Guest viewing is limited

CHIM VÀNH KHUYÊN2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có con khuyên có 1 móng trắng( móng vẫn bình thường ko hư ) phía sau vậy có thể gọi là bạch đề 1 móng không vậy . Xin các bác cho ý kiến .

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Các anh cho em hỏi về khuyên !

Có móng trắng thì có nghĩa là bạch đề, nhưng bạch đề hay không đối với khuyên không quan trọng. Một là vì nó không hiếm, hai là móng khuyên nó cũng nhỏ không thể nhìn thấy từ xa là móng trắng được, ba là quan trọng nhất vẫn dáng, giọng... thôi bạn ạ. Nói chung móng trắng đối với khuyên không có gì là đặc biệt. Thân

CHIM VÀNH KHUYÊN2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có móng trắng thì có nghĩa là bạch đề, nhưng bạch đề hay không đối với khuyên không quan trọng. Một là vì nó không hiếm, hai là móng khuyên nó cũng nhỏ không thể nhìn thấy từ xa là móng trắng được, ba là quan trọng nhất vẫn dáng, giọng... thôi bạn ạ. Nói chung móng trắng đối với khuyên không có gì là đặc biệt. Thân
Cám ơn anh sir_thanhle nhiều . Sẵn tiện cho em hỏi là theo kinh nghiệm của bác nuôi khoen lâu năm thì giữa khoen xanh đà nẵng và hà nội thì loại nào anh em thích nuôi nhất , chúng có sự khác biệt nào trong tiếng líu hay líu nhanh hơn không ? Vì trong chổ em ở thường người bán chỉ nói có 2 loại này ...những vùng khác thì ít .

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

Thực chất thì thích hay không thích cũng tùy vào độ cảm nhận của từng người nữa bạn ạ. Quan trọng là mình nuôi chú khuyên đó như thế nào và có phát huy hết tố chất của chú ta hay không mà thôi. Vì Hà Nội chẳng hạn thì cũng có từng vùng khuyên hay hoặc cũng bình thường, cũng có những chú xấu và giọng không hay, hay Đà Nẵng cũng thế có vùng hay nhưng cũng có vùng không hay. Còn về đặc tính theo cảm nhận của cá nhân mình thì khuyên Đà Nẵng chơi giọng nhỏ hơn, bình chim nhưng lại chơi khá bền. Nói chung chú chim khá trầm tĩnh, dễ mến người hơn, chim không dài đòn cho lắm, màu lông có sáng hơn không xanh bằng các vùng phía Bắc. Theo mình biết ĐN có dòng Sơn Trà chơi rất hay. Còn khuyên Hà Nội thì theo mình biết giới chơi khuyên Hà Nội thừơng thích dòng khuyên Nam Định hoặc Thái Bình là chính các dòng này có đặc điểm là nhìn chung có đòn dài hơn khuyên ĐN giọng chơi cũng rát hơn nhưng để chơi bền chưa hẳn đã qua được dòng khuyên ở ĐN. Còn bản thân thì lại thích dòng khuyên nơi mình ở. Như mình đã bộc bạch ở trên bạn có thể không cần quá coi trọng dòng nào mà hãy tập trung nghiên cứu làm sao nuôi cho chú chim mình đang sở hữu đến mức mà mình cảm thấy thích thế là vui rồi. Đôi dòng cảm nhận cá nhân có gì sai sót mong được lượng thứ. Thân mến
Sir_ThanhLe

CHIM VÀNH KHUYÊN2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Rất cám ơn anh lần nữa . Em thì cũng mới tập tọe chơi khuyên chừng hơn 1 năm nhiều vấn đề và kinh nghiệm nhỏ nhoi về khuyên cũng chưa am hiểu hết nhưng chắc chắn là em có tham khảo nhiều thông tin bổ ích từ các anh _các chú trên diễn đàn svc cộng với việc nuôi thực tế nữa . Con chim khuyên tuy nhỏ bé nhưng nuôi líu quả là khó , em thì nuôi diện tích hẹp tất cả khoen em trùm áo lồng không cho chúng thấy nhau ,chỉ phơi nắng hay tắm nước nhiều khi cho mấy con tắm chung 1 lồng tắm vậy có ảnh hưởng gì đến thái độ của chúng ko . Khoen em nuôi cám trứng +đậu xanh bình thường nhưng nghe nhiều anh em nói muốn líu tốt phải tăng cám mạnh hơn cho em nó líu em có tham khảo nhiều loại cám nhưng chưa từng cho khuyên dùng em sợ bị sốc với lại bị chết chim thì tiếc . Tiêu chí nuôi chim của em là thuần dạn người thật dạn trước đã không cần líu mà cầm con chim nó bay nhảy loạn xạ lên . Viêc em cho ăn như thế có đủ chất ko kèm hoa quả hằng ngày mồi tươi thì ko thường xuyên em thấy chim gọi gắt như chúng sắp líu đến nơi nhưng ko líu theo em nghĩ nó thiếu 1 chất gì xúc tác thì em nó sẽ líu ngay bác có thể chia sẽ cho em 1 số kinh nghiệm duy trì sự ổn định tốt . Em nuôi chim rất kĩ lót báo 1-2 ngày là thay + tắm nước 2-3 ngày / 1 lần nhìn dàn chim tổng thể rất đẹp ( theo em thôi mèo khen mèo mà ) . Em vẫn thấy thiếu thiếu mà em thì ko có đủ kinh nghiệm để biết là mấy em đang thiếu cái gì nhờ anh sir_thanhle chia sẽ cho em .

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Trước tiên mình xin trả lời về việc tắm chung của khuyên. Theo mình thì bạn không nên cho chúng tắm chung. Vì như thế sẽ đem lại cảm giác bầy đàn cho khuyên, mà khi đã là bầy đàn thì chúng thường sinh ra phân cấp, sẽ có con bị kém đi vì sợ con khác, sẽ có con lên làm đầu đàn...Con chim sẽ mất đi sự mạnh dạn, sự độc lập...Vấn đề nữa là nếu tắm chung sẽ dễ lây lan các mầm bệnh nếu như lỡ không may có một chú khuyên nào đó mắc bệnh. Cái này sẽ là rất khó chữa nếu gặp bệnh lây lan.
Còn về vấn đề tiêu chí nuôi của bạn thì mỗi người có một cách riêng và có một ý thích riêng để nuôi và chăm sóc chú khuyên của mình. Nhưng mình thường thấy tâm lý chung của những người mới nuôi chim là chú chim phải thật dạn dĩ, quen người...Nhưng cái gì cũng có hai mặt của nó. Theo như mình thì những chú chim bạn đầu đã có gắng nuôi quen người thì nó sẽ mất đi một số tố chất hoang dã của nó làm chú chim mất đi một cái hay nào đó và không còn mạnh mẽ, linh hoạt như xưa. Người chơi có kinh nghiệm thường không tìm cách thật nhanh để thuần chú chim quen người mà họ tìm cách thật nhanh kich hoạt được hết các tố chất hay trong chú chim, để chú ta chơi với bản năng thực sự, và quen với bản năng đó.
Còn về cám thì người ta nói với bạn cũng có cái đúng đó là phải có cám mạnh hơn thì mới kích thêm lửa cho chú chim đó chơi được. Chú chim của bạn được chăm sóc tốt nhưng khi nào cũng thế cứ bình bình chớ không có sự đột biến nhất là trong thời kỳ động dục thì phải có những thức ăn phù hợp vừa tăng thể lực vừa tăng kích thích tính dục mạnh thêm thì chú chim mới có thể căng lửa mà chơi nhiệt tình được. Bạn cứ nuôi bằng cám bình thường thì các chú chim nhìn tổng thể sẽ đẹp nhưng khó lên đỉnh. Tuy nhiên cũng có cái hay là thể lực của các em đó sẽ được trau dồi và đến một thời điểm bạn thay cám mạnh hơn đồng thời chim có mùa hơn thì những chú chim của bạn sẽ thực sự là những ca sỹ kiêm lực sỹ đó. Đôi dòng theo cảm nhận cá nhân có gì thiếu sót mong được lượng thứ. Chúc bạn có nhiều chim hay và đẹp. Thân
Sir_ThanhLe

Chỉnh sửa lần cuối:

CHIM VÀNH KHUYÊN2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật sự cám ơn anh vì những cách mà anh truyền đạt đã làm cho em ngộ ra nhiều điều hay . Em cũng như những thành viên mới chơi khoen sẽ có thêm kiến thức chăm sóc những chú chim được tốt hơn . Em cũng từng nghe nhiều người truyền đạt nhưng qua lời của anh em mới thật sự yên tâm tinh thần phấn chấn lên hẳn giống như em đang đi cuối đường hầm gặp ánh sáng vậy .Rồi đây những kiến thức và cách chăm sóc em sẽ thử nghiệm những chú VK của mình . Biết đâu sẽ có nhân tài nằm trong lá ủ khi chúng được phát huy bản năng .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom