Guest viewing is limited

nhokpo14

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa đọc trên diễn đàn là loại chim Manh Manh là loại chim dễ nuôi, sinh sản tốt trong môi trường nuôi nhốt nên em quyết định làm 1 cái lồng rất to để nuôi. Hôm chủ nhật em có thấy người ta có bán Manh Manh nên vào mua, giá là 70k/cặp. Nó là Manh Manh ta nên e mua 2 cặp. Mấy hum nay em cứ lướt web xem có gì về chúng thì tìm hiểu thêm nhưng k có. Bây h e có 1 số câu hỏi muốn hỏi là:
1: Làm sao để biết Manh Manh đã đủ lớn để bắt đầu sinh sản?
2: Manh Manh sinh sản vào khoảng tháng mấy?
3: Em có cần lấy vải che hết lồng chỉ trừ chổ mặt tiền cho chim nhìn cây thôi( vì nhà e nhiều người cứ qua lại qua lại sợ nó nhát k sinh sản được)
4: Khi nuôi đẻ thì e cho chúng ăn gì? Khi đẻ xong nen6 cho ăn gì?
5: Em k biết cho chúng ăn gì trừ hạt kê thôi( hôm trước em có bỏ dưa chuột và sà lách cho chúng nhưng k thấy nó ăn). Giờ em phải cho chúng ăn gì để bồi bổ
Thank!!!!!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Manh manh ta hay còn gọi là chim hoa mai, nó khác với manh manh Nhật là loài chim thuần hoá nuôi sinh sản trong lồng từ lâu. Còn manh manh ta là chim hoang dã, vào khoảng tháng 6 âm lịch là mùa sinh sản của chúng trong tự nhiên, đây cũng là thời điểm đánh bẫy chúng của các thợ săn, nên lúc này tìm mua ở các tiệm chim rất dễ. Vì manh manh ta là giống chim hoang dã nên muốn nuôi sinh sản trong lống e rằng rất khó. Dưới đây là 2 topic nói về giống chim này em vào tham khảo để tìm hiểu thêm về chúng.

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=3485

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=4386

nhokpo14

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hình Manh Manh

Hình ảnh manh manh nhà em nà! Mọi người xem rồi cho em ý kiến nha!
P/S: hình hơi xấu vì em chụp buổi tối với lại tụi nó nhát quá nhảy tùm lum nên không được đẹp:a31:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối:

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
manh manh này nhìn đẹp nhỉ,nó khác mấy con chim manh manh thả phóng sinh ở cái mỏ đỏ nhỉ.em mua ở thuận kiêù fải ko.ngta có bớt ko em?a thấy lạ tính mua ma sợ tụi nó lấy manh ,manh phóng sinh đem nhuộm cái mỏ màu đỏ nên ko dám:a14::a14::a14:

shapeless

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhokpro14 ơi, chim này là manh manh ta (mai hoa), khó sinh sản trong lồng nuôi lắm đấy, chưa thấy ai nuôi đẻ manh manh ta để bán cả, toàn đi bẫy về bán thôi. Ở Thuận kiều đợt vừa rồi bán manh manh ta với giá 50k/ 1 cặp nếu mình chịu đứng trả giá. :))
Chắc nhokpro nhầm với manh manh nhật rồi! Manh manh nhật mới dễ sinh sản trong lồng nuôi nhốt. Nếu nhokpro14 có mua manh manh nhật về nuôi trong lồng to thì nên nuôi 1 cặp, hoặc 3 cặp trở lên nhé. Nuôi 2 cặp là tụi nó đánh nhau suốt ngày đó.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thuận Kiều mà tiệm nào vậy bạn? mình mới chạy ra tìm mà không thấy.

nhokpo14

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ax em đâu có mua ở Thuận Kiều em mua ở Quận 12 ák. Ở đây có 1 tiệm bán rất nhiều Manh Manh ta giá lại rẻ nữa 70~80k/cặp:a21::a21::a21:

shapeless

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi xich con, chỗ bán chim ở thuận kiều thường hay bán từ sáng sớm tới trưa muộn. Chỗ bán chim này là do 1 số người bán dạo mang đến đó bán chứ không phải tiệm chim.. Nó nằm ngay góc Thuận Kiều - Tân Hưng, dưới chân cao Thuận kiều Plaza, hôm nào có bán sẽ rất nhộn nhịp, bạn nhìn là thấy liền, không phải tìm kiếm gì đâu.

tracryum

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa đọc trên diễn đàn là loại chim Manh Manh là loại chim dễ nuôi, sinh sản tốt trong môi trường nuôi nhốt nên em quyết định làm 1 cái lồng rất to để nuôi. Hôm chủ nhật em có thấy người ta có bán Manh Manh nên vào mua, giá là 70k/cặp. Nó là Manh Manh ta nên e mua 2 cặp. Mấy hum nay em cứ lướt web xem có gì về chúng thì tìm hiểu thêm nhưng k có. Bây h e có 1 số câu hỏi muốn hỏi là:
3: Em có cần lấy vải che hết lồng chỉ trừ chổ mặt tiền cho chim nhìn cây thôi( vì nhà e nhiều người cứ qua lại qua lại sợ nó nhát k sinh sản được)
4: Khi nuôi đẻ thì e cho chúng ăn gì? Khi đẻ xong nen6 cho ăn gì?
5: Em k biết cho chúng ăn gì trừ hạt kê thôi( hôm trước em có bỏ dưa chuột và sà lách cho chúng nhưng k thấy nó ăn). Giờ em phải cho chúng ăn gì để bồi bổ
Thank!!!!!
Nếu bạn mới nuôi thì nên chọn Manh Manh Nhật,chúng dể nuôi sinh sản hơn Manh Manh ta vì đã thuần như gà và Bồ câu,còn Manh Manh ta thì về phải thuần hóa cho quen người,quen lồng + thức ăn.Rồi mới tính đến chuyện cho chúng ghép đôi sinh sản.Như vậy bạn dễ bị nãn hơn do mình đầu tư công sức vào nhiều mà thành công thì không chắc chắn.
Nếu bạn tìm được chổ mua Manh Manh Nhật thì nên chọn khoảng 2 -3 cặp,dĩ nhiên là ngoại hình đẹp,đầy đủ móng ,mắt và không dị tật,bay nhảy bình thường.Manh Manh Nhật hiền nên về nhốt chung lại,chọn cặp nào ưng ý thì bắt ra riêng.
Bạn nên chọn con trống và mái có màu sắc đẹp,mỏ chúng phải đỏ tươi.Chim trống thon dài,chân đỏ cao và to.Chim mái thon thon tròn,chân lùn một chút.Chim nhanh nhẹn,trống căng lửa thì hay ưởng ngực hót lách chách.
Thường chim đã trổ mã thì nuôi độ vài tháng nữa là sinh sản thôi.
Manh Manh nhật nếu bạn nuôi chỉ 1 cặp thì nên che lại,còn nuôi nhiều bạn treo những lồng cách nhau một ít,vì treo sát quá khi cặp bên này đang...ấy ấy trên cầu thì con trống lồng kế bên thường nhảy đến ...hù,làm cho cuộc giao ban không mấy thành công.:a17:.Bạn tìm chổ khuất người mà treo,như trước ban công,trên sân thượng(che chắn nắng gió cẩn thận) thì tỉ lệ thành công cao hơn.
Nuôi đẻ thì bạn cho chúng ăn nhiếu loại hạt như:Kê,mè,lúa...trộn chung.Bổ sung thêm rau xanh,khoáng chất.
Rau xanh và khoáng rất quan trọng.
Chúc bạn thành công!

GoldenCanary

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa đọc trên diễn đàn là loại chim Manh Manh là loại chim dễ nuôi, sinh sản tốt trong môi trường nuôi nhốt
Manh manh là loài chim khá dễ nuôi, nhưng không dễ thuần hóa. Sinh sản tốt trong môi trường tự nhiên, môi trường nuôi thì ngược lại - khó sinh sản do khó tạo được điều kiện môi trường toàn cỏ lau để Manh manh làm ổ khỏang 1,5 - 1,8m cách mặt đất.

nên em quyết định làm 1 cái lồng rất to để nuôi.
Rất tốt vì lồng càng to chúng sẽ càng thích, càng khỏe mạnh vui vẻ.

Mai hoa sinh sản khi đã hoàn tất thay lông. Con trống khi ấy đỏ rực rỡ, con mái cũng rất đỏ. Mỏ của cả 2 đỏ tươi.

Bắt đầu vào mùa xuân vào có thể kéo dài đến gần hết mùa thu.

Nên làm vậy nếu có nhiều người qua lại, mục đích để chim đỡ nhát. Sau vài tháng đã quen thì có thể bỏ tấm che ra.

4: Khi nuôi đẻ thì e cho chúng ăn gì? Khi đẻ xong nen6 cho ăn gì? 5: Em k biết cho chúng ăn gì trừ hạt kê thôi( hôm trước em có bỏ dưa chuột và sà lách cho chúng nhưng k thấy nó ăn). Giờ em phải cho chúng ăn gì để bồi bổ
Như đã nói: điều kiện nuôi đẻ là rất khó khả thi. Nên có lẽ chưa cần quan tâm đến vấn đề này.
Để nuôi chim khỏe mạnh: một hỗn hợp các loại hạt đa dạng vừa miệng chim là cần thiết. Hạt kê, mè, xà lách... đều được.
Mỗi tuần 1,2 bữa cho ăn bột cám trứng của yến hót, vành khuyên, chích chòe... đều ổn. Rất cưng chim thì có thể cho vào bột vài chú sâu gạo thật non, chim cũng sẽ thích.
Cung cấp Vitamine bằng rau xà lách, hoặc mầm non của các loại hạt (ngâm nước cho nảy mầm) đều tốt.

Nuôi Manh manh ta thích ở chỗ: dễ nuôi, không đòi hỏi chăm sóc cầu kì. Hót hay, âm điệu luyến láy vừa đủ nghe, tiếng không to quá. Màu sắc đẹp và có độ nhí nhảnh tinh nghịch đáng yêu trong chuồng.

Đây là 1 con trống 2 năm tuổi chuồng của GC:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
tận mắt thấy vào ban đêm avairy của chị củng đủ...:a45:.giờ thấy hình bé này càng thêm nghiện hơn.hixhix...giá mà...:a22:.trả lời ngắn gọn,súc tích.hihi.QUÁ HAY!!!!!

nhokpo14

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng muốn nuôi sắc nhật lắm chứ bộ:a17:. Tại vì em ở q12 mà khu này không ai bán sắc nhật hết muốn có thì phải 170~240k/cặp lận:a17::a17::a17:. Em đang kiếm người nào có lấy rẻ cho em tại mới lớp 8 mà đã mê chim nên vốn không cao lắm:a33:

kyung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em nghe nói manh manh nhật ko hót , manh manh ta mới hót phải ko mấy bác:a11:

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
ủa cho em hỏi chim manh manh người ta dùng để phóng sanh thì phải, những con đó có hót hay không ạ:a01:, thấy hình thì nhìn cũng đẹp lắm :a12::a12:, có gì các bác chỉ thêm cho em nha

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
ủa cho em hỏi chim manh manh người ta dùng để phóng sanh thì phải, những con đó có hót hay không ạ:a01:, thấy hình thì nhìn cũng đẹp lắm :a12::a12:, có gì các bác chỉ thêm cho em nha

Phóng sanh bằng chim Manh manh là hạng vip à nghe ( 01 cặp 200 - 300ng.đồng ). Chắc em nhằm rồi đấy, người ta chỉ phóng sanh bằng chim ri hay gọi là chím sắc ( sắc hí, sắc ô ... ), chẳng ai phóng sanh bằng chim Manh manh ( mai hoa ) như em nghĩ.

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đúng là hồi xưa người ta có dùng manh manh ta để phóng sanh đó bạn, nhưng đó là chuyện mấy chục năm về trước lúc đó chim chóc còn nhiều, còn bây giờ đừng nói chi manh manh ta ngay cả áo già, sẻ thông ........ người ta còn bán cho dân chơi finch chứ chẳng để phóng sanh nữa là :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom