Guest viewing is limited

ngduycuong1411

Thành viên mới
SVC$
0
Em ở Thành Phố Hồ Chí Minh cách đây 1 tháng em có ghé tiệm chim Vũ Huy mua 1 em Mi bổi nuôi hơn tháng nay em nó ko hót to mà hót nhỏ xíu à (hót trong lúc ko có ai qua lại),ngày nào em cho ăn cào cào nó cũng nhảy hết (hiện nay em đã mở hơn 1 nữa lồng,mở theo chiều ngang).Đây là lần đầu tiên em nuôi mong mấy anh chỉ dùm em có cách nào em nó mau dạn hơn ko?Em nên mở lồng theo chiều ngang hay chiều đứng?Chim của em tắm được rồi ngày nào cũng tắm hết,về thức ăn em mua 1 bịch cám Ba Vì loại nữa Kg trộn với 10 lòng đỏ hột gà và 1 bịch cám Trung Quốc mua ở Vũ Huy,cho em hỏi chim em ăn thức ăn em trộn như vậy có sao ko(chim em ko có cho ăn sâu tươi)?Các anh cho em lời khuyên em xin cám ơn.

zNavy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nên để áo lồng hình chứ A. Nếu còn nhảy thì bạn không nên mở quá rộng. Về thức ăn thì như vậy cũng tạm đc rồi nhưng bạn nên tập cho nó ăn cào cào như một thói quen để huấn luyện cho nó thuần hơn. VD: cho ăn vào đúng giờ (sáng, trưa hoặc chiều), mồi lần đều đặn 2-3 con.
Chim nhảy nhiều, khó thuấn hay hót hay dở còn phụ thuộc nhiều vào bản chất của con chim nữa. Chúc bạn có em Mi ưng ý!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
^^ chắc bác cũng mới nuôi chim ? giống em hồi xưa thiệt , mà bác nói chim mua ở Vũ Huy mà là bổi thì 1 tháng như vậy là tốt rồi . Vì chim mới nuôi có 1 tháng chứ đâu có 1 mùa đâu bác . Bác cứ từ từ nuôi mi hay tất cả loại chim thì phải có tình kiên nhẫn , có thất bại mới có thành công chứ bác . Về cách thuần thì bác vô mục hoạ mi tìm mấy bài và xem đọc lại , cám thì có nhiều cách lắm trước mắt em nó là bổi mới được 1 tháng thì cứ cho ăn ba vì + trứng gà ( lòng đỏ nha , cho lòng trắng là ỉa chảy chết đó ) muốn " công phu " thêm 1 tý nữa em có cách này : gạo tấm ( tuỳ số lượng chim của bác ) + trứng gà ( lòng đỏ sống nhà ) trộn 2 thứ lại ủ trong 30'-2h ( không lo bị mốc đâu ) vì ủ sẽ làm cho trứng ngấm vào gạo khi ủ xong bác lấy ra phơi năng hoặc xấy trên lửa nhỏ đến khi khô rồi mới cho bavi vô còn muốn thúc thì cho thịt bò + tôm + liu diu khô , quan trọng nhất là cào cao 1 ngày phải ít nhất 10 con vì mi chủ yếu là cám chứ không như than ( con này là cái máy tiêu thụ cào cào ) . Chúc bác có 1 em mi hót ^^

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mi còn nhát đừng nên mở toạt áo lồng theo chiều ngang ( nó sẽ nhảy tróc lông đầu ). Bạn nên mở hí hí của áo lồng theo chiếu dọc ( chữ A ) và nên để dưới đất cách nơi thường người trong nhà qua lại khoảng 2m. Lấy file Mi mái trong diển dàn này mở cho nó nghe cho nó bớt nhát và hót đáp. Bạn làm cám cho em nó như vậy là ổn rồi. Chúc vui vẽ...

ngduycuong1411

Thành viên mới
SVC$
0
(tấm ( tuỳ số lượng chim của bác ) + trứng gà ( lòng đỏ sống nhà ) trộn 2 thứ lại ủ trong 30'-2h ( không lo bị mốc đâu ) vì ủ sẽ làm cho trứng ngấm vào gạo khi ủ xong bác lấy ra phơi năng hoặc xấy trên lửa nhỏ đến khi khô rồi mới cho bavi vô) cho em hỏi cách này rang gạo ko chín chim ăn có sao ko?Rang bao nhiêu lâu thì được?Em có cho nó nghe Mi mái sùy nhưng nó ko hót mà nhảy tùm lum nữa xin cho em ý kiến,cám ơn.

0

doanthehien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mi của em mua cũng được khoảng 1 tháng rùi nhưng về chẳng nghe tiếng hót nào cả,mặc dù khi đi mua e đã mở file mi mái xuỳ là anh chàng đáp trả lại liền,mau miệng lắm nhưng lại về nhà chẳng dám hót gì cả,chán quá.Các bác nào có cách gì k,giúp em với.ở nhà em đang nuôi 2 em mi đã được 1 mùa rồi,chắc là nó sợ 2 em đấy chẳng dám lên tiếng gì cả.cám ơn các bác nhiều nhé.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mi nghe tiếng mp3 mà chơi lại zậy là ok rùi bạn...
Bi giờ mở mp3 nó cũng tịt lun àh.. bạn thử để nơi khuất nguời goài mở mp3 cho nó nghe koi..

nếu nó chơi lại thì có thể nó bể nguời goài... còn nếu tịt lun thì ráng chờ 1 mùa lun đi bạn:a39:

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
cứ từ từ em ạ,mới 1 tháng thì sao mà đánh giá hết được,nó lại là chim mộc nữa làm sao cằn ngay được,phải nhẫn lại em ạ,em cứ cho nó ăn đầy đủ đảm bảo dĩnh dưỡng thì sẽ thấy ngay ,con mi của anh nuôi 6 năm rồi bây giờ thì có thể thả ra như nuôi gà,hót thì bình thường nhưng để đá thì khỏi nghĩ,nó đáng cả người luôn ấy chứ,máu lắm,vãy tay là hot,khi hot thì vừa hót vừa múa,co người giả anh 3tr anh không bán vì anh nuôi nó lâu quá rồi,bình thường thả ra ngoai để rửa lồng,xong lại bắt vào nó chả bay đi đâu có bay tý lại về ,wen ăn cám rồi

yeuchim

Thành viên mới
SVC$
0
Hồi nhỏ ở quê,em cũng nuôi một con chim sẻ từ khi bắt nó ở tổ về, em đi đâu nó theo đấy. Dở là thỉnh thoảng nó mới bay,chỉ nhảy thôi, thế là trong một lần em đang vội nó nhảy theo em em dẫm phải nó chết mất! Từ đấy không nuôi chim nữa cho đến bây giờ

ngduycuong1411

Thành viên mới
SVC$
0
Tấm 1kg + 20 lòng đỏ trứng gà ( lòng đỏ sống nhà ) trộn 2 thứ lại ủ trong 30'-2h vì ủ sẽ làm cho trứng ngấm vào gạo khi ủ xong bác lấy ra phơi năng hoặc xấy trên lửa nhỏ đến khi khô rồi mới cho bavi vô,cho em hỏi cách này rang gạo ko chín chim ăn có sao ko?Rang bao nhiêu lâu thì được?Em có cho nó nghe Mi mái sùy nhưng nó ko hót mà nhảy tùm lum nữa xin cho em ý kiến,cám ơn.Nên cho em nó ăn tấm hay ăn cám bavi?

tien-mi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nên rang tấm vừa vang thôi ,vang quá thì đắng,chưa vàng thì chim ăn sẽ bị tiêu chảy !
1411 cho em nó ăn tấm thì tốt hơn nhưng phải có thêm tôm,sâu khô,bắp...công thức pha chế có nhiều trên diễn đàn bạn tìm đọc đi nhiều lắm.
nếu nó hỏng chịu ghe xuỳ thì cho nó ghặp thẳng mặt em mái xem phản ứnh sao rồi tính típ!

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Theo như y kiến của cá nhân em thì pác nên cho em nó ăn Cám bavi + lòng đỏ trứng . vì thời gian này em nó còn đang là Bổi ( mộc ) nên cần làm quen và thích nghi với mồi ăn mới . Hơn nữa trong cám bavi đã đc chế biến và có đủ các chất đề kháng cho em nó . Chứ còn tấm thì em nghĩ sau này khi em nó đứng lồng và khỏe mạnh rồi thì khi đó Pác thay đổi mồi ăn cũng chưa muộn . Em cũng mới nuôi lại 1 em Mộc mới đc 3 tuần thôi .... Em thì rất ưng ý với em Mộc này vì em nó có cái Miệng kênh ( Giang Hồ đồn rằng nếu những em có cái Miệng như vậy thì rấy siêng hót ) Em mới nuôi nó đc 3 tuần thôi nhưng em nó quả là siêng hót thật .... Chả biết sau này thế nào nhưng bây giờ em nó hót chuyện cả ngày .
Chúc Pác nuôi em nó khoẻ mạnh , nhanh đứng lồng và thật Siêng hót nữa :a44: :a44: :a44:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
bạn mới nuôi chim thì không cần phải cầu kì làm cám lam gì cho mệt cứ để em nó an cám bavi đi,tôi thây loại cám đó đối với mi là cũng đc rồi, nhà tôi nuôi 2 chú toàn cho ăn cám ba vì vẫn hót ầm ầm. con cách để cho mi mau dạn thì cũng như mọi người nói rồi đó,để gần người,hoăc để đất,nhưng còn cái này quan trọng cũng k kém đâu,hàng ngày bạn cho em nó tắm nhé! k sợ làm sao đâu,cứ mua 1 cái lồng tắm về lấy áo lông che lồng tắm vào chuyển em nó sang,nó tắm nhiều càng nhanh dạn,mình mua chim về hom trước hôm sau cho tắm luôn,cứ vô tư đi rồi em nó sẽ vi vu hót :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom