Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đối với những con chim nuôi nhốt có tuổi lồng chân thường hay lên vảy nhìn rất rất ko đẹp vì nó đi ủng hì hì! Chân lên vảy thường là do nuôi nhốt cho ăn ko đầy đủ, vì mình để ý thấy nhưng con chim rừng dù già thế nào cặp cáng vẫn đẹp và ko có vảy, vậy có thể nói là chim lên vảy là do nuôi ko đc tốt, thiếu chất nên vảy chân chim lên nhanh. Có một số con tự lột còn một số con thì ko, thường những con chân ước lâu lên vảy hơn sơ với con chân khô, về cấu tạo thì vảy là một lớp sừng, nếu để quá dày ngoài thẩm mỹ gây xấu cũng cũng ảnh hưởng tới nhảy nhót và nếu đá thì rất dễ bong và gây đau chân.
Để lột vảy chân chim ta nên cho chim tắm, khi tắm xong chừng 5 phút ta bắt chúng ra và cắt sẵn vài lát chanh, ta lấy chanh chà sát lên cặp cáng của nó, chà lên lớp vảy đó, chừng 2,3 phút để cho ngấm rồi dùng móng tay khươi nhẹ. Lớp vảy sẻ bong ra, là nhớ là khượi nhẹ thôi nha, vì nó rất dễ bong, đừng làm mạnh quá, sau đó ta tiếp tục chà và lột, lần tầm 3,4 vảy thì thôi, đừng nên lột nhiều quá, chờ nó khô rồi nếu còn hôm nào lột tiếp, chanh vừa có tác dụng làm mềm vừa có tác dụng sát trùng cho nó. Nếu là chim đá thì nên lột trước 1 hoặc 2 tháng,
Chúc các bạn ngày luôn có chim hay và đẹp

Thân

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái lột vảy này thì theo mình làm như cụ Thư cứ phải bắt con chim ra rất là khó khăn và không nên bắt ra nhiều quá. Theo mình được biết thì những chú chim ngoài thiên nhiên không bị vảy thì có một số đúng như cụ Thư nói là tự lột vảy bằng mỏ, Nhưng có những con lên vảy không tự lột nhưng vẫn không bị vảy bám nhiều là do tập tính kiếm ăn ngpài thiên nhiên và khi đi kiếm ăn đôi chân của nó phải và chạm đá cát, cọ xát với đất, lá cây....cũng còn bị ngâm nước...nữa nên mới tự lột đi những lớp vảy đó. Lên vảy không phải là cho ăn không đủ chất mà theo mình là do thừa chất cụ ạ. Thừa can xi do bổ sung không đúng thời điểm nên chú chim lên vảy nhiều.
Mình có cách này để lột vảy chân cho nó đó là các cụ khi tắm cho chim thì pha nước muối loãng cùng với chanh như cụ Thư nói nhưng nước phải hơi âm ấm cho em nó ngâm chân lâu lâu rồi chuyển sang một cái lồng rộng hơn dưới đáy lồng có bỏ nhiều cát khô cho em nó lội vào. Chỉ cần làm như thế mấy ngày là lớp vảy sẽ mất đi một cách tự nhiên khá nhiều mà mình không cần tác động vào con chim như bắt chim cầm ở tay dễ làm nó xuống lửa.....Đôi lời theo cảm nhận cá nhân nếu có gì sai sót mong được chỉ giáo. Thân mến

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình có cách này để lột vảy chân cho nó đó là các cụ khi tắm cho chim thì pha nước muối loãng cùng với chanh như cụ Thư nói nhưng nước phải hơi âm ấm cho em nó ngâm chân lâu lâu rồi chuyển sang một cái lồng rộng hơn dưới đáy lồng có bỏ nhiều cát khô cho em nó lội vào. Chỉ cần làm như thế mấy ngày là lớp vảy sẽ mất đi một cách tự nhiên khá nhiều mà mình không cần tác động vào con chim như bắt chim cầm ở tay dễ làm nó xuống lửa.....Đôi lời theo cảm nhận cá nhân nếu có gì sai sót mong được chỉ giáo. Thân mến

Cách này không áp dụng được cho Chào Mào vì chào mào ít chịu xuống cát đứng lắm .
Em là cứ con nào có vảy thì mình để móng tay dài rồi tóm nó ra thật nhẹ nhàng, nếu là chim đã thuần thì mình tóm nó ra không làm nó hoảng đâu, rồi dùng móng tay cạy nhẹ từ phía sau ra phía trước ( Vì phần vảy đóng có "mối nối" nằm ở phía sau cẳng chân, phía trước trơn láng rất khó cạy) 1 vài lần là sạch bong thôi. Nếu cứ để lên vảy mà nhiều người gọi là "mang bốt" thì sau 1 thời gian phần vảy sừng này sẽ cứng lại và cấn vào khớp, thịt của chân làm chân chim bị sưng, mất khả năng đậu bám đấy ạ

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các cụ,
.
Topic xôm tụ nên mình cũng xin đóng góp xíu he. Về phần vảy chân chim lên cao theo mình nếu không ảnh hưởng, không làm chim khó chịu, chim không mổ chân thì mình không lột, Đeo vảy dầy thấy chim oai hơn chứ. Những người bán chim chuyên nghiệp mới chăm chăm lột vảy cho chim già và nói là chim tơ. Còn việc dư hay thiếu chất mà làm cho mỏ, móng và vảy dài ra cũng có nguyên nhân hết. Nếu ăn uống kém, chim tất nhiên không năng động và không năng động ù lì tất nhiên móng mỏ dài ra, dạng này thường thấy mấy con nuôi ở nhà ít dợt, chim nuôi trong quê, chim của những người nuôi lâu cố định trong nhà, toàn ăn bột là hên lắm thì làm sao mà dư chất được. Vậy nên mình thấy chúng cũng như móng tay chân mình thôi và còn tùy cơ địa của chim, cách chăm của chủ.
Bắt chim bằng tay nếu chúng ta tiếp cận từ từ, không gian yên tịnh, thao tác nhẹ nhàn, nhanh gọn thì chim không vấn đề gì,
.
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom