 em nó về cho nó có bạn chơi cùng. Nhìn đôi trắng toàn đi với nhau mà để em bạc má lủi thủi quá.

Mấy hôm nay nắng nóng kinh hoàng. Nhiệt độ ngoài trời của HN là khoảng 44 đến 45 độ. Mình phải dùng cái chiếu ra che nắng tạm mấy hôm. Cứ sáng che 1 bên. Quá trưa lại chỉnh lại hướng khác để không cho nắng xiên vào aviary.

Dàn lá giả cũng nắp vào luôn để giảm bớt sự nắng nóng và cho thêm phần thiên nhiên

Thả chim vô.... Các em nó còn lạ chuồng nên chỉ nhặt mấy hạt kê rơi vãi. Mình gắn nhiều cầu đậu bên trên và vẫn chưa thấy bay lên đậu j` cả. Chỉ đứng ở dưới đất.
Kèm vào đó là em Chào Mào tơ lông lá xơ xác quá nên nhốt vào đây luôn đợi khi nào đẹp thì lại bắt ra

Em bạc má lủi thủi 1 mình...
.... loạt ảnh trên là những ngày mình làm cái aviary này.. toàn bộ thời gian khoảng hơn 1 tuần. 2 vợ chồng cùng làm. Cho đến hôm nay đón bão xong.. cây trúc đã đổ lá xơ xác và chết mất 1 em uyên ương mái trắng.. :(

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hay , đẹp đó nhưng có lẻ không thích hợp cho mùa mưa đang đến nha cụ . Cụ nên thiết kế thêm mái che và vài cái tổ nữa chứ nhỉ
Vài ý nhỏ , không phải bỏ nha !

vuongvnn

Thành viên mới
SVC$
0
em đã che mái tôn cho nó rồi nhưng mà sân thượng trống quá không có mái che.. mưa 1 cái là hắt hết. Cứ phải canh mưa là chui vào gỡ cóng ăn ra :D. Còn tổ thì có rồi nhưng hình như toàn chim đực hay sao ấy. Có đôi uyên ương trắng thì chết mất con mái, Chưa mua được chim nên em chưa lắp tổ vào, ngoài hn hiếm finch quá có thì đắt kinh khủng

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
lưới kẽm được đan vào sắt chữ v theo dạng sau.. lưới rất căng và chắc chắn, giảm cả chi phí cho ốc vít :D

Theo em thấy thì cách làm này của anh rất hợp lý và khoa học . Giảm thiểu tối đa ốc vít và nẹp trên khung . Tương lai nếu làm lại 1 cái nữa thì em sẽ làm theo cách này của anh . :a21:

Chúc mừng anh và chị nhà đã có 1 cái tổ " Uyên Ương " .
Một vài lời nhận xét về những hình đã xem .
Thứ nhất : Với điều kiện thời tiết ở miền Bắc mình thì làm như anh chưa được ổn . Vì mùa hè quá nắng . Mùa đông quá lạnh . Cần có mái tôn che ngoài . Có thêm cây xanh che nắng gió . Vấn đề di chuyển cóng thức ăn trong lồng như anh nói là k nên .
Thứ hai : Cần làm 1 số tổ đẻ cho Finch . Em thấy thì chiều cao và chiều rộng của Aviary k được tương xứng cho lắm . Giá như anh cho chiều rộng ra khoảng 0.5m nữa có lẽ khi nhìn vào Aviary sẽ khác .
Thứ ba : nền Aviary anh chưa cung cấp ảnh đầy đủ nên chưa thể nói được .

Thân !

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng là để lồng như thế em sợ mưa nắng hơi khắc nghiệt bác ạ. Cái này bác thử nghiên cứu lại xem. Em có dùng tầm nhựa thông minh để chắn: chắn dc gió nhưng lấy được nắng như bt. Có thể chắn 3 mặt + để hở phần chân và nóc cho thông gió.
Nền thì em nghĩ bác nên dải thêm 1 lớp cát như thế đỡ bẩn + dễ vệ sinh.
Tựu chung là đẹp hehe, chúc mừng vợ chồng bác, chúc vợ chồng bác luôn hp.:a44:

NTcity

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác ơi,aviary thế chưa ổn đâu!làm trên cao nhu thế bác bỏ chim vào nuôi ko lâu dài được đâu!Bác phải thiết kế lại mái, che chắn cho tốt để tránh mưa,nắng và gió!và chăm sóc mấy em nó thạt tốt bác ạ!

thachwinpack-Qngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn thì cũng đẹp nhưng bố cục chưa hợp lý như các bạn đã nói.Theo mình nghĩ nếu kích thuớc thay dổi một tý thì hay hơn chiều DxRxC(1,5mx1,2x2m) thì hợp lý hơn. nhưng cũng chúc mừng tổ "Uyên Ương" của hai vợ chồng bạn dẩ sao cũng ấn tượng vì vợ chồng đồng lòng mà hihi P/s Ráng điều chỉnh lại như ý bạn và chăm sóc chim kỹ hơn nha bạn chứ để các em nó ra đi như vậy tội lắm ,chúc bạn có dc nhiều cặp chim đẹp.vài lời góp ý nếu không phải xin bạn bỏ qua nha

lengvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình bạn nên làm mái lợp bằng tấm nhựa poli và quây xung quanh lồng tính từ trên nóc mái xuống khoảng 40 cm chỉ để chừa mặt đằng trước vì nếu mưa thì các em có thể bay lên trên để trú mưa nếu bị tạt, vả lại do mình để trên sân thượng gió rất mạnh nên buổi tối chim sẽ bay lên trên cao ngủ tránh gió. vài lời góp ý. Thân

jizhanghao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác hạnh phúc thật!Chẳng bù cho con sư tử nhà em suốt ngày kêu chim chóc bẩn thỉu.Cái Aviary của bác mang nhiều ý nghĩa tinh thần quá!sướng nhất bác đấy!

richmon

Thành viên mới
SVC$
0
Chúc mừng 2 bạn có một sản phẩm do tự tay mình làm nên. Tuy vậy vẫn phải còn chỉnh sửa một vài chỗ cho nó hoàn thiện:
1. Cửa chuồng mà làm cửa mở như vậy thì chim đi hết, theo mình nên đổi sang cửa lùa
2. Đáy chuồng bạn đổ đất vào à! Bạn nên nghĩ cách làm sao dọn vệ sinh mà không để ảnh hưởng đến đời sống của chim

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn có thể cho biết tổng chi phí của nguyên cái avairy là bao nhiu không, để ae con còn tham khảo, mình cũng đang dự đình làm 1 cái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom