Guest viewing is limited

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Tình hình là thế này ,mình mới mua 1 em lửa mái hình như là chim con 2 mùa ở thuận kiều , rất dạn , mua về treo gần aviary mấy ngày , em lửa trống mép thì định cư trong đó cũng trên 3 tháng , hót nhiều , cứ 5h30 sáng là hót inh ỏi tuy còn hơi nhát , Sau vài ngày treo gần aviary thì thấy em trống có vẻ năng nổ và hót nhiều hơn , em mái cũng có hót lại . mình quyết định thả em mái vào .
Em trống thì cứ lâu lâu bay sát lại gần em mái rồi lại bay ra , 2 con không hề đánh nhau , nhưng có vẻ em mái không thích , nếu em trống làm quá là em mái xù người khè làm trống bỏ chạy , cứ như vậy mấy ngày rồi .
Mình có nên thay em trống khác không , hay cứ để như vậy rồi chúng cũng quen .
2 em nó sống rất hòa thuận không bao giờ đánh nhau .
các bạn có kn cho mình ý kiến với

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Chào bạn nghiado!
- Con trống mép vàng của bạn đã được mấy mùa rồi? Nếu em nó là mép của mùa rồi thì theo mình nghĩ em nó chưa có kinh nghiệm dụ mái (trai tân mà hehe..) nên làm sao em mái mê nó được. Mình cũng đang có 1 cặp như vậy: trống con mùa rồi (khoản được 12 tháng), em mái bổi khá dạng người. Mình ghép 2 em nó trước tết đến giờ mà vẫn chưa có tín hiệu gì cả. Tình trạng y hệt giống như cặp chim của bạn miêu tả.
- Có thể em mái bạn mới mua ngoài tiệm về nên về sức khỏe và chức năng sinh sản chưa chuẩn bị kịp. Bạn nên tẩm bổ cho em nó lấy lại sức, khỏe mạnh thì lúc đó em nó mới sẳn sàng cho mùa đẻ của mình.
- Nếu như bạn có em trống nào từ 1 mùa trở đi và đang căng lửa thì có thể ghép với em mái đó, tỷ lệ thành công sẽ cao hơn.
Chúc bạn thành công!

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
ây da, quan trọng nhất vẫn là e mái của bạn chưa sẵn sàng để bắt cặp và đẻ thôi, bạn cho chim ăn nhiều loại thức ăn và thêm giun xem sao.con trống thì sung nhưng chưa có kinh nghiệm dụ mái. Nếu e nó dụ mài tốt thì đó cũng là một nguyên nhân để kích thích mái bắt cặp và có trứng.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Thanks các bác góp ý , mình cũng đang theo dõi xem sao , dạo này mình cũng tích cực tăng cường mồi tươi sâu , cá , tép , dế , vỏ trứng , mai đi mua ít giun đất cho ăn . Mình cứ nghĩ chim mái thì lúc nào cũng sẵn sàng cho trứng chứ , ai biết đâu là cứ phải ăn uống đủ chất mới săn sàng làm chuyện người lớn ..
Ah lúc chiều mình có mở file mp3 lửa cho mái cho tụi nó nghe , thấy em trống làm ghê lắm phình cổ , ưỡn ngực ra dáng hót oai lắm , em mái thì tạch tạch liên hồi .

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
như vậy là bạn đi được 1/5 chặng đường rồi đấy,kiên trì đi bạn nhé mình nghĩ chúng chịu nhau nhưng chưa đến lúc thôi.bạn để ý khi bỏ thức ăn vào con trống nhường cho con mái thì ok rồi đó chờ con mái căng là xong thôi.

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Thường thì khi ghép cặp đến khi chim mái đẽ khoảng 2 tuần.Nhưng có cặp lâu hơn..Nếu bạn ghép lâu quá rồi mà chưa có biểu hiện gì thì bạn nên lấy 1 con trống khác nếu có dư kê sát aviary cho đánh nhau khoãng 5 phút....Cái này sẽ kích thích con trống trong chuồng sung hơn và nhanh đạp mái..Chúc bạn may mắn nha !

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình cũng mới ghép được khoảng chục ngày thôi , mình để ý cứ khi bỏ mồi tươi vào thì em mái bay xuống chén trước , còn em trống thì đợi khi nào em mái ăn chán rồi mới dám bay xuống ăn .
vẫn đang trong quá trình theo dõi , hy vọng có thể thành công như các bác đi trước .

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Sáng nay 21.3 thật bất ngờ , em mái đã tha rác , chưa biết sẽ ra sao nhưng mình cũng rất mừng , nếu thành công có lẽ là ngoài mong đợi , vì aviary của mình là ở vị trí không thuận lợi , rất ồn, ngay góc ngã 3 đường, thường xuyên có người, xe cộ qua lại. thậm chí buổi tối cũng rất nhiều tiếng động mạnh. Vẫn hy vọng các bác nhỉ .

davidnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi, vậy khá rùi. Mình mới ghép 3 hôm mà em đực chưa căng, hai em chưa bắt cặp hix. Còn 2 em than hôm nay đã làm tổ xong chắc vài hôm nữa đẻ. Miền bắc mới ấm nên chim làm tổ hơi muộn

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm nay để ý thì thấy em trống hình như có vẻ nhát hơn mọi khi , phần lông tơ màu vàng dưới đuôi gần hậu môn rụng khá nhiều , không biết có phải bị em mái dí không nữa , vì mình thấy lâu lâu em mái xung lên nẹt em trống , em mái có vẻ tích cự tha rác lắm rồi , tổ mình làm bằng thùng bìa cứng khoét lỗ , thấy rơm chìa ra ngoài chắc cũng tha được nhiều nhiều , mình không dám vào aviary nên cũng chưa rõ tình hình ra sao .
Ah các bác cho mình hỏi khoảng bao lâu thì em nó làm tổ xong và đẻ trứng nhỉ , em trống không phụ em mái tha rác làm tổ gì cả , buồn ....

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Thường thì em mái làm tỗ từ 2 đến 3 ngày...rồi 3 ngày sau đẽ trứng....Con trống sẽ kô tham gia làm tổ hay là ấp trứng gì hết..chĩ đứng ngay cửa lồng hót suốt ngày thôi...bạn yên tâm...Nếu cặp này là lần đầu tiên bạn ghép thì nên đễ yên đừng vô coi tổ..Khi nào có vấn đề gì đặc biệt mới vào coi thôi...hahaha vậy là bạn đi được nửa đường rồi đó..giờ chĩ chờ chim đẻ..ấp và nở thôi...Chúc mừng bạn !

habird

SVC$
0
Bạn nên cho nhiều rơm và nhiều loại như lá cây,xơ dừa khô....cho chim có nhiều lựa chọn như vậy tổ chim sẽ êm và ấm.như vậy là thành công rồi đó,chỉ cố gắng sao cho chim nở tốt và chăm tốt thôi.nhớ là đừng để lửa trống nào gần avi nha, như vậy chim sẽ gắp trứng hoặc con đó

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình ở HN , mình mới mua được một em mái khá đẹp , sáng nay định thay em mái trong avi thì thấy em trống tha rác vào tổ .... Nó mới tha rác thì phải , vì mình ngó vào trong tổ thấy ít rơm lắm .... Mình có nên thay em mái trong avi bằng em mái mới mua ko ? vì em trong avi tướng tá xấu quá

habird

SVC$
0
Mình ở HN , mình mới mua được một em mái khá đẹp , sáng nay định thay em mái trong avi thì thấy em trống tha rác vào tổ .... Nó mới tha rác thì phải , vì mình ngó vào trong tổ thấy ít rơm lắm .... Mình có nên thay em mái trong avi bằng em mái mới mua ko ? vì em trong avi tướng tá xấu quá

lửa trống không bao giờ tha rác nha bạn.bạn nên quan sát kĩ nhé để thành công.Thân

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm nay sau 4 ngày tha rác , em mái với em trống đã đứng gần nhau , em mái không đuổi em trống như mọi khi nữa , em mái thi thoảng đứng gần tổ kêu rít lên như tiếng chuột nhắt và em trống từ xa bay lại .
không biết có phải chúng chuẩn bị tinh thần cho việc abc ... không các bác nhỉ .:a04:

Servicedat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng giống trường hợp bạn nhưng em mái mình để 4 trứng đều không có cồ, các chiến hũu cho mình hỏi là các cặp nhà các bạn thì bình thường con trống có sợ mái kg nhỉ. trống nhà mình 4 mùa có lửa, còn mái bổ chuyển lên.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Lửa nhà mình 2 hôm nay cứ ban ngày là ở trong ổ suốt , chỉ khi ăn mới ra ngoài , có phải em nó đang ấp không nhỉ ?
KHi đặt thùng giấy mình không có kinh nghiệm nên không thiết kế để có thể theo dõi được tình hình , nên bây giờ cũng không rõ là có trứng hay không và nếu có là bao nhiêu trứng nữa hix . Mà sao em trống dạo này cứ thấy người đi qua là bay nép 1 vào 1 góc , lâu lâu hắn ta bay lại đậu gần tổ chẳng biết để làm gì . hy vọng và hy vọng :)

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đã ghép ặp chim được 2 tháng nay rồi mà sao vẫn chưa thấy tín hiệu gì cả.2 con hòa thuận rồi.chỉ có tội là khi bỏ thức ăn vào là zành ăn thôi. e cồ là bổi 2 mùa lông rồi. e mái là chim chuyền mới lên, tính đến nay là được 8 tháng rồi. Aviary mình để trên sân thượng dài -rộng - cao: 2m - 1m - 2m. Mình ở Bình Định. mong các ae chỉ giáo chút ít kinh nghiệm để góp phần duy trì nòii giống tốt. cảm ơn nhiều!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom