Guest viewing is limited

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tìm và chọn Than hót!

Hihi!Nick muốn thì qua cội 12,(cứ alô số này 0909948739) chiều nào CHIP cũng ở bên đó,VinhBe cũng mới qua đây chơi vài ngày!Qua đây tha hồ mà nghiên cứu Than đá!Muốn mua cũng có thể lựa 1 con vừa túi tiền,không thì uống cafe đàm đạo!
Hihihi!
Thân!

Hi,

Nghe nói Than bên cầu Tre chơi rất nhiều. Toàn Than dữ không. Lúc mới đem qua Bi sắt còn đá thua nhưng nằm cội một thời gian nghe nói lượm hết.

Chip ơi chắc tìm một chú Than múa hót chắc không khó?

Thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Pro Than đá đâu !!??

Hi,

Nghe nói Than bên cầu Tre chơi rất nhiều. Toàn Than dữ không. Lúc mới đem qua Bi sắt còn đá thua nhưng nằm cội một thời gian nghe nói lượm hết.

Chip ơi chắc tìm một chú Than múa hót chắc không khó?

Thân

Khó thì không khó,vì trong này chim của ai chơi cũng có thể bán lại nếu thực sự bạn thích,nhưng giá cả mới là cái khó,làm sao tìm được 1 con vừa ý mà giá không quá cao thì thực sự là 1 vấn đề!Giá trung bình 1 con chơi chuẩn bên này từ 1triệu rưỡi trở lên thì mới tạm yên tâm về chất lượng vì những con này trong cội đã có nhiều người biết như CHIP đã nói ở phần than hót,còn giá dưới thì phải thú thật là hên xuôi lắm!
Rãnh bạn qua đây chơi rồi quan sát vài ngày hy vọng sẽ tìm được 1 con vừa ý và vừa túi!
Thân!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Pro Than đá đâu !!??

Giá 1t5 là chuẩn , so với ý kiến của MTCHIP . Nếu không bỏ ra 500k là có thể có 1 chú hót múa với điều kiện như sau : chim không lộn , hót múa chuẩn , chỉ có điều là khi kè thì nó có bay xuống bố lồng hay đánh đuổi chim khác , nhưng nó chỉ hù dọa cho vui .CHú yêu vẫn là hót và múa

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tìm và chọn Than hót!

mua chim dạn thíu gì
các bác ra chỗ đại gia chơi chim
có chú chích nào đá thua bán lại cho vài ''xị''
về có đủ tiêu chuẩn
_hót _ múa _ đá
dạn - lộn người
thân gửi bác chip với tòan thể:a19:

hangdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Tìm và chọn Than hót!

than thì chia ra làm nhiều loại,tiền nào của đó,than hót thì cũng vậy,tuỳ con,nếu bạn thích chơi than thì bữa nào ra lê thị riêng,liên lạc với mình,sẽ dẫn và chỉ chỗ cho bạn mua giá ok(0938 468 238 trí)chào bạn

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Kinh nghiệm để chọn 1 con than Hót-Múa hôm nay mình xin gửi đến các bạn với hy vọng tiền học phí cho thành viên mới tham gia,yêu thích cách chơi mới này giảm xuống thấp hơn nếu phải tự tìm tòi.
Trước tiên mình xin định nghĩa lại thế nào là 1 con Than Hót-Múa(HM).
Chim không đá được,đưa ra chơi hót,chưa hẳn là chim HM.
Chim HM chưa hẳn là chim đá không hay.
Thế nào là HM?
HM là cách đấu của Choè nói chung khi gặp đối thủ,giống như cách so găng của 2 võ sĩ Quyền Anh trước khi vào trận.
Tuy nhiên,khác ở chỗ,đây là cách đấu,chim hơn thua từ lúc này,nếu 2 đối thủ không phân thấp cao,sẽ tính đến chuyện dụng tay chân.
Vậy,chim hót múa là chim biết dùng cách này làm thế mạnh cho mình,biết sử dụng để áp đảo tinh thần đối phương.Những con chim này thường là chim có mùa lồng từ 2-3 mùa trở lên.
Ta có thể hình dung chim HM và chim đá như Quan Văn-Quan Võ.
Vô hình chung,cách đấu hót này cũng là lúc chim phơi bày hết vẻ đẹp từ Thanh đến Sắc làm mê hoặc lòng người,dù đó là người không am hiểu.

Làm sao chọn được 1 con chim tài hoa như vậy?Đó là điều không đơn giản.
Đây là những ví dụ dễ làm chúng ta nhầm lẫn:
-Khi được nuôi tại nhà,choè Than cũng có những lúc căng lửa,sung mãn,cũng vừa hót vừa múa khi nghe âm thanh,tiếng chim lạ.
-Một con chim trống treo tại cội(trường chim),kè gần 1 nàng chim Mái xinh đẹp,trổ hết tài năng,vẻ đẹp để thu hút nàng.
-Hai đối thủ vừa gặp nhau,rướng cổ,trổ giọng,múa đuôi.
-Một con chim khi vào cội mới,do chưa quen cội(Choè Than rất dễ lạ cội dù là chim có mùa),không dám sân si,chỉ múa hót...
Tất cả những ví dụ này đều dễ làm ta nhầm tưởng đây là những con chim hót múa và phải bỏ một khoản tiền khá cao để sở hữu,sau đó lại thất vọng tràn trề.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Nếu bạn đang muốn sở hữu 1 con Choè Than để chơi Hót-Múa.
Vài lời khuyên xin gửi đến các bạn như sau:
-Tuyệt đối không nên tin những lời quảng cáo suông,dù cho đang tận mắt nhìn con chim trổ tài.
-Không xem và mua chim tại nhà.
-Không mua chim trong 1 ngày.
Vì sao tôi khuyên các bạn như thế?
Như bài trên đã có nói đến,chim HM,nhất là choè Than,để sở hữu 1 con chim hay,không phải là điều hơn giản dù rất nhiều con có khả năng này.
Bản tính của loài này được xem là hung hăng nhất trong các loài chim,nên việc tìm 1 con chim giỏi Văn gần như rất khó.

Bên cạnh đó,hầu như đấu Hót thì con nào cũng có thể,nhưng quan trọng vẫn là đấu Hót-Múa trong bao lâu và vào thời điểm nào,đó cũng là điểm mà người bán dễ lợi dụng để quảng cáo,và người mua cũng dễ nhầm lẫn:
Có những con chim đá,lúc vừa tắm xong,Lửa hạ xuống,lúc này hót múa liên tục,rất hay,rất đẹp.Nhưng sau khi phơi nắng 1 lúc thì trở lại bản tính thật của mình.
Một vài con,do thói quen và do chủ nắm rõ thời điểm chơi của chim.Mỗi ngày cho đi vợt và đá vào buổi Chiều,Sáng khi mang đi thì lại HM,không chịu đá,khi những con này đá thua,chủ muốn bán đi,sẽ hẹn bạn đến xem vào buổi sáng và quảng cáo đây là chim HM.
Con khác lại hót múa rất hay khi ở nhà,khi ra cội lại chỉ muốn tìm chim để cắn xé.
Lưu ý:Chim hót càng nhiều,càng lớn và căng ở nhà,ra cội(trường chim)càng dữ,điều này các bạn cứ thử xác nhận xem nhé.
Bên cạnh đó,vào thời điểm ghép đôi,dù là chim được nuôi nhốt,nhưng vào thời điểm này,chim vẫn muốn tìm chim Mái để ghép cặp.
Đây là lúc người mua dễ nhầm lẫn nhất.Vì chỉ cần thấy bóng dáng chim mái,dù ở rất xa,chim cũng trổ hết vè đẹp về Thanh-Sắc của mình để thu hút mà không cần quan tâm đến những chàng trống bên cạnh.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Khi đã xác định được con chim ưng ý,các bạn nên kiểm tra như sau:
Tách chim ra khỏi chim Mái(không còn thấy bóng dáng).
Mang chim đến gần,thậm chí kè lồng với những con chim khác(càng dữ càng tốt),nếu chim vẫn không chụp,không xù,đứng ra giữa cầu đấu hót.
Để chim tại vị trí đó trong 10 phút,nếu vẫn không có gì thay đổi,mang chim ra 1 vị trí tách biệt,treo trong 3 phút.Sau đó lại tiếp tục mang vào 1 vị trí kè chim khác và tiếp tục cho kè.
Nếu vẫn không trở chứng,lúc này có thể suy nghĩ đến chuyện mua chú.

Tuy nhiên,trước khi quyết định,nên kiểm tra thêm 1 bước nữa:Lộn mèo
Vì sao lại kiểm tra,chim lộn thì lộn từ đầu rồi mà?
Xin thưa chính tôi cũng không ít lần dở khóc dở cười vì mua nhầm những con chim Lộn mèo mà bị chính con chim đành lừa!Thậm chí cả người chủ cũ cũng không biết con chim của mình có tật xấu này.
-Có những con chim,khi treo sào,đấu hót hay cực kỳ,nhưng khi mang xuống đất hoặc đặt lên bàn thì Lộn.
-Số khác,khi chơi tại cội,vì mê Đấu Hót mà tạm quên làm trò,nhưng khi mang về nhà lại Lộn mèo.
Vì vậy,khi chọn mua,không có cách gì khác hơn,dù không thấy chim Lộn,nhưng bạn vẫn phải yêu cầu chủ chim bảo đảm.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
So sánh!

Choè Than,khi chọn chim HM,nếu bạn có ý định tham gia tại các cuộc thi Hót Choè Than,tôi khuyên nên chọn chơi những con chim Chuyền và Con.
Lý do vì sao không chọn chim Bổi thuần?
Một lý do mà tôi chưa tìm hiểu được là chim Bổi mặc dù hót rất hay,cũng xoè đuôi nhưng góc xoè thường không rộng bằng chim Chuyền và Con dù chim Bổi đuôi cũng khá dài.
Khi đấu hót,chim Bổi thường chơi linh động hơn trong lồng,nhưng lại thường chỉ chớp đuôi chứ không xoè rộng bản.Đây cũng là nhược điểm khi mang đi thi.
Vì sao khi thi hót,một con chim có giọng lớn và hay như chim Bổi lại mất ưu thế?
Vì giữa mấy mươi con chim,cùng nhau trổ tài,giữa âm thanh hỗn độn đó,Ban Giám Khảo sẽ không phân biệt được giọng chim nào hay ở những vòng đầu.Họ chỉ chú trọng những con nào đập vào tầm mắt với Bản Đuôi xoè to,ấn tượng.
Và điều đương nhiên họ sẽ loại những con không ấn tượng với bản đuôi dài-rộng từ những vòng đầu.Không may mắn cho chim Bổi vì khi thi Hót,giọng hót chỉ được chú trọng từ các vòng cận xếp hạng,khi mà về Sắc các con chim ngang bằng nhau,lúc này Thanh mới được mang ra so sánh và chấm điểm.

Nên chọn những con chim từ 3 mùa lồng trở lên,lúc này chim đã chuẩn và tĩnh.Vì chim non được ví như con người thời trẻ,mặc dù khoẻ,đẹp nhưng lại có những lúc bốc đồng,không tự chủ.Với chim thì đây là những lúc chim trở chứng đòi đá mà không thèm HM nữa.

Một vài dòng đóng góp kinh nghiệm ít ỏi,với mong muốn giúp các bạn hiểu và chọn được 1 con chim ưng ý.Đồng thời giúp phong trào chơi mới này ngày một phát triển hơn.

Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn MTCHIP vì những nhận định bổ ích trên. nói thật để tìm được một con chim múa hót có thể gọi là ''thập toàn đại bổ là rất khó'' bởi các tật cố hữu của Than như cắn bố-đuôi-ngực, lộn mèo . . . .
tôi có một con Than dài đòn, hót múa xoè cực kỳ đẹp nhưng chỉ khi có . . . . mái. không có mái đứng gần thì hót ít và không xoè nhưng không phải mái nào củng mê. . .chỉ thích một vài con mái của anh em trong sân dợt và những con khác thì đừng hòng hắn ta ngó tới (chảnh hé). vậy theo anh MTCHIP và các bạn yêu Than khác thì tôi nên làm thế nào để hắn không quá quan tâm tới phụ nữ đẹp mà sao lãng việc hót múa đây

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chào bạn!

Gần như đã trở thành thói quen trong trường hợp con Than của bạn.
Cách khắc phục là tách hòan tòan ra khỏi chim mái, dù ở trong cội hay ở nhà.
Khi mang ra cội bạn nên tránh xa không cho chú thấy mấy nàng, từ từ sẽ đổi tính thôi.

Chúc bạn thành công!

Thân!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Thanks MTCHIP nhiều. thực sự ra mình cũng có suy nghĩ tới chuyện đó và cũng thử cai nghiện cho nó nhưng khổ nổi mình là công chức, không có time để theo sửa tật cho hắn, buổi sáng rảnh ngồi chút xíu với anh em xem hắn hót, gởi chổ dợt đến trưa đem về. Ai đem chim mái đến trong lúc không có mình làm sao biết. Vả lại không thấy mái đẹp là hắn như bong bóng xì hơi và nếu tôi không thấy hắn tung tăng thì coi như hôm đó đi làm trong lòng bứt rứt khó chịu . . . vậy là lại tiếp tục để hắn tán mấy nàng mái ha ha ha. thôi đành chịu vậy, vẩn còn đỡ hơn phá đuôi, cắn bố. Mình rất khâm phục kiến thức về Choè Than của MTCHIP. make friend nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

NaKiy

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết chuẩn quá,Vậy lựa dáng của HM giống chim CL hót hã mấy anh

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời ơi ông MTCHIP này bao nhiêu tuổi rồi ma kinh nghiệm kinh wá, nói bài nào cũng hay, kg còn chỗ nào để chê hết,

moivaonghe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thôi chết en rồi :a09: em mới tập chơi chim không chịu tìm hiểu kinh nghiệm của những người đi trước tự dưng đi vác về hai em . Tính là để nghe nó hót cho vui nay đọc bài này của anh MTChip em mới để ý hai em than của em , mặc dù để xa nhau đến hàng mét nó vẫn tìm cách để đánh nhau phải làm cách nào để sửa cái tật này của hai em nó đây hả anh ? giúp em với nhé :a09:

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lại được học thêm 1 số kinh nghiệm hay về chòe than...trong bài của MTCHIP mình xin xác nhận là đã từng bị lầm khi mua Than MH... số là 1 lần ra hội, 1 tay gạ bán 1 chú Than hót... ông ta treo chim kè với các lồng khác thì múa, hót chơi rất căng.... thế là mình lụm.... đem về nhà.... nay gần 02 tháng rồi mà chưa nghe nó hót tiếng nào, thậm chí đi gió cũng không có... hix.. năm khi mười họa mới nghe được 2 tiếng "chích....chè...è..è"...:a43:
Thanks MTCHIP.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chào bạn!

Về trường hợp của bạn thì mình có lời khuyên thế này.
Thư thư một chút khi trách người đã bán cho bạn, vì theo mình, một con chim đã đi cội và chiụ đấu như thế mà về nhà lại im thin thít như bạn noí thì chúng ta cần bình tĩnh xem xét lại nguyên nhân vì sao.
Có rất nhiều nguyên nhân khiến một số con chim không thích nghi khi mang về nhà mới.
Đầu tiên chúng ta nên nghĩ đến dinh dưỡng, có thể khẩu phần (bột, sâu, cào cào...) cuả ta khác chủ cũ. Rồi điều kiện nuôi,... nhiều nhiều thứ nữa.
Bạn nên tìm đến người chủ cũ và nói rõ tình trạng bạn đang gặp, đó là người có thể giúp bạn chính xác và nhanh nhất đấy.

Chúc bạn thành công!

Thân.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình pó tay rồi MTCHIP ơi... ổng cho ăn cám Bình Dương, mình cũng mua 1 bịch Bình Dương 11k cho nó ăn dù mình có tự làm cám nhưng lúc đầu mình k dám cho nó ăn vì sợ nó rớt lông, cào cào, sâu thì đầy đủ...

Chỉ có điều là hình như hôm đó nó thấy chim mái mới làm căng như thế.. :a42: còn mình thì k có mái... bạn bè quanh nhà chơi chim khá nhiều mà đưa ra nó cũng k cự, k hót, k xù lông, chỉ đứng trơ ra như tượng. chán.
Mình xác nhận là do thiếu kinh nghiệm, thiếu quan sát nên đã bị thuốc...Chỉ vì muốn kiếm 1 chú Than về kè 2 em đất.. hix.
Mới tháng rồi lấy thêm 2 Than về.. chưa được 3 ngày cả 2 đều rớt lông... ấy thế cái sự mê chim... đâu phải nuôi nhiều, muốn nghe chim hót lúc nào cũng được đâu... :a09: chứ mong chi vừa múa vừa hót.. hix...

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình pó tay rồi MTCHIP ơi... ổng cho ăn cám Bình Dương, mình cũng mua 1 bịch Bình Dương 11k cho nó ăn dù mình có tự làm cám nhưng lúc đầu mình k dám cho nó ăn vì sợ nó rớt lông, cào cào, sâu thì đầy đủ...

Chỉ có điều là hình như hôm đó nó thấy chim mái mới làm căng như thế.. :a42: còn mình thì k có mái... bạn bè quanh nhà chơi chim khá nhiều mà đưa ra nó cũng k cự, k hót, k xù lông, chỉ đứng trơ ra như tượng. chán.
Mình xác nhận là do thiếu kinh nghiệm, thiếu quan sát nên đã bị thuốc...Chỉ vì muốn kiếm 1 chú Than về kè 2 em đất.. hix.
Mới tháng rồi lấy thêm 2 Than về.. chưa được 3 ngày cả 2 đều rớt lông... ấy thế cái sự mê chim... đâu phải nuôi nhiều, muốn nghe chim hót lúc nào cũng được đâu... :a09: chứ mong chi vừa múa vừa hót.. hix...
.
Bạn đã tìm được nguyên nhân rồi đấy.
.
1. Sốc thức ăn mình nghĩ cũng không khó. nếu không xoay sở được bột chim thường ăn thì bạn chịu tuột lửa/ một lần thay lông để quen bột mới.
2. Chim bạn mê mái, vậy mỗi lần dợt bạn mượn mái anh em kè từ từ cho chim căng lại và rút mái đi. chim phê mái hơi khó chơi, có thể xuất sắc hôm nay nhưng cũng im hơi lặng tiếng hôm sau.
.
Chúc chim bạn mau lấy lại phong độ.
Thân chào

kgb502

Thành viên mới
SVC$
0
em vừa mới sắm 1 em chích chòe than, nhưng đọc xong bài này những vẫn chưa hiểu lắm về chích chòe than, ví dụ như tướng chim thế nào là tốt, hót múa như thế nào gọi là hay? nếu được các Pro tận tình chỉ bảo cho thì tôi xin cảm ơn lắm lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom