Guest viewing is limited

minhan

Thành viên mới
SVC$
0
Mình ở HCM, theo mình tìm hiểu đc ở 1 số tiệm, thì đa phần khuyên bổi họ nhập từ HN vào, bán hết 1 đợt mới nhập lô mới.
Vậy theo các tiền bối, thì khuyên từ bắc chuyển vô (bổi) nuôi có mau lên và căng đc như chim gốc trong này ko. Mình có nuối thử 1 số bổi, chăm rất kỹ nhưng mấy tháng vẫn ko chuyện trò gì. Kể cả mua loại đã vô cám, khá dạn cũng vậy. Trong khi nghe 1 số bạn nói là khuyên bổi mới đánh xuống, vô cám, treo yên tĩnh là chuyện rồi.
Mạn phép đc hỏi là có phải khuyên gốc bắc rất khó lên vì khí hậu ko thuận lợi, hay vì mình ko đủ kiên nhẫn :(
Bạn nào biết ở HCM có nguồn bổi đánh đc tại chỗ thì chỉ dùm mình nuôi thử, hoặc ở khu vực Hóc Môn, Q12 mình sẽ qua bắt vài chú luôn.
Cảm ơn đã đọc bài!

phamduytu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có ông già ở chung cư đường Nguyễn Văn Thủ Quận 1 có bán đấy. Chim đã vô cám rồi, líu rồi cũng có. Bạn có nhu cầu mình dẫn bạn đến mua.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình biết k xanh thì tp hcm ko có. K vận chuyển vùng khác về nếu chăm ko tốt( tiệm chim đg nhiên ko tốt rồi) sẽ bị suy kiệt và lâu líu. Tình hình chung vậy thì phải khắc phục thôi, nếu mua hàng tuyển chọn gột lên rồi thì giá cao hơn chút

tran_chau171

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thời tiết,khí hậu trong nam rất tốt với chim khuyên xanh.khi mua chim mộc,bạn nên chọn những con chim trống khỏe mạnh và mau mỏ,ngoài ra cũng còn phải đảm bảo về chất lượng của cám nữa bạn à.khi con chim có đủ thời gian trưởng thành với dinh dưỡng tốt thì chim sẽ thể hiện bản nãng chim trống.Vậy nuôi khuyen không nóng vội được đâu bạn ơi.chúc bạn thành công.

minhan

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn các bạn. Hiện tại công việc của mình cũng rảnh, nên mình chăm mấy em nó kỹ lắm. Cám mình tự làm chứ ko mua.
Chú nào vô cám rồi là mình bung áo, sâu, cám trái cây(đủ loại) + tắm, vệ sinh hàng sáng, vậy mà chỉ chíp chíp.
Theo anh_hung908 nói là HCM ko có K xanh. Nhưng hqua buồn quá dạo 1 vòng, ghé vô tiệm lạ hỏi nguồn thì ng ta nói K bẫy đc gần đó. Lồng 20 con mình ngồi 30ph lụm đại 1 chú nhìn bẩn bẩn xù xù, vậy mà ngày thứ 3 đã chuyện nhỏ nhỏ rồi.
Bạn phamduytu cho mình hỏi giá cả ra sao đc ko. Theo mình biết giá K mùa này chừng 50-75k, còn loại mà ng ta nói là đã lọc rồi thì 150-200k. Nhưng loại này cũng ko tin tưởng lắm. Vì 1 số chỗ ng ta ko bao trống, chỉ thấy vô cám là bắt ra riêng,
cộng với việc nuôi quá nhiều nên họ ko chăm kỹ, thành thử nhìn con nào cũng xơ xác thấy thương lắm.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói ko có k xanh cũng ko phải tuyệt đối bạn à. Bởi có phong trào nuôi nên có những chú ng ta phóng sinh hoặc sổng ra, lâu ngày có thể ss phát triển, mình cũng nghe nói trong đó có khu vực có giống khuyên xanh bason. K gốc của sg là giống khuyên vàng, còn k xanh đa số vẫn đi nhập các vùng miền trung và bắc

haichieu565

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chúc bác một ngày tốt đẹp và may mắn nhé. Em up phụ bác một tay. Khi nào rảnh ghé thăm em nha :)

longka

Thành viên mới
SVC$
0
Lượn qua diễn đàn này.Thấy cách hỏi của bạn mình thấy chưa có nhiều kinh nghiệm.Tiện đây mình chia sẻ ít kinh nghiệm để bạn khỏi mỏi mòn và mất thời gian nhé.Thứ 1 : Ko phải do ko hợp khí hậu mà do khuyên Hà Nội hay các tỉnh phía Bắc khi chuyển vào đây đã bị lọc qua nhiều lần => Đến tay bác các em hay đã hết chỉ còn các e tố chất kém.Nhưng em này rất mất công chăm sóc và chậm mỏ.Nếu mới chơi ko nên nuôi.Nếu bác muốn được chim hay HN thì bác phải có cao thủ chơi khoen ngoài đó gửi cho hoặc bắt bổi giùm cho.Thứ 2 : Hiện tại phong trào nuôi khuyên ở các tỉnh phía Bắc khá mạnh nên cám đặc chế cho chim rất nhiều và tốt.Bác làm nếu ko phải là cao thủ thì ko thể làm được cám ngon đủ chất cho chim để e nó căng được.Gặp mấy e tố chất kém mà cứ cám đậu xanh trộn trứng chắc chẳng bao giờ lên líu được.VD : Cám Hiển Bảo Khánh nếu bác có 1 em mau mồm cho ăn cám này.Đảm bảo 1,2 tuần líu.Còn mua khuyên mà 150k-200k bao trống là gặp các bác làm chim,kiếm tiền bằng nghề này.Thường mua về chim cũng có là trống cũng ko hay.Mình đảm bảo.Bác cứ bắt bổi 50k-70k và tích lũy kinh nghiệm.Có cách bắt 100% trống mà được chim hay tố chất tốt.Loại này nuôi mới líu nè bác.Còn rất nhiều kinh nghiệm nhưng đôi ba lời ko thể nói hết.Mình sẽ chia sẻ trong 1 số Topic:a01:

trinhhuong

Thành viên mới
SVC$
0
Tôi mới đăng nhập diễn đàn nhưng cũng xin góp ý với bác như sau. Nếu bác chọn chim mộc ở cửa hàng thi cứ con nào nhanh nhẹn thì bắt, mã có xấu tí cũng được. Bắt về nhà rồi bác cho ăn luôn cám tuấn cóng 2 mặt vàng, cắm hoa quả hàng ngày,nếu bác mua 3 con bổi đảm bảo 1 tháng bác sẽ có 1 con để líu chơi, chúc bác có con khuyên ưng ý

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình muốn tìm mùa Khuyên vàng bổi. có ae nào biết chỗ bán chim bổi chỉ giúp em với. khu vực TP.HCM chỗ nào uy tính, giá tốt. ae chia sẽ em với nha!:a16:

choe_dat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngay ngã ba thành thái đó bạn có tiệm chim Hoàng Kim, nhiều mức giá tuỳ bạn chọn

choe_dat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn đi đường tô hiến thành quẹo ra khu thành thái (nơi bán nhiều hoa lan) bạn chạy đến ngã 3 nhìn qua bên kia đường là tiệm Hoàng Kim

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom