Guest viewing is limited

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Hiện nay, chơi Chào Mào có rất nhiều kiểu lồng, cóng và một số phụ kiện đi kèm, sau khi tìm hiểu và thực nghiệm trải qua em có một số ý kiến thế này.
- Lồng: có hai loại phổ biến nhất là lồng vuông và lồng tròn, lồng vuông phổ biến vùng miền trung và cho thấy được độ phù hợp và đẹp với những chú CM. từ đó được lan rộng ra và hâu hết bây giờ ai chơi chào thì đều dùng lồng vuông. thực ra thì loại lồng nào cũng ok cả,
- Cóng cám và cóng nước: Cóng cám ta nên dùng cóng có độ nông, không sâu, miệng to vì khi chi ăn ko bị cọ vào mào, dễ gây hỏng và bẩn mào chim, mặc dù khi nó ăn nó cụp mào xuống nhưng ko thể tránh khỏi. Với cóng sâu cũng vậy. Cóng nước thì ta có thể dùng cóng thủy tinh dài để ngoài, CM là loại uống nhiều nước vì nó chịu nóng kém, hơn nữa CM là loài ăn uống sạch sẽ nên cóng nước ko hề bị bẩn vì cám nên việc về sinh cám ko có vấn đề gì đáng ngại cả.
- Móc hoa quả: tùy từng người dùng loại móc khác nhau, ta có thể dùng loại nẹp giữ lồng và khay đựng phân, cái loại bằng inox đấy, ta có thể dùng kìm làm thành 1 cái móc hoa quả rất đẹp. ko nên dùng bằng các đoạn thép nhỏ, nhìn mất thẩm mỹ.
- Cầu đứng: CM có dáng nhảy nhẹ nhàng, uyển chuyển. trong các kiểu bố trí cầu chính và phụ tôi thấy cách làm cầu đứng có hình tròn (cầu cong có 2 đầu bám nan lồng) rất hay và hợp với phong cách di chuyển của CM. ta có thể bố trí 2 hoặc 3 (tùy ko gian lồng) cầu như thế này ko cách xa nhau về độ cao vì CM ko ưa nhảy cao. khi CM di chuyển trên cầu và qua cầu khác tôi thấy cách này thể hiện được hết dáng của CM, mềm mại hơn đi di chuyển. đây là thực tế mình đã thử nghiệm trên 1 chú CM của mình khi cho chú ở 2 kiểu bố trí khác nhau. với cách bố trí 1 cầu chính và 1 hoặc 2 cầu phụ thẳng vuông góc nan lồng thì chú nhảy ko đẹp, hay nhảy bám nan lồng, và với cách kia thì thấy hẳn sự khác biệt. Nó còn có vẻ thích thú và hót nhiểu hơn.
Lưu ý: cách bố trí này ta có thể bố trí được nhiều cầu hơn trong cùng 1 ko gian nhưng ko làm chim thấy gò bó và chật chội, khoảng cách giữa các cầu ko xa sẽ đáp ứng cách di chuyển của CM, chim có thể xoay người mà ko bị đụng vào lồng và nó có thể đứng được nhiều kiểu hơn. Có nhiều con CM có tật là bám nóc lồng ngủ mà ko đứng cầu, ta có thể dùng 1 cái cầu phụ nhỏ để ở nơi chú ta hay bám ngủ, chu ta sẽ đứng ngay thôi
- Cám: nếu chơi bình thường để ngắm và giải trí thì không quá cầu kỳ về cám, ta có thể dùng cám ba vì là đủ, cái này đã nói đến nhiều trong các topic khác. Như tôi dùng cám ba vì và quả kỳ tử cắt đôi và sao lên.
- Tắm cho CM: CM có vẻ thích tắm trong những cái bát sứ hay thích hợp nhất và cái đĩa hứng nước để dưới các chậu cây cảnh. tầm 10 -20k 1 cái.

Qua tìm hiểu và thực tế có được của em chỉ có vậy, có sai sót hay thiếu thông tin nào các bác góp ý hộ em nhé. thanks

dinhnghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết hay và rất đầy đủ nội dung:
Anh em trong diễn đàn cần đề cập thêm lồng bẩy (cần bổ sung thêm những gì, dùng cống loại nào) hiện em đang dùng lồng bẩy kiểu huế (tuy chưa có chim mồi nhưng thỉnh thoảng sang qua lồng bẩy cho mấy chu CM quên lồng) và các phụ kiện kèm theo. em tay nghề còn yếu chưa tham gia được nhiều

horsewindy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết rất hay và bổ ích cho những người mới tham gia nuôi chim, xin cám ơn bạn nhiều.

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu có hình minh họa nữa thì thật là dễ hiểu nhưng cũng thank pác duongtumai đã chỉ dẫn !

moscow_snow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết khá chi tiết và rất công phu! Chào Mào đuợc chăm sóc kỹ thì rất nhanh thuần! Rất thích tắm! Mỗi ngày cũng đuợc!

lepa65

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanhks so much ! :a04:
Trong đề tài này tôi nghĩ bạn là chơi tương đối sâu đấy.Tôi cũng rất thích bài trí lồng sao cho mãn nhãn mình,nhưng được bạn nào cùng chung ý tưởng thì sung sướng vô cùng.Theo ý kiến riêng tôi,vì sự linh hoạt của cm nếu biết bài trí nhiều cầu hợp lý thì cũng thấy rất đẹp và sinh động,nhưng các cầu phải có
kích cỡ to nhỏ khác nhau (khoảng từ 0,8-1,5cm) để cho chú em nó hứng thú vối cảm giác mới lạ từng
nhịp điệu...funny:a16:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom