Guest viewing is limited

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện nay nếu ai chơi than đá thì sẽ nghe tiếng 2 con than ở Bình Định,1 con ổ của a Huy và con than chuyền của a Hải, hiện guìơ 2 con than này đang rớt lông,sau này có điều kiện mình sẽ post hình 2 con than này lên cho các bạn cùng thưởng thức,như thế các bạn sẽ dễ dàng hình dung con than đá hay,nó có hình dáng đẹp như thế nào nhé...
Theo kinh nghiệm vài năm chơi than đá và kinh nghiệm của các bậc đàn anh đi trước,mình xin post 1 số ý kiến của mình,mong anh em thẳng thắn góp ý nha:
Than đá hay 1 fần mình fải nhìn tướng của nó, và 1 fần chủ chim giỏi biết dìu than lên từ từ...
Tướng mạo than đá: Đầu to dài,bằng;mỏ to thẳng(cộc mỏ);mắt nhỏ(mắt hạt dưa,nhìn vào mặt nó,mình cảm thấy nó ác ác thế nào í);ngực(sô) to bè rộng;mình dài;(cánh chim vắt ngược lên thì chứng tỏ chim rất khỏe,tắm lông ko ướt thì bộ lông rất tốt..);chân cao dài(đứng lồi gối,dáng đứng thẳng,dỏng dạc)sắc chân đen mun( ko xám,ko trắng);bàn chân rộng,móng sắc dày...
Nuôi 1 chú than con lên,muốn đá thì ta fải chờ cho nó khô lông máu,siêng đi dợt chim,fảii cho nó sổ với than cùng lứa với nó(hoặc cho sổ với than phu),mỗi lần sổ dìu nó lên từ từ,3,40s,1p,2p...Cho chú than của mình tập chịu đòn,để nó lên trên và nắm dưới nó như thế nào(nếu nằm dưới bị đánh 1 mỏ vào đâu mà nó la í é,bỏ chạy => nên thải nó về làm than hót).Nuôi than con mùa 1 thường khó để nó vô lửa,nếu vô lửa được fải để mùa sau.Than mùa 2 thì xương cốt sẽ to và cứng cáp hơn mùa 1(thường thấy chim mùa 1 nhỏ,nhưng bứt lông sang mùa 2 lại to hơn)..Chim đá tốt nhất là nên đá vào mùa 2 trở đi..
Than chân đen thường ổn định hơn 2 loại chân xám và trắng.Giống chân trắng đa fần là giống chim dở,ít khi đá được(nhiều khi nuôi chim bị suy chân nó cũng sẽ chuyển từ đen sang trắng,nuôi kĩ,fơi nắng đầy đủ chim cũng có thể chuyển từ trắng sang đen)..Chim cán cao dài thường nó sẽ đánh "vé" trên,ít khi chịu nằm dưới,nó sẽ tranh đòn cùng đối thủ liên tục...
1 số ý kiến như thế..Anh em chúng ta cùng bàn luận tiếp nha..:a45:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hangdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nhân cũng có mấy em than đá hay lắm mà,post hình anh em chim ngưỡng chút đi

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bữa nay toàn than con k àh,chưa có chú than nào đá đc nên chưa biết con này hay dở cả bác Trí ơi.:a42:
Xin đính chính luôn,mình cũng ko fải là tay đá than độ như bác nói đâu,mình nuôi than đá để giải trí thôi,còn chuyện cá độ mình ít ham lắm
:a04:

hangdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái đó thì ko bít,một lần vô trường bác bảy thấy anh em đá than mà mình khiếp,ghê quá,bác nhân cho minh hỏi ngoài đó còn than bông ko

à mà wên bác nhân cho mình hỏi con than bờm ngựa chơi lỳ ko

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than Bông chỗ Sơn Ca không thấy bạn àh,mào bông thì nhiều thôi:a33:
Còn than bờm ngựa,có fải là than đầu bờm không nhỉ?Nghĩa là sau ót của nó có 1 vài công lông chĩa ra?Nếu đúng là thế thì giống than này đánh rất hay và chạy cũng giỏi nữa,giốn than đó không lì đâu bản àh.
Nếu bạn đang ở Qn thì nếu rảnh of tại wán Sơn Ca cho vui nhé!:a20:

hangdoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mới săn dc 1 em bờm ngựa,móng mèo,lông sát,tướng tá thì khỏi chê mà ko bít đá đấm ra sao thôi,mua ở ngoài quãng ngãi là 4chai rồi đó,hiện nay mình đang ở sài gòn ko còn ở quy nhơn nữa

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Úi,mua giá cao thế àh:a30:.Bạn thấy nó đá như thế nào rồi mà mua giá cao thế?Chim mùa 1 àh?Chim con hay chim chuyền?
Ở QN mùa này có chon chim con mùa 1,gốc Quảng Ngãi giá cao nhất 4,8tr..
Mà nè,giống Quảng Ngãi ở QN mình ít thích lắm,vì nó ít có chim hay.Nhưng mà 1 khi đã hay rồi thì làm cao thủ thôi:a42:

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình mới săn dc 1 em bờm ngựa,móng mèo,lông sát,tướng tá thì khỏi chê mà ko bít đá đấm ra sao thôi,mua ở ngoài quãng ngãi là 4chai rồi đó,hiện nay mình đang ở sài gòn ko còn ở quy nhơn nữa

Oh! Bác mua chú chim Than ở Quảng Ngãi à, quê hương mình đấy. Hihi
Bác mua ở tiễm nào thế? 4 chai là giá không mắc đâu.
Đặc điểm chim Than ở Quảng Ngãi là thân mình to, đầu gụ, lưng to bản, phẳng... đấm đá cũng khá lắm đó, thường những chú chim này là chim một đó, rất hay.
Xin chúc mừng bác.
Thân
Chopmao1995

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
4chai tiền nếu chim đẹp wá xuất sắc thì mua cũng được,nhưng theo mình để 4 chai tiền đó ở QN mình có thể tìm đc 1 con than đá thật hay và đẹp nữa.hìhì..:a14:

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
4chai tiền nếu chim đẹp wá xuất sắc thì mua cũng được,nhưng theo mình để 4 chai tiền đó ở QN mình có thể tìm đc 1 con than đá thật hay và đẹp nữa.hìhì..:a14:

Giá chim Than bây giờ ở ngoài quê mình khác xưa rồi bác.
Vì phong trào nuôi chim nhất là chim Than ngoài đấy phát triển mạnh lắm nên giá chim Than cũng đội lên rất nhiều.
Vì săn lùng bắt chim non, bẫy chim nhiều quá nên một mùa sinh sản ra Than chuyền cũng bị giảm sút trầm trọng. Cứ đà này, mình sợ một ngày nào đó quê mình sẽ không còn Than nữa...không còn mỗi sáng tinh mơ trên đọt tre có chú Than đánh thức cả làng dậy ra đồng....
Vài dòng chia sẻ...
Thân
Chopmao1995

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than ở BĐ cũng thế,ko còn như trước nữa,về quê cứ nghe bà ngoại và mấy ông cậu nói,trước kia nó bay ào ào trên đầu,sáng sáng thì đậu mấy bụi tre hót..nhưng cảnh và âm thanh đó bgiờ đã không còn nữa vì sự hủy diệt của dân chơi than như tụi mình:a23:
Nhưng than ở chỗ mình chơi,ko có con nào giá cao cỡ 4tr mà chưa biết đấm đá cả,than mà đẹp,ra trường chim cuồng thì giá trung bình khoảng 1,5tr->2,5tr thôi.hè hè:a11:

hoangtugialai

Thành viên mới
SVC$
0
theo mình thì giống than ở quãng nam chơi đá mới thích,vừa to vừa lì,mình mới tậu 1 em xém tý là ngũ đoãn rùi,tất cả đều ngắn trừ cặp chân ra vừa khô lông mới sổ thử 7 fút thấy cũng tạm ổn

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
em có ý kiến thế này mong mấy bác đừng chê nha. theo em, than đá thì chúng ta nên chơi theo nết và giống, chứ chúng ta đừng qua chú tâm vào sắc đẹp của chúng như: chân,mỏ, tướng...ở trường đá quê em, em đã chứng kiến nhiều con rất đẹp ra đá thua những con rất chi là xấu, em chỉ nói vậy thôi, mong mấy bác đừng kl=la em nha. thân

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
em có ý kiến thế này mong mấy bác đừng chê nha. theo em, than đá thì chúng ta nên chơi theo nết và giống, chứ chúng ta đừng qua chú tâm vào sắc đẹp của chúng như: chân,mỏ, tướng...ở trường đá quê em, em đã chứng kiến nhiều con rất đẹp ra đá thua những con rất chi là xấu, em chỉ nói vậy thôi, mong mấy bác đừng kl=la em nha. thân
Bạn nhìn nhận cũng là bề ngoài thôi, thật sự bạn thấy những con xấu thắng con đẹp là 1 con già lửa và nhiều trận mạc (xấu) và 1 con lông mới (đẹp) lửa chưa tới. Thông thường những con dữ thì phá hình hoặc do công thức ăn quá nên lông không thể đẹp được. Chim đá khác với chim hót là như thế. Khi những con "rất chi là xấu" như bạn nói mà mới xong lông thì nhìn đó cũng đẹp như mơ và đương nhiên là lúc này so sánh với những con khác nó có phần nổi trội hơn về tướng và thể lực.
Thân

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
có những con than ở quảng nam chỉ một mùa nuôi chế đọ tốt .... đấ với con 2 mùa cũng được 38 phut ... rồi thắng luôn .... những con có gương mặt sát thủ ngay từ nhỏ sao...

longhuy

SVC$
0
vấn đề này không nên bàn tới nữa cuibap ơi không chưng mấy mod khó tính loại anh em mình ra khỏi cuộc chơi ,,, rồi không biết có tham gia dược diễn đàn này nữa không

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
vấn đề này không nên bàn tới nữa cuibap ơi không chưng mấy mod khó tính loại anh em mình ra khỏi cuộc chơi ,,, rồi không biết có tham gia dược diễn đàn này nữa không

Chào anh!
Anh em BQT chỉ làm đúng theo tiêu chí chung và Quy Chế cuả diễn đàn để giúp những Topic truyền đạt kinh nghiệm theo đúng hướng, không lạc chủ đề.
Thực sự moị người cũng không muốn phải sửa hay xoá bài cuả bất kỳ thành viên nào cả.
Tiêu đề cuả Topic này là " Lựa 1 chú Than đá chiến..." , nếu thực sự anh em BQT khó tính thì những bài đã có ở trên sẽ bị xoá rất nhiều vì không liên quan đến vấn đề chính là phổ biến kinh nghiệm chọn Chích Choè Than Đá.
Mong anh hiểu và hợp tác.

Thân.

longhuy

SVC$
0
Chào anh!
Anh em BQT chỉ làm đúng theo tiêu chí chung và Quy Chế cuả diễn đàn để giúp những Topic truyền đạt kinh nghiệm theo đúng hướng, không lạc chủ đề.
Thực sự moị người cũng không muốn phải sửa hay xoá bài cuả bất kỳ thành viên nào cả.
Tiêu đề cuả Topic này là " Lựa 1 chú Than đá chiến..." , nếu thực sự anh em BQT khó tính thì những bài đã có ở trên sẽ bị xoá rất nhiều vì không liên quan đến vấn đề chính là phổ biến kinh nghiệm chọn Chích Choè Than Đá.
Mong anh hiểu và hợp tác.

Thân.
Thì tôi vẫn phổ biến những kiến thúc xã hội trong lĩnh vực giá cả chim của từng vùng và dẫn chúng trận trận thư hùng nãy lữa của những chú than đá .. và kết cuộc để anh em trong diễn đàn nhận biết được nhưng chú than chiến và giá cả như thế nào kẻo bị lừa .. và biết thế nào kỳ công khổ luyện 1 chú than ra đấu trường và cách đá như thế nào cho anh em chưa biết thì có thể tham khảo .. chứ nuôi 1 chú than ra đấu đá ... không khoé thì để bể đi quả là quá tiếc ....

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em có con than nói chung đá ở dưới này cũng thuộc loại cứng( chưa thua trận nào) chuyền 5 mùa, nhưng các bác à móng sau của nó dài lắm, hai móng úp vào nhau là thành hình số 8 luôn. kô biết tốt hày là xấu

longhuy

SVC$
0
chim chuyền mà nuôi đến đỉnh đạt 5 năm tuổi lồng thì nói chung chơi rất tốt bền .. bản năng con chim chuyền có bộ gân rất tốt .. Cố gắng giữ nuôi nhế ..còn vấn đề móng chân em dài quá thì có thể bạn bắt em ra lấy bấm móng tay bấm rồi mài cho như ý ... cẩn thận bấm từ từ nhế .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom