Guest viewing is limited

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn từng thích một con chim của người khác nhưng gạ mãi mà họ không bán ?
Có nhiều cách để mua, kể cả trao đổi bằng hiện vật có giá trị !
Mình xin kể một vài câu chuyện đi mua chim của chính mình và vài người mà mình biết để mọi người tham khảo. Bác nào từng mua chim như thế mời vào góp vui:

Câu chuyện thứ nhất: Điệu hổ ly sơn

Một anh bạn quê ở Bắc Giang có con chim họa mi chọi rất hay, chơi cũng đã lâu và muốn bán cho một người bạn ở Hà Nội với cái giá rất hữu nghị đúng như giá hồi anh mua vào. Theo con chim này đã lâu, ông chú mình thấy thông tin nười chủ chim đòng ý bán thì thích quá nhưng ngặt nỗi lúc đó không đủ tiền, lại không có cả xe máy để đi mua chim. Mò mẫm suốt buổi sáng ông chú mình mới gom đủ tiền và gọi một "đệ tử" chơi tới Bắc Giang. Giữa trưa nắng mới tới nơi thì gặp chuyện rắc rỗi. Ông chủ chim thì đồng ý bán nhưng bà chủ thì nhất định không bán vì không thiếu tiền. Giằng co, nịnh, dọa đủ kiểu cả tiếng mà không lay chuyển nổi bà chủ, ông chú đành ra chiêu. Thôi thì anh từ Hà Nội tới đành xin chú bữa cơm vậy ? , tất nhiên vợ chồng bác chủ chim đồng ý ngay. Ông chú mình hỏi tiếp, thế cô chú có gì ăn chưa ? Bà chủ chim bảo nhà em có con cá ngon lắm, mời bác uống rượu. Ông chú mình nói: Chán quá, anh không ăn được cá, đang uống thuốc bắc, hay là cô chú mua cho anh con gà. Bà chủ chim vui vẻ lấy xe đi chợ ngay. Chỉ còn ở nhà với ông chủ chim, ông chú mình mới "chốt" Thế chú có bán cho anh con chim không ? Thì ông chủ chim khẳng định: "Không bán cho anh em gọi anh làm gì". Thế là ông chú mình trả tiền, đuổi chim sang lồng và chạy luôn về Hà Nội. Trước khi về còn nói lại : "Thôi tý nữa vợ chú về bảo gửi con gà qua đường bưu điện cho anh.
Đó chính là kế điệu hổ ly sơn đúng không các bạn

---------- Post added at 10:34 PM ---------- Previous post was at 10:26 PM ----------

Câu chuyện thứ hai: Đổi nghé lấy họa mi
Cách đây cả chục năm, Lạn Sơn đã nổi tiếng là có nhiều mi chọi hay
Một ông anh mình nghe tiếng một người dân tộc có con chim hay thì mò đến nhà. Lúc đi đường thấy có người dắt con nghé lai thấy đẹp mới hỏi, họ bảo giá 6 chỉ vàng.
Đến nhà bác chủ chim thì ông này nhất định không bán. Đành xin bữa rượu và uống say bí tỷ. Trước khi ra về, ông anh trả giá con chim một cây vàng cũng không mua nổi. Lúc bước ra ngoài sân, thấy cái chuồng trâu nhà chủ bỏ trống mới sực nhớ tới con nghé. Vậy là quay sang gạ bà vợ va cả ông chủ chim thì không ngờ họ đồng ý ngay. Mò mẫm mãi mới tìm được đến ông có con nghé lai, lúc dắt được con nghé tới nhà ông chủ chim thì trời đã tối.
Gần sáng ông anh mình mới về đến HN với con chim họa mi sau này được đánh giá là con chim chiến nhất Hà Nội.
Trao đổi đôi khi rẻ hơn là mua trực tiếp.

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Câu chuyện rất hay, cứ như là viết kịch bản từ trước vậy :D mình cũng phải học cái bài này mới đc :p

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Câu chuyện thứ ba: Biếu ông cái đàn Oóc gan
Có ông cha sứ thấy cậu học việc bắt được một tổ Chào Mào có một con đột biến thì giữ lại nuôi.
Sau này rất nhiều người gạ mua tới 25, 30 triệu đồng ông không bán
Vậy mà có người đã mua được với giá 12 triệu đồng.
Hỏi ra thì anh này đã đổi một chiếc đàn Oóc gan giá có 12 triệu đồng vì cha sứ thấy cần thiết cho nhà thờ.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Khích tướng.

Thôi thì sẵn đây Chip kể 1 câu chuyện của chính mình liên quan đến mua chim vậy. Tạm gọi là "khích tướng"
Câu chuyện này đến hôm nay kể ra anh em chơi chung vẫn bò lăn ra cười ngất.
Một lão thâm niên kia mua 1 lô Mi bổi về nuôi, hôm mang ra cội 2 con, Chip ngồi để ý thấy 1 con xòe to khi hót, thích chí lắm nên hỏi mua, hắn bảo vừa mua 500 ngàn nuôi 1 tuần nay, Chip đòi mua 1 triệu, không bán, thế là lên 1 triệu rưỡi, vẫn không, rồi 2 triệu vẫn không vì hắn đang sướng.
Thế là mình môi dưới đụng cằm rồi phán:" Nói thật chú nhé, con này con mua 1 triệu, mang xuống kè chim xù đầu chưa chắc bán được đến 500 ngàn"
Thế là hắn mắt tròn lòng trắng bảo:"Tui bao Lị, Lị mua con này 1 triệu mà xù đầu tui mua lại 500 ngàn"
Hỏi lại:" Chú nói thật không? Nhớ là mua 500 ngàn nhé"
Lại đứng lên gằn giọng:" Lị không tin thử đi, tui lấy lại 500 ngay"
Thế là đứng lên đưa tiền, lão cầm ngay 1 triệu, mình đến lấy con chim xuống, nhưng thay vì mang đến bàn để kè cho xù đầu rồi bán lại cho lão mất 500 ngàn thì lại mang thẳng về nhà thòng lại 1 câu, "mai con mang lồng đến trả chú", cả hội cứ thế ôm bụng bò lăn ra cười, 2 triệu không bán, quay qua quay lại còn có 1 triệu cũng chỉ vì hy vọng con chim sẽ xù đầu rồi tự nhiên có 500 ngàn mà không phải mất chim.

Thân.
(Còn nhiều chuyện cười ra nước mắt lắm, thư thư)

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Câu chuyện mà mình sắp kể dưới đây đều kết thúc có hậu, chủ yếu đánh vào tâm lí của người bán chim.Đó cũng là 1 bí quyết hay và thú vị mà ace nên tham khảo khi đi mua chim của người đa nuôi và chăm sóc.Cái này ko nói là đi mua chim ở ngoài cửa hàng đâu nhá.Mua ở cửa hàng thì mặc cả cò kè, bớt đc chút là may rùi, thậm chí còn toàn chim dở nữa đó.Ko lan man dài dòng nữa, mình xin kể :

Câu chuyện thứ nhất : năm bao thóc.

Mình xin góp vui câu chuyện đi mua con chim mi mồi của người dân tộc mông ở quê mình.Chuyện là thế này, nghe tin đồn là có một người mông chuyên đi bẫy chim họa mi , trăm trận trăm thắng, hễ cứ treo lồng là ắt có chim vào bẫy.Hỏi ra mới biết là ông có con chim mồi hay, dụ chim rừng tốt, tiếng hót hay và dáng đẹp.Nhiều người trong giới chơi chịm cũng như một số thợ bẫy đều đã lên gạ gẫm, nhưng cuối cùng cũng về tay không mặc dù trả giá rất cao, có người ngồi cả ngày nói chuyện lên chuyện xuống nhưng vẫn không ăn thua.............Câu chuyện đó mình cũng đc nghe kể lại và với máu đam mê trong người, mình quyết định làm một chuyến lên nhà người dân tọc đó thử vận may xem sao.Tính đi tính lại thì người ta mang tiền đến họ ko bán rồi thì mình cũng ko dùng tiền để mua nữa.Khi đến đầu bản mình hỏi thăm nhà ông nọ, và tiện thể dò la tin tức về con chim hay đó.Rồi cái gì đến cũng phải đến, mình tìm hiểu đc 1 thông tin rất thú vị đó là thường những người dân tộc mông họ làm nhà trên các quả đồi cao, quanh năm chỉ trồng sắn,, ngô, ko có ruộng làm .Hàng năm sau mùa thu hoặch thì người đàn ông trong gia đình thường vào rừng bẫy chim, đến hôm chợ phiên mang chim xuống đổi lấy gạo với những thương lái người kinh........Sau 1 hồi vừa la vừa hỏi mình đã tìm đến đúng nhà ông anh có con chim mi mồi khét tiếng 1 vùng, , nhìn thấy mấy đứa nhỏ đang chơi ngoài sân, gọi lại cho túi quà thế là hớn hở chạy vào nhà đứng 1 góc nhìn mình hihi, tiếp đó là nói chuyện với ông chủ....Qua quan sát thì nhà chẳng có gì ngoài bộ bàn ghế làm từ gỗ rừng kê ko đc ngay ngắn với 1 chiếc xe đạp thì ko còn gì giá trị cả.Nói chuyện 1 hồi lâu về con chim và những người đến hỏi mua rồi mình cũng vào thẳng thân bài luôn.Ông kể lại..trước đây có cả người ta ở Hà Nội lên trả cho 5 triệu nhưng mình ko bán, mình còn để kiếm gạo nuôi con..........đúng ý mình rồi, mình cắt lời nói : vậy bác để cho em con chim, em xuống chợ mua cho bác 5 bao thóc, vậy là từ nay bác ko phải vất vả lặn lội vào rừng nữa mà vẫn có cơm cho các cháu nó ăn...
Thật là sung sướng khi nghe : " vậy thì đc rồi, anh cho chú cả chiếc lồng luôn vì giữ lại anh cũng ko đi bẫy nữa rồi ".hhihii mới vào thân bài mà mình lại muốn chuyển sang ngay kết luận chứ, thế rồi mình xuống chợ mua thóc lên đôi chim như đã giao kèo, sao đó 2 anh em uống trận rượu say bí tỉ, ra về mình có cả chim hay !

Câu chuyện thứ 2 : Cái ti vi

Câu chuyện này lại nói về 2 con chòe lửa mồi cũng của người dân tộc mông.Trong 1 chuyến đi chơi mình tình cờ phát hiện thấy có 1 nhà người dân tọc nuôi 2 con chòe lửa hót rất hay, nhưng nhốt trong cái lồng chật hẹp quá.Ngồi nghe hót 1 lúc rồi mình nảy sinh ý đồ đen tối...............Quyết gạ lấy đc 2 em chòe này về làm của riếng.Trong lúc ngồi nghe chim thì cũng tào lao đc đôi ba câu chuyện với ông chủ nhà... Nghe nói vùng này là vùng hẻo lánh, điện mới về tới bản, nhà cũng chỉ mắc có 2 cái bóng điện, 1 trong nhà 1 ở bếp, ngoài ra chưa có gì.Thế rồi mình hỏi ông chủ nhà, : Bác có thích ti vi không,nhà em có 1 cái ti vi ko dùng đến xem vẫn còn tốt lắm, có điện đóm thế này mà thêm cái ti vi nữa thì hay phải biết đó bác.......Hay là bác cho em 2 con chim này, em mang đổi cho bác cái tivi.............Một lúc sau có lẽ bác chủ nhà nghe cũng hợp lí thế là chim của mình tivi của bác.Ai cũng có phần quà của riêng mình hiihi.
Chuyện của mình là vậy đó, xin mời các bạn có chuyện hay thú vị thì vào chia sẻ cùng nhau nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng góp vui bằng câu chuyện mua con Ngũ Sắc của mình trên Sapa:

Đổi bạc lấy chim
Cuối tuần trước mình và bà xã lên Sapa nghỉ mát, lúc đi ra chợ Sapa thì thấy người dân tộc bán rất nhiều chim, chủ yếu là 2 loại Quế Lâm và Ngũ Sắc. Sau khi dạo qua một lượt thì mình thấy có một anh dân tộc cầm một cái lồng có con ngũ sắc, chim nhìn khá bé nhưng nó hót liên hồi, cầm lồng giơ ngang mặt càng hót dữ dội hơn. Giọng hót rất to, thanh và dài. Mình nhìn cực kỳ thích và gạ hỏi anh kia, anh ý hét 500k.
Lúc đó trong người còn đúng 300k (vì trước đó tiền rút từ thẻ ATM bị nuốt mất,ko nhả ra nên còn có 300k hà :a43:), lúc ấy trong lòng cũng phân vân lắm vì chưa nuôi Ngũ Sắc bao giờ, mặt khác chỉ e là nó thích hợp khí hậu lạnh ở vùng cao, đem về HN nóng quá chết mà tội con chim quý. :a23:

Nghe 500k xong, mình bỏ đi nhưng trong lòng vẫn rất muốn con chim đó, thế là lại quay lại đi tìm, hai vợ chồng chia nhau ra tìm mãi chả thấy hắn đâu, lúc cả hai ngồi nghỉ mệt thì nghe sau lưng giọng ngũ sắc hay quá, quay lại nhìn thì thấy một gã cầm cái lồng, nhìn con chim nhận ra ngay, rồi nhìn lên người thì đúng là gã dân tộc hồi nãy. Biết là có duyên với em chim này nên cả hai cùng trả giá. :a12:

Bà xã mình cả đời chả thích chim nhưng nhìn em này xong cũng rất thích và cả hai cùng nhau trả giá, gạ mãi anh dân tộc kia bán với giá 300k nhưng hắn nhất quyết ko suy chuyển, nào là năn nỉ, gạ gẫm, dụ ngon ngọt, chỉ thiếu mỗi quỳ lạy thôi. Cả góc chợ đều nhìn chằm chằm vào 2 vợ chồng mình, cả du khách lẫn dân tộc đều bu lại xem chuyện gì xảy ra, nghĩ lại mà hài hước vãi :a01:
Hắn bảo hum nay có chợ chim thì mang con chim quý ra hót chơi với bà con, chứ ko có ý định bán (thằng này khó tính ghê) :a43:

Sau hơn 1 h đồng hồ gạ gẫm đủ kiểu, cuối cùng bà xã tức quá, móc sợi dây chuyền bạc mới mua ở HN (giá khoảng 600k) đưa cho thằng dân tộc và ngon ngọt: anh cầm con chim về vợ anh chửi anh suốt ngày chim cò, bỏ bê đồng áng, nhưng anh cầm cái này về thì vợ anh yêu anh hết mực đấy :a44:

Thế là nó đồng ý và đổi con chim luôn @@
Lúc đó rất xúc động trước tình cảm của bà xã. Bình thường bà xã hay nói vu vơ: anh xem chim hơn cả em. Vậy mà giờ đây sẵn sàng hi sinh cái dây chuyền để mua chim cho mình. Còn gì cảm động hơn nữa. :a45:

Mình trùm kín lồng chim (thật ra chỉ là cái lồng tạm bợ mà người dân tộc đan bằng nứa), lên tàu về thẳng HN. Giờ em chim ấy hót vang trời, lấn át hết cả 2 chú ngũ sắc của nhà chủ mà mình đang thuê.:a01:

Con Ngũ Sắc này quả thật rất có ý nghĩa với mình, ko chỉ đơn giản bởi chim hay mà đó còn là tấm lòng của bà xã nữa :a14:

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi, em cũng đã từng mua được chim bằng mẹo đấy...
Em thấy đôi Chào Mào của 1 thằng cu đẹp quá gạ mãi mua bằng tiền nó không bán, chợt nhớ ra nhà có mấy cái lồng cũ mua chim về cứ treo sau nhà săp mục rồi thế là gạ cho nó mấy cái lồng đó thế nào nó đồng ý bán chim cho mình luôn....:a15:

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
câu chuyện này làm mình nhờ đến cái thuở còn ấu thơ nhà mình ở biên hòa ông nội mình có rẫy ở trong trị an cứ chiều thứ 6 là lọc cọc vác chiến mã chạy gần 50 cây số vào rẫy để phụ ông nội và cũng là để thỏa mãn cái thú vui vầy với thiên nhiên cũng chính cái thú này mà nó làm cho mình và gia đình bao phen khốn khổ để thư thả lúc nào rảnh kể cho mọi người nghe bây giờ quay lại vấn đề chính hồi đó mình và mấy đứa trẻ ở trong rẫy ông nội mình tầm tuổi nhau cứ mỗi lần tụi nó thấy mình xuống thì cứ ríu rít gọi nhau tập trung về rẫy ông mình để mình chia cho tụi nó bánh và truyện tranh theo mình nghĩ hồi lúc đó ở dưới rẫy ông mình mì tôm mà bán kí là món người dân hay dùng còn bánh và truyện tranh là thứ gì đó xa xỉ với những đứa trẻ vì vậy mình lấy 2 thứ đó ra làm vật trao đỗi cứ 1 tổ chòe than con ( 4 con ) đổi lấy 4 quyển truyện tranh 1 tổ chào mào = 2 quyển truyện tranh và 1 tổ chim cu= 1 quyển và một số loại chim khác nữa tùy theo . cứ như vậy sau 1 năm bố mình bắt thả hết và cho hết ko bít câu chuyện này có đúng với đề tài ko ta

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng góp vui bằng câu chuyện mua con Ngũ Sắc của mình trên Sapa:

Đổi bạc lấy chim
Cuối tuần trước mình và bà xã lên Sapa nghỉ mát, lúc đi ra chợ Sapa thì thấy người dân tộc bán rất nhiều chim, chủ yếu là 2 loại Quế Lâm và Ngũ Sắc. Sau khi dạo qua một lượt thì mình thấy có một anh dân tộc cầm một cái lồng có con ngũ sắc, chim nhìn khá bé nhưng nó hót liên hồi, cầm lồng giơ ngang mặt càng hót dữ dội hơn. Giọng hót rất to, thanh và dài. Mình nhìn cực kỳ thích và gạ hỏi anh kia, anh ý hét 500k.
Lúc đó trong người còn đúng 300k (vì trước đó tiền rút từ thẻ ATM bị nuốt mất,ko nhả ra nên còn có 300k hà :a43:), lúc ấy trong lòng cũng phân vân lắm vì chưa nuôi Ngũ Sắc bao giờ, mặt khác chỉ e là nó thích hợp khí hậu lạnh ở vùng cao, đem về HN nóng quá chết mà tội con chim quý. :a23:

Nghe 500k xong, mình bỏ đi nhưng trong lòng vẫn rất muốn con chim đó, thế là lại quay lại đi tìm, hai vợ chồng chia nhau ra tìm mãi chả thấy hắn đâu, lúc cả hai ngồi nghỉ mệt thì nghe sau lưng giọng ngũ sắc hay quá, quay lại nhìn thì thấy một gã cầm cái lồng, nhìn con chim nhận ra ngay, rồi nhìn lên người thì đúng là gã dân tộc hồi nãy. Biết là có duyên với em chim này nên cả hai cùng trả giá. :a12:

Bà xã mình cả đời chả thích chim nhưng nhìn em này xong cũng rất thích và cả hai cùng nhau trả giá, gạ mãi anh dân tộc kia bán với giá 300k nhưng hắn nhất quyết ko suy chuyển, nào là năn nỉ, gạ gẫm, dụ ngon ngọt, chỉ thiếu mỗi quỳ lạy thôi. Cả góc chợ đều nhìn chằm chằm vào 2 vợ chồng mình, cả du khách lẫn dân tộc đều bu lại xem chuyện gì xảy ra, nghĩ lại mà hài hước vãi :a01:
Hắn bảo hum nay có chợ chim thì mang con chim quý ra hót chơi với bà con, chứ ko có ý định bán (thằng này khó tính ghê) :a43:

Sau hơn 1 h đồng hồ gạ gẫm đủ kiểu, cuối cùng bà xã tức quá, móc sợi dây chuyền bạc mới mua ở HN (giá khoảng 600k) đưa cho thằng dân tộc và ngon ngọt: anh cầm con chim về vợ anh chửi anh suốt ngày chim cò, bỏ bê đồng áng, nhưng anh cầm cái này về thì vợ anh yêu anh hết mực đấy :a44:

Thế là nó đồng ý và đổi con chim luôn @@
Lúc đó rất xúc động trước tình cảm của bà xã. Bình thường bà xã hay nói vu vơ: anh xem chim hơn cả em. Vậy mà giờ đây sẵn sàng hi sinh cái dây chuyền để mua chim cho mình. Còn gì cảm động hơn nữa. :a45:

Mình trùm kín lồng chim (thật ra chỉ là cái lồng tạm bợ mà người dân tộc đan bằng nứa), lên tàu về thẳng HN. Giờ em chim ấy hót vang trời, lấn át hết cả 2 chú ngũ sắc của nhà chủ mà mình đang thuê.:a01:

Con Ngũ Sắc này quả thật rất có ý nghĩa với mình, ko chỉ đơn giản bởi chim hay mà đó còn là tấm lòng của bà xã nữa :a14:
MÌnh thích câu chuyện này , có một bà xã quá tuyệt , bạn nên mua một cái lồng thật đẹp nhốt chú chim vào + mua ngay bó hoa thật đẹp vào , tặng bà xã .hihihihi . Mình vừa được nuôi chim ,vừa được bà xã hổ trợ thì rất tuyệt hihiih

vantuyen

Thành viên mới
SVC$
0
Mình xin học hỏi cách mua chim trên này à bó tay luôn à :a01: bà bán chim như bị một cú trời dáng he he

bạn chú ý: khi tham gia thảo luận trên diễn đàn bạn phải viết tiếng việt có dấu,không viết hoa cả bài và không dùng ngôn từ chát-thanhks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hix, về nhà nghĩ lại vẫn thấy tiếc và tội nghiệp cho thằng bé .........

Xin mời các bạn nghe tiếp câu chuyện mua chim của cuti
Giá như !
Chẳng là mùa này ở quê mấy thằng trẻ chăn trâu hay bắt đc tổ chim non thành ra mình cứ dặn dò nó dc chim gì thì alo phôn cho mình để mình là người xem chim đầu tiên, nếu ưng ý thì mình mua luôn ko đc bán cho ai.Hiii.Vào một ngày đẹp trời , ko trăng không sao, và nắng rất to kèm thêm.........mất điện thế là mấy thằng nhỏ nó trèo lên cột điện cao thế bắt dc 1 tổ chim sáo.Vì là tranh thủ lúc mất điện ( có thông báo là mất cả ngày _và thợ điện họ cũng trèo ở cột kế bên ) nên dù chim chưa ra lông lá chúng cũng phải bắt về nuôi tay.Ngay khi đc chim mấy đứa trẻ đã alo cho mình lên xem chim .Không chần trừ mình nổ cái xe lên thẳng gốc cột điện để xem chim.Đúng là 1 tổ chim sáo thật, trông chúng thật ngộ nghĩnh và đáng yêu làm sao.Ba con đang ra lông ống, chung quanh bố mẹ chúng đang vờn ché để cứu con trong vô vọng....

Chuyện không có gì nếu chúng đã mọc đủ lông cánh.VÌ là với kinh nghiệm nuôi chim non và cũng ko có thời gian đi tìm cào cào cho chim thường xuyên nên mình đã thương lượng với thằng bé.Cho nó nuôi lớn khi nào biết mổ thì mình sẽ bắt 2 con, nó nuôi 1 con.Thế là nó cũng đồng ý vì hằng ngày nó đi chăn trâu ngoài đồng, mang chim đi theo cho ăn cào cào thì cũng ko có j là vất vả cả.Mình ra giá 350 ngin/ 1con.Nó đồng ý khi nào chim biết tự mổ sẽ gọi mình lên bắt.Thế là mình đặt cọc cho nó 100 k lấy tin và đảm bảo nó ko bán cho ai.
Thấm thoát cũng đc gần 2 tháng, chim đã biết tự mổ ăn.Nhận đc cú điện thoại thứ 2 mình lên thẳng nhà thằng bé để xem chim và bắt luôn.Vì đợt trước đã đưa nó 100 k giờ đưa thêm 600 K................
Tự nhiên nó bảo thêm 100K nữa chú ạ.Mấy hôm vừa rồi có mấy anh đến tim mua đòi cháu bán mãi mà cháu bảo để cho chú rồi dấy.Họk đều trả cháu 400K/con rồi chú ạ.Ngồi nói chuyện đôi co với trẻ con 1 hồi lâu mình bảo vậy thì chú không mua đc đâu.Trước chú với cháu đã nói chuyện với nhau là 350k.con rồi mà,Hôm nay chú chỉ mang theo đúng 600K nữa thôi.Nếu cháu bán với giá cũ thì chú trả tiền rồi bắt chim về luôn,....

Một hồi sau khô hết cả họng mà nó vẫn quyết thêm mỗi con 50K nữa thì mới bán.Thế là mình đành chịu thua.Mình bảo vậy thì để mai chú mang đủ tiền lên chú sẽ bắt sau.Thằng bé cũng gật gật đồng ý rồi huýt sao cái 3 con chim bay vèo đến gần nó ( nuôi thả từ bé ) nó bắt chim vào trong lồng vì trời cũng gần tối rồi.Bắt đc 1 con vào trong lồng thì bông dưng đâu đó 1 con mèo trột mắt nhanh như cắt............Vồ ngay 1 con đang trên tay thằng bé.............

Vậy là xong phim....hix hix, 1 con chim đã bị mèo vồ, nó chạy thẳng 1 mạch sang nhà hàng xóm, mồm vẫn ko chịu nhả con chim ra.Thế là 1 chú chimm đã ra đi thật.Thằng bé buồn quá vớ ngay 1 thanh sắt đuổi theo con mèo nhằm cứu con chim trong tuyệt vọng.Con mèo nằm trong góc nhà, thằng bé phang mấy phát nhưng mèo là loài sống dai, nó đã nhả con chim ra và tiếp tục chạy.Con chim trên tay thằng bé ko còn cựa quậy đc nữa,
Nhìn thằng bé tội nghiệp thật, nó vừa buồn vừa bực luôn miệng nói : hôm nay phải thịt con mèo này.
Thật là buồn cho thằng bé và số phận của con chim

Giá như.............mình mang thêm tiền, giá như thằng bé đồng ý bán với giá cũ thì con chim đã an toàn và sống với cuọc sống mới.

Đúng là người tính ko bằng trời tính.Lúc đó mình cũng ko biết giúp j thằng bé nữa, chỉ biết động viên và đưa cho nó 400K rồi xin chú chim mang về......Ra về vẫn còn áy náy vì ko biết mình có làm điều gì sai ko, ......
Đến giờ mình cũng còn thấy buồn buồn và thương thằng bé quá !

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bt thôi bác. Bác ko có lỗi gì hết. Bác đã cọc 100k nhưng thằng bé lại tự ý lên giá là phá vỡ hợp đồng. Theo thỏa thuận là bác có thể lấy luôn con chim mà ko cần phải trả thêm đồng nào. Lần sau bác buôn bán với nó cứ nói thẳng một câu : Nhóc muốn bán cho ai tùy nhóc nhưng đừng có chơi kiểu như vậy sau này chẳng ai mua nữa đâu. Bác thích con sáo đó quá chứ gặp e là yêu cầu thằng nhóc trả lại 100k. Còn nó muốn bán ai tùy nó. Sau này cạch mặt nó ra. Vậy là xong.

ps: Viết bài mà con mi nó hót điếc tai quá hjhj

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đừng hỏi độ khéo của mấy bác này luôn,hihi e xin phép các bác cho e đc phép mang giấy bút ghi lại, lần sau có gặp e lôi ra, hihi

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
bt thôi bác. Bác ko có lỗi gì hết. Bác đã cọc 100k nhưng thằng bé lại tự ý lên giá là phá vỡ hợp đồng. Theo thỏa thuận là bác có thể lấy luôn con chim mà ko cần phải trả thêm đồng nào. Lần sau bác buôn bán với nó cứ nói thẳng một câu : Nhóc muốn bán cho ai tùy nhóc nhưng đừng có chơi kiểu như vậy sau này chẳng ai mua nữa đâu. Bác thích con sáo đó quá chứ gặp e là yêu cầu thằng nhóc trả lại 100k. Còn nó muốn bán ai tùy nó. Sau này cạch mặt nó ra. Vậy là xong.

ps: Viết bài mà con mi nó hót điếc tai quá hjhj

Làm người ai làm vậy, đòi nó lại 100k mình thấy càng có lỗi hơn ấy.Trẻ con biết gì, đc tiền là nó thích mà.Với cả thằng này mình cũng hay lấy chim của nó nhiều , có chim non là nó alo liền à nên ko muốn làm hỏng mối quan hệ.Thôi thì mua giúp nó 1 con gọi là động viên tinh thần.Rút kinh nghiệm lần sau giao dịch rõ ràng, biết vậy trước mua 100k/1 em còn non về tự nuôi thì .............thuận cả đôi đường !

khuyenchaomi

Thành viên mới
SVC$
0
Thế nên tiêu đề câu chuyện của bác mới là Giá như!
Thực ra theo mình nghĩ duyên bác chỉ được thế thôi ạ! Mình nghĩ nếu không có duyên với em nó thì kiểu gì cũng không thể mua đươc con chim mình thích, cho dù dùng mọi mưu kế. Phải không các bác?

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đi mua chim hầu như là mua của bọn nhỏ chăn trâu nên em ít mặc cả, một phần do giá rẻ nên em luôn mua với giá tốt nhất cho bọn nó. Nhiều khi chỉ tăng 10k, 20k so với giá bên ngoài nhưng vui cả đôi đường.

luongdd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin góp vui cùng ae câu chuyện sau
Một lần mình vào Huế chơi tiện thể xem có chú Chào Mào nào hay hay thì bắt 1 chú về chơi
Theo người quen ở trong đó dẫn đi xem được 1 em đấu đá tốt ché xòe đuôi, hỏi chủ chim thì anh ta nhất định không bán, đầu tiên là 2tr rồi 2,5tr kết quá mình trả hẳn 3tr anh ta vẫn không. Sau một tuần trà mình bảo anh ta con chim của anh chơi cũng được hay là anh cho em mượn em đem ra Hà Nội để thi xem sao toàn chỗ người quen ( vì bạn mình ở trong Huế là quen với chủ chim) nếu anh không tin em đặt anh 5tr ở đây khoảng chục hôm nữa em có việc trong này sẽ đem chim vào trả cho anh, anh ta vẫn không đồng ý
Vạn sự khởi đầu nan, gian nan không được nản, mình đành chơi bài tiền trảm hậu tấu
Thôi anh ah con này anh bán thì để cho em còn để nuôi thì thôi, nhưng mạo muội hỏi anh có thể cho em mượn con này ra cội chơi một tý được không, đến đây thì anh ta đồng ý
Bụng mừng thầm phen này thì chết với ông rồi. Hai ae xách chú chim ra cội chơi được một lúc thì mình bảo a bạn mình đi về đến giữa đường đỗ lại một cửa hàng bán chim để mua một cái lồng đem ra chỗ vắng người đuổi chim sang lồng mới và cầm cái lồng cũ đập luôn, về nhà bạn mình cất chim rồi đem cái lồng vỡ đến gặp chủ chim nhăn nhó bảo anh ơi xui quá trên đường về bị bọn đua chim nó giật chim thì mất lồng còn nhưng vỡ thôi chẳng biết thế nào bây giờ chim thì mất rồi thôi cho em đền bác 3tr bác mua giúp em cái lồng để bác chơi vậy. Chủ chim gãi đầu rồi bảo thôi anh lấy chú 2tr thôi để anh mua cái lồng khác còn chim thì lúc nào anh mua sau. Cuối cùng 5tr chim không thì không bán mà chỉ có 2tr lại còn mất cả lồng hi..hi..hi...:dunggian:..........:dunggian:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
ẹc ẹc. Bác ác quá. E ko nói nổi lun. Làm vậy tội chết.:a22::a22::a22:

_Heartless

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hix, mấy cụ đừng **** E khi E phát biểu câu này nha: các bác muốn sỡ hữu bằng mọi giá? Có những chiêu chấp nhận được vì có sự đồng ý, có chiêu thì...
E trẻ người non dạ, các bác đừng chấp E nha
Many thanks
Dũng

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác toàn lừa nhau không thế à:a01:. Rồi có người bao biện chủ đó ko phát huy hết khả năng con chi đó cho mà coi hehe. Toàn là nghệ thuật buôn bán ko:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom