Guest viewing is limited

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
hai chú manhmanh nhật của em cứ lấy rơm nhét vào tổ của chúng rất nhiều em nghĩ là chắc nó sắp đẻ.mong các anh cho em vài lời khuyên để em có thể có những chú chim non đầu tiên.thank:a15::a15:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim nếu lứa đầu thì có thể chúng ấm trứng, nhưng không đậu, có thể thôi nhé, và có thể là lứa kế sau.
Em nên bổ sung các thức ăn giúp chim sinh sản tốt, nên bỏ cái mai mực/nan mực vào lồng của chúng
cho chúng tự bổ sung canxi, rất là cần thiết. Rau xanh như salad

Trên chỉ là vài yếu tố cần thiết mà thôi, chờ các anh em rành vào giúp thêm nhé!

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
khi manh manh tha rác thì chũng nó đang lót ổ và muốn đẻ ,bạn cần lưu ý máy cái này :
1.Ngoài hỗn hợp hạt đầy đủ dinh dưỡng ,còn phải bổ sung thêm các chất đạm như "thức ăn mềm " hay "kê ruột trộn trứng ",và tất nhiên là cả rau xanh nữa như xà lách ,rau cải ,mua về nhớ rửa sạch để ráo nước.Nếu ko làm dc thức ăn mềm thì có thể thay tạm bằng cám chòe ,yến
2.Bổ sung chất khoáng ,nếu bổ sung bằng mai mực thì chưa đủ đâu mà tốt nhất bạn nên mua loại khoáng đen có ở các hàng bán đồ ăn cho chim,hoặc bạn tự làm ,hoặc bạn xem ở shop SVC ol có khoáng cho chim ko thì mua nhé,cái này quan trọng cho sự hình thành vỏ trứng
3.Đặt chuồng chim nơi yên tĩnh và cao và khô ráo ,tránh chuột,kiến ,thoáng mát ,ko có gió lùa .Chuồng chim nên có nhiều cầu cho chim non nhảy nhót và cả chim bố mẹ nhảy nhót tập thể dục
4.Ổ cho chim có hình cái chén rộng bụng ,thắt miệng,đường kính bụng khoảng 10-15 cm là dc ,tốt nhất là lấy cái gáo dừa khoét lỗ nhỏ ĐK khoảng 4-5 cm cho chim ,và nhất thiết phải đặt ổ nằm ngang ,miệng hướng sang ngang ấy mà
5.Chim đẻ lứa đầu có hai cái khó ,chim ko đậu trứng là thứ nhất và chim ấp trứng vụng là thứ hai ,cái khâu đậu trứng hay ko là tùy tình hình chim bố mẹ có khỏe và đủ chất ko,ngay cả khi chim bố mẹ khỏe mạnh nhưng vẫn ko đậu trứng thì đợi đến những lứa sau ,chúng sẽ có kinh nghiệm abcxyz hơn :a04: .Còn vấn đề ấp trứng thì manh manh vốn cũng là loại chim nuôi con khá ,nếu bạn chỉ có ý định cho chim non ra đời khỏe mạnh thì bạn hãy mua thêm vài cặp sắc nhật ,cho bọn nó đẻ cũng thời kì rồi láy trứng manh manh cho sắc nhật ấp ,sắc nhật mà nuôi con thì nhất đấy :a04: .Còn nếu có ý định cho manh manh nuôi con cho nó quen dần và có nhiều kinh nghiệm cho những lứa sau thì bạn cứ cho bọn nó ấp thôi ,ko cần qua sắc nhật .Đặc biết tránh tình trạng chim ko đẻ trứng ở ổ mà đẻ trứng ở máng ăn nhé ,nếu bị thì tớ nêu cách chữa sau :a01:
Trên đây chỉ làvài kinh nghiệm cỏn con của tớ thôi
Bạn còn gì thắc mắc cứ nêu ra nhé ,tớ và những bác có kinh nghiệm sẽ chỉ dẫn cho bạn
Chúc bạn có những chú chim xinh xắn :a01:

LTS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cứ nghe mấy vụ chim đẻ này mình cứ thấy rộn rạo trong lòng thế nào ấy, cái cảm giác vừa chăm sóc đôi chim đẻ, ấp, rồi nuôi con mới thú vị làm sao... cứ hồi hộp, lo lắng và mong đợi một kết quả tốt đẹp. Dù có khi phải thất vọng và buồn... một chút, nhưng rồi nhanh chóng qua đi để lại tiếp tục hi vọng... Chúc những chú chim của bạn sẽ sớm có 1 đàn con khoẻ mạnh, xinh đẹp. Nhớ thông tin thường xuyên để mọi người chia sẻ cùng bạn nhé.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
quá trinh chim đẻ rất thú vị ,chim đẻ bạn cần chịu khó quan tâm quan sát để có sự cố gì thì can thiệp đúng lúc ,nhưng cũng đừng can thiệp quá ,ko chú chim sẽ bị stress mà bỏ ổ ,bỏ trứng đấy .
Bạn hãy xem cách post hình lên diễn đàn và nếu có thể thì nhớ cập nhật tình hình cặp manh manh này nhé ,rất nhiều người quan tâm đấy .
Nhẹ nhàng ,cẩn thận khi chụp hình nhé :a06:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
thức ăn mềm phải chế biến ra sao mong anh chỉ dạy .chim đẻ khoảng bao nhiêu trứng ở lứa đầu tiên vậy anh.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
...chim đẻ khoảng bao nhiêu trứng ở lứa đầu tiên vậy anh.

Theo mình được biết thì manh manh sinh sản rất sớm, khoảng 3 tháng tuổi thì bắt đầu đẻ rồi, mỗi lứa từ 3 đến 7 trứng. Phần đông những người nuôi manh manh thường cho sắc nhật ấp vú, vì manh manh ấp không chuyên cần hay bỏ tổ giữa chừng nên dễ bị hư trứng. Thật sự thì manh manh vẫn tự ấp và nuôi con được nếu bạn làm theo các điều kiện sau :

-Lồng chim phải đặt nơi yên tĩnh, ít người hay động vật lai vãng, gần nơi có nhiều cây cảnh, non bộ càng tốt .

-Lồng phải bịt kín, chỉ trừ mặt tiền lồng, mặt tiền nên hướng về phía có cây xanh.

-Tránh tiếp xúc thường xuyên với chim khi chúng đang nuôi con, khi cung cấp thức ăn hay nước uống phải nhẹ nhàng không làm chúng hoảng sợ.

Phương pháp trên cũng có thể áp dụng cho loài chim khó chịu như bảy màu tự ấp và nuôi con nữa đó .

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
thực ra bảy màu thì quả thực là rất làm người nuôi khó chịu khi muốn cho chúng đẻ trứng tự ấp ,bởi vì bảy màu có thể nói à mong manh hơn manh manh nhiều ,nó dễ bị stress mà
Còn manh manh thì có thể dễ dàng cho tự ấp,ko cần quá cẩn thận như bác Vũ nói nhưng dc thế là tốt nhất
Về vấn đề thức ăn mềm thì HB ko tiện nói ra ở đây ,mong bác Vũ cho anh em biét công thức dc ko?

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Trong tự nhiên thì bảy màu nói riêng và các loại finch nói chung đều tự ấp và nuôi con được (quy luật bảo tồn nòi giống mà), nhưng trong quá trình thuần hoá con người đã làm mai một khả năng này của chúng. Để khôi phục lại khả năng này điều cần nhất là giúp chúng có cuộc sống yên ổn (tránh bị stress) và được gần gũi với thiên nhiên. Trên lý thuyết là vậy nhưng để làm được điều đó thì thành công không phải chuyện dễ vì còn tuỳ thuộc vào điều kiện, khả năng, sự kiên nhẫn của mỗi người nữa.

Mình biết GC đang trong quá trình nuôi thử nghiệm cho bảy màu tự sinh sản trong aviary đó. Hy vọng sẽ thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: manhmanh nhật của em đã để rồi hihi

mấy anh ơi thật bất ngờ ,sau một tuần em đi thi không để ý gì tới hai chú manh manh nhật này và khi em cho chúng ăn thì thấy một quả trứng nhỏ màu trắng ở trong khay đựng kê...:a26::a26::a26: em cho bông gòn vào thì thấy chúng cứ gắp bỏ vào ổ chứ không lót cho quả trứng đã đẻ ở trong khay.mấy anh cho em hỏi như vậy thì chúng sẽ đẻ tiếp trong ổ phải không.em có cần lấy quả trứng trong khay đựng kê vào ổ đẻ hay không:a23::a23:mong các anh chỉ dạy.thân

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Yêu cầu bỏ ngay trứng vào ổ nhá ,thói quen đẻ trứng trong khay mà ko đẻ trong ổ là rất xấu bạn ạ .Chim đến thời kì sinh sản như vậy mà ko có vật liệu lót ổ thì chúng sẽ đẻ vào khay kê bởi kê hạt có phát ra nhiệt lượng tương đối ,chúng cảm thấy chỗ đó ấm áp tốt cho việc sinh sản nên đẻ vào đó
Và bạn nên cho vật liệu lót ổ là râu ngô (mua ở hàng thuốc bắc )hoặc rơm khô hay xơ cỏ
Nếu chúng còn tiếp tục đẻ trong khay thì phải có cách chữa cho chúng

vubaluan

Thành viên mới
SVC$
0
Manh manh nhật của bạn thế nào rồi, cặp manh manh của tôi đã đẻ 5 trứng nhưng chỉ nở có 3 em. Hiện tại đã được 3 tuần tuổi. Chim con đang tập ăn.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thấy mấy bác nuôi chim đẻ thì em cũng háo hức gớm, bạn nào biết chỗ nào ở Đà Nẵng bán Manh Manh hoặc Sắc Nhật chỉ em với, Chắc Đà Nẵng không chơi loại này, em chưa thấy bọn nó ngoài đời, hic. Hoặc nếu không có thì chỗ nào bán Hoàng Yến mái để đẻ, lúc xưa mình có nuôi Hoàng Yến đẻ rồi nhưng bây giờ tìm con mái đẻ chẳng thấy ai bán, ai biết chỗ nào bán cho xin địa chỉ hoặc có chuyển nhượng em chơi, pm nick mình nha

Chân thành cảm ơn

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thấy mấy bác nuôi chim đẻ thì em cũng háo hức gớm, bạn nào biết chỗ nào ở Đà Nẵng bán Manh Manh hoặc Sắc Nhật chỉ em với, Chắc Đà Nẵng không chơi loại này, em chưa thấy bọn nó ngoài đời, hic. Hoặc nếu không có thì chỗ nào bán Hoàng Yến mái để đẻ, lúc xưa mình có nuôi Hoàng Yến đẻ rồi nhưng bây giờ tìm con mái đẻ chẳng thấy ai bán, ai biết chỗ nào bán cho xin địa chỉ hoặc có chuyển nhượng em chơi, pm nick mình nha

Chân thành cảm ơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom