Guest viewing is limited

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu nói về kỷ niệm của những lần nuôi những con vật hồi còn nhỏ có lẽ không nhiều con vật may mắn còn sống sót. Cá lăn tăn ve vẩy lượn lờ chừng vài ngày rồi nhảy phóc ra khỏi bể. Bao lần sụt sùi kiu mama vớt cá vì nhìn nó thấy ghê ghê sao đó. :| Nuôi yến 4 cặp những tưởng nó sẽ sinh sôi nảy nở nhưng ko ngờ, lúc ấy không biết là kiến cũng là một kẻ thù của chim. Lần đó, nhìn vào cái tổ chim mà mình vụt khóc ré vì con yến mới hôm wa còn nhảy nhót, hôm sau đã là ... ác mộng.

Bẵng đi một dạo không nuôi con gì cả ngọai trừ chuột, gián và muỗi... Một người Cậu đem về cho 1 cục bông gòn trắng trắng xám xám. Cục bông ấy không bỏ mình mà đi như những con kia. Nó nằm gọn lắm xí phần hẳn trong 1 chiếc giày. Từ lúc đó, nó đã rất tham ăn. Mình tập cho nó một tên gọi, Ú , là tên của nó, và Ú ơi , là như một tiếng kẻng sấm vang rền báo hiệu những thức ăn ngon tuyệt vời trong phần đồ ăn dành sẵn cho nó sau mỗi bữa ăn. Để rồi mỗi khi mình cất giọng là 3 chân 4 cẳng chú nhóc chạy rầm rầm (vì va chạm vào các đồ vật trên đường chạy) mà phóng đến với mình. Kể cả những lần không có thức ăn mà mình gọi thì cũng với tốc độ như tên lửa ấy, chú nhỏ nhảy ra và nịnh nọt mình... Cục bông ấy lớn lên dần dần với những trò nghịch ngợm. Những lần mình tập chơi cầu lông đánh vào tường nó đứng đó sẵn. Ngó tới ngó lui, rồi thì dợm dợm chân bay ra nhảy nhảy với với để rồi té lăn bò kềnh... Những lần núp núp, thấy nó đi ngang, nhảy ra hù nó, khiến nó cong đuôi mà chạy... Những lần nhéo ngắt gõ vuốt lên cái đầu mềm mại xinh xinh. Những lần nhìn nó ngày ngày phát tướng đi khệnh khạng trong nhà như ong cụ để rồi lăn bò kềnh ra giữa nhà ểnh bụng lên trời một cách lời biếng .. Là những lần mà mình cảm thấy thật vui. Tuổi thơ mình có mèo ú ở bên cạnh với đủ mọi trò chơi. Đôi mắt đen lay láy tròn xoe, cái mũi đo đỏ khịt khịt, dáng vẻ thướt tha dịu dàng của nó. Mèo Ú bắt được chuột. Mỗi lần như thế nó kiu grù grù "không đc lại gần". Mình chỉ dám đứng nhìn vì nó sợ mình lấy mất con chuột của nó hay sao đó. Những khi ngủ thì mèo ú tòan chọn nơi gần chân mình mà dụi dụi đầu vào mặc dù chỉ đc nằm ngoài mùng. Khi đi học về, thì mèo Ú đứng chờ ngòai sân, kiu meo meo... Có lẽ vì đói wá mà chưa có đồ ăn :|

Rùi mèo Ú đi hoang lần đầu tiên. Mình không thấy nó. Khóc huhu cả tuần lễ. Đến tuần sau nó trở về vào lúc nửa đêm. Kêu meo meo ầm nhà như để cho mọi người biết nó đã trở về.. Sau chuyến đi bụi, chú chàng bụi bẩn bám đầy cả mình. Ở nhà, ăn uống đầy đủ no say, tháng sau, chú nhóc lại biến đi tiếp ....

...
...

Chú mèo con kiu meomeo 2 hôm nay vẫn đang lim dim trong lòng mình mà ngủ. Bỗng nhiên được bé Thủy nói là có mèo con, mình lại buột miệng xin mà không nghĩ ngợi đến sự khó chịu của mama. Hom qua, lúc Thủy vừa mở cái giỏ giấy có chú mèo con bé lon ton là mình đã cảm thấy như muốn nín thở vì cái sinh vật đẹp xinh bé bỏng ấy. :a44::a44::a44::a44::a44::a44::a44::a44::a44::a44::a44:

Chú nghếch nghếch cái mũi nhỏ nhỏ lên nhìn mình. Và mình thì nhìn lại chú. 4 mắt nhìn nhau rồi chú nhe răng ra: meooooooooo meo meo !

Mình đem chú nhóc về mà không biết xử lý sao cả. Giấu trong phòng rồi đi làm tiếp. Buổi chiều về, việc đầu tiên là hớn hở chạy xe thật nhanh về để xem cái sinh vật bé bỏng ấy ra làm sao... Không ngừng kêu meo meo.. Cho sữa uống, vẫn meo meo. Mình hòa âm theo cùng với mỗi tiếng kiu của chú: meo .. méo .. mèo !! ò bíet ròi.. Meo .. Méo >>> Mèo ...

Giang sơn của chú vẫn là cái giỏ giấy. Chú nhóc không ngừng tìm kiếm mọi cách để trèo ra khỏi giỏ. Mình chuyển địa bàn wa một cái giỏ nhựa lớn tầm khỏang vừa 2 đứa trẻ lên 2 vào, chú nhóc vẫn không ngừng đòi ra, nhảy tới, nhảy lui,, một cách thận trọng, để rồi, giỏ nhựa bị ngã, mình bắt vào lại. Chú nhóc làm lại. Đến khi thuần thục... Tối, vẫn cái điệp khúc meo méo mèo. Mình phải đem xuống dưới đất nhốt vào phòng tắm. Có lẽ mệt quá, chú nhóc sau khi ca hát chán chê rốt cuộc cũng ngủ.

Thứ 5 đi làm. Nguyên ngày, về, chú nhóc ca hát inh ỏi. Đi chơi. Về, cửa phòng tắm dưới đất mở toang. Hú HÚ :((... :a33: Con meo con của con đâu rồi? - Thả đi rồi !! - hú hú ... :a09::a09::a09::a09::a09: Vừa lúc đó, tiếng chú nhóc la lên đâu đó meo méo mèo ...

Ba nói, nó lạnh á. Ban nãy để lên đùi ba làm việc, nó im re. Và giờ, mình trùm áo cho chú nhóc, được ấm êm, nó grù grù trong lòng mình thiêm thiếp ngủ. :a44: Có lẽ chú nhóc đã kiệt sức, sau gần 1 ngày trời la hét.

Mỗi khi nhúc nhích cái chưn, nó grù grù tiếng nho nhỏ .. nghe đáng iu geh :heart:

Mình sẽ nghĩ đến việc đặt một cái tên cho chú nhóc... meo méo mèo giờ đang nằm im thin thít ... :-? Một cái tên đẹp tựa vầng trăng. Nằm ngủ mơ màng mà chân thì ngọ nguậy, khóe mép thì run run.. Tội chú bé con sau một chặng đường đấu tranh để được giữ ấm.

:-?

Tên gì bi giờ ?

hoanghuyenmy

Thành viên mới
SVC$
0
oh!
chị yeumèo nhỷ?vậy giống em rùi!
từ sáng đến trưa mà không thấy bé bự iu dầu thỳ "lệ tuôn trào" là cái chắk
nhưng mùa nay ở miền bắc đang lạnh,nên nàng ự nhà em chẳng chịu đi đâu,chị có ăn rùi chui vào ổ ,nằm khoanh tròn thui!:a18:
yeahhhh!iu bé bự nhất:a20::a18::a29::a27::a16::a04:

daisy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chèn ơi con mèo gì mà tính tình y hệch...
hay là chị dặt tên nó là meo meo luôn đi...hé chị

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng mến mèo lắm!! Bạn đặt tên cho nó là FORMAT đi hay là LUCY đi.Nghe rất dễ thương đấy.Chúc bé mèo lớn lên thật ngoan ngoãn và xinh đẹp.:D:DÀh không thì bạn đặt cho nó cái tên CHẢ RÁN đi.Mình nghĩ ra nhiều cái tên lắm.Hihi!!!:D:D

fly_tomoon

Thành viên BQT
SVC$
0
Sáng ni dậy, kiu meo meo cả nửa tiếng hơn vẫn ko nghe thấy tiếng đáp trả nhỏ nhẻ của meo méo mèo, nên mình phải vùng dậy đi kiếm tìm khắp mọi ngõ ngách trong phòng mình, mà vẫn biệt tăm. Gọi điện cho papa hỏi. Con meo con đâu rồi? Papa nói, sáng thấy nó trong phòng ba.

Vậy là vào đó kím tiếp lần nữa, kiu meo méo mèo 1 lúc, cuối cùng, thấy nó đang nằm nhìn mình trong đống mền gối của papa ! :|

Cái phía dưới mũi tự nhiên có 1 mảng đen nhìn tếu tếu. Sau khi dùng đủ mọi biện pháp để ẻm chịu đứng yên.

fly_tomoon

Thành viên BQT
SVC$
0
15 ngày, là 1 khỏang thời gian không lâu. Với meo của mình thì đó là cả 1 sự tiến triển. Từ lúc nào đem về, meo bé nhỏ không thể nhảy khỏi chiếc giỏ giấy cao chừng 30cm, phải cố gắng từng lúc 1. Đến hôm nay, meo đã có thể nhảy phóc nhanh nhẹn lên những chiếc ghế cao cao, và khám phá mọi ngõ ngách. Đôi mắt lấm lét, nét mặt nghịch ngợm với hàng ria mép lúc nào cũng bám màng nhện một cách ngộ nghĩnh, lúc ẩn lúc hiện ở một vị trí không thể nào đóan trước được là nơi đâu.

Cái nét mặt lo lắng (vì đói), nhưng lại bướng bỉnh ấy, dù cho mình có quyết uốn nắn theo kiểu dễ nuôi, cho gì ăn nấy, ko được đòi hỏi. Nhưng meo vẫn chỉ nhấm nháp qua loa nếu chỉ có cơm không mà không có kèm đồ ăn. Meo ăn 1 cách ngon lành, lúc đồ ăn và cơm đc trộn ngon, mà còn kiu nhỏ nhỏ grù grù... Mình vẫn chỉ cho ăn bụi. Đói thì vẫn kiu meo meo nhưng mình mở nhạc nghe. Được 1 lúc, meo bỏ đi ngủ. :| Lẵng nhẵng dạo chơi rồi quay lại nhảy phóc lên ngồi chung ghế với mình. Nghịch phá, gặm cắn, cào cấu. :| Những trò nghịch ngợm của mèo. Meo rất nhạy với những cử động sột sọat khe khẽ, những vật thể chuyển động nhanh và được lặp lại. Nó như là một trò chơi yêu thích nhất của meo khi được phục kích những ngón tay của mình, để rồi, tay chân meo ôm chặt và miệng thì cắn khe khẽ vào tay mình. Đó cũng là bản năng của meo. Cũng như bản năng của người là nghe nói và nhìn. Cái dáng rùn người lại và chân sau thì lắc lắc theo nhịp để phục kích vật thể chuyển động không thể không buồn cười vì như đang nhảy một điệu nhạc mơ hồ nào đó.

Meo cũng sợ độ cao. Những lần ôm meo lên xuống cầu thang, cái giọng run run kiu ngoeo ngoeoo khác hẳn cái giọng nũng nịu ngày thường khi mình gọi. Và, những lần mình gọi, meo thường xuất hiện. Hẳn là thế rồi. Hiển hiện như câu chữ khi ta cần là có. Meo nghểnh mặt, từ một ngóc ngách nào đó, vươn vai, ưỡn mình, sau cơn ngủ lười biếng, và ánh mắt tròn xoe với cái đuôi ngắn ve vẩy như ngọn lúa nhỏ, phất cờ chạy đến bên mình ....

...
Có lẽ gọi meo là cái tên meo thôi, vì hiện giờ, mình chỉ cần gọi đúng như thế: meo meo meo, là có meo ngay bên cạnh mình...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom