Guest viewing is limited

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các chú các bác!
Em thích cu gáy lắm nhưng quả thật ở đất hà thành muốn có một chú cu gáy để chơi thôi thì cũng phải bỏ ra một khoản tiền kha khá . Đối với những đại gia thì không nói nhưng với dân thường như em thì là một điều quá khó khăn. Ngay cả những chiếc lồng chim cũng vậy hỏi chiếc mèng mèng cũng 6-700k rồi hix khoản này mất đứt 1/3 tháng lương của em rồi . Thôi mình ít tiền thì mình chơi kiểu con nhà Nông cho nó hợp với chất của cu gáy . Em tự làm lồng chơi vậy , mặc dù chưa có chú nào nhưng làm lồng ngắm rồi hy vọng có dịp nào di với các chú các bác đi để hóng tiếng gáy thỏa cái thú chơi thôi vậy.
Chiếc lồng này em hoc theo lồng Thái lan có lẽ phù hợp với những chú mồi Đất . Mong mọi người cho ý kiến để em có thêm cảm hứng cho thú chơi này .
Chiếc lồng em làm bằng khung mây và nan tre cật.
Đầu tiên là khâu ép khuôn mây .

Tiếp theo là khâu chia khoảng đục lỗ nan

Giờ đến khâu uốn nan . Cắt nan sẵn rồi ép vào khuôn rồi hơ lửa .

Và Thành quả là đây mặc dù chưa xong phần móc và đáy nhưng mong các bác cứ tư vấn góp ý thêm .

Cảm ơn toàn thể các chú các bác đã xem bài .

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Bạn thật khéo tay :a35: lồng có nét giản dị mà vẫn đẹp . Bạn có ý định làm mái bằng lá tre nữa không hay để mộc như thế

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
ông anh này khéo tay quá. nhìn thì đơn giản vậy thôi. chứ tới lúc làm mới khó. Khâm phục! rất đẹp:a45::a45::a45:

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ông anh này khéo tay quá. nhìn thì đơn giản vậy thôi. chứ tới lúc làm mới khó. Khâm phục! rất đẹp:a45::a45::a45:
loại lồng này nguyên bản là nóc thường , nhưng em chưa có ý tưởng nào hay hơn để làm cái nóc của nó .

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn khéo tay thật.
Chúc mừng bạn đã tự làm được 1 chiếc lồng phục vụ thú chơi của mình.
Một chút góp ý nhỏ: Bạn nên thiết kế thêm 1 vòng khung lồng bằng mây tại điểm giữa của chiều cao của lồng (hoặc lệch về phía đáy lồng một chút) để tạo sự cân đối và chắc chắn hơn cho lồng. Mình cảm giác để nguyên như vậy con chim có thể tông lồng ra mất, hơn nữa nhìn khoảng cách từ đấy lồng lên đỉnh lồng trống trải quá.
Chúc mừng, chúc mừng.

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn khéo tay thật.
Chúc mừng bạn đã tự làm được 1 chiếc lồng phục vụ thú chơi của mình.
Một chút góp ý nhỏ: Bạn nên thiết kế thêm 1 vòng khung lồng bằng mây tại điểm giữa của chiều cao của lồng (hoặc lệch về phía đáy lồng một chút) để tạo sự cân đối và chắc chắn hơn cho lồng. Mình cảm giác để nguyên như vậy con chim có thể tông lồng ra mất, hơn nữa nhìn khoảng cách từ đấy lồng lên đỉnh lồng trống trải quá.
Chúc mừng, chúc mừng.
Mình làm lồng như vậy vì thấy lồng Gáy dành cho mồi Đất có những loại còn không có nan chỉ để chim trên một giá đỡ .

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cũng có thể, vì đó là những con mồi rất thuần và được nuôi theo cách đó, tuy nhiên vẫn có dây cột chân (cẩn thận vẫn hơn mà). Nếu là chim non thì có thể chỉ cần cầu đậu thôi cũng được. Còn các loại khác thì ... nói chung cẩn thận và chắc chắn để vẫn có chim nuôi thôi.

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau khi đã cân đối và chỉnh sửa hôm nay xin gửi nốt chiếc lồng đã hoàn thiên lên kính các bác.

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Huy cho mình góp ý nhé:
Trước hết phải nói là Huy rất khéo tay, có thể thể hiện được ý tưởng lên sản phẩm tạo ra. Gia công các chi tiết có nét. Có ý tưởng thú vị.
Tuy nhiên, nhìn chiếc lồng thấy vẫn còn đơn điệu - chứng tỏ chưa có nhiều ý tưởng về kiểu dáng, công dụng. Hình như Huy chưa chú ý lắm đến "thẩm mỹ công nghiệp".
Trước khi bắt tay vào làm lồng, mình nên đưa ra hàng loạt ý tưởng về kiểu dáng, công dụng, kích thước, cách làm ... tham khảo các mẫu lồng khác để kiếm thêm thông tin cho việc loại bỏ, chọn lọc dần để chọn một ý tưởng tâm đắc nhất, phác thảo sơ bộ về hình dáng, kích thước, chọn cách làm phù hợp nhất. Cuối cùng mới bắt tay vào làm.
Lồng Huy làm có kiểu dáng đơn điệu và hao hao giống cái trống đặt dựng lên. Với hình dáng này theo mình thì sẽ không đẹp khi nuôi chim cu gáy. Con chim cu nó ít hoạt động trong lồng, lại thêm lông nó không đẹp nên khi nhốt nuôi cảnh thì nó phù hợp với những kiểu lồng tròn, bầu, thấp và cần phải thoáng, thanh mảnh.
Mình có ý tưởng này Huy tham khảo xem sao:

Thân chúc thành công./.

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất cảm ơn anh HoangDL vì những lời góp ý chân thành. Quả thật như anh nói em chưa có khâu chuẩn bị tốt về Vật liệu- Chủng loại - Cách thức . Nhưng khi tham khảo và tìm hiểu thì em được biết các cụ ta từ xưa chọn nuôi con chim Cu gáy vào một chiếc lồng chật hẹp là để ép cho con chim không giẫy ( Cu dễ bị giật mình ) một điều nữa em được biết là dùng loại lồng nhỏ và chật như lồng quả Đào mục đích là để bức con chim trong không gian chật chội để cho chim mau nổi mau gáy . Điều này thì em được biết do tìm tòi đọc các bài viết nên có suy nghĩ chủ quan như vậy . Mặt khác em xem một vài clip và bài viết ở trang web của Thái lan và malai thì thấy rằng họ nuôi con chim cu gáy vào chiếc lồng khá rộng rãi vừa to vừa cao , còn có kiểu vỉ buộc chân cu nhìn nhu giỏ mây rất thoáng . Em thiết nghĩ các cu thủ của Thái và một số nước DNA cũng có truyền thống chơi cu giống nước ta , vậy họ chọn và quyết định nuôi chú chim vào một chiếc lồng như vậy là có lý do gì . Điều này em đang cố tìm hiểu và mong rằng được sự góp ý chỉ bảo chân thành của anh cũng như những người đi trước. . Thật tình thì em thấy con cu gáy Đẹp lắm chứ anh nhất là nhữn chú có bộ cườm đóng cao hay sa cườm , và lúc nó gáy đấu bổ gù . Nói nhỏ chút : vợ em nhìn chú chu Gù đấu nhìn thái độ Bổ như Bổ củi của nó cười tít mắt . Hi cảm ơn anh cùng mọi người đã chia sẻ góp ý . Từ sản phẩm sau sẽ có sự chuẩn bị kỹ càng hơn để đưa ra được sản phẩm ưng ý hơn về mọi mặt.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom