Guest viewing is limited

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e nghe người ta nói lam cám cho chim nen để lòng đỏ nguyên trộn với đậu,không cần phải luộc chín,cứ trộnn vào rồi đem phơi nắng và cho chim ăn thôi,như vậy trứng sẽ tươi và chim ăn se sung.các a thấy điều này có đúng k?e chưa dám thử,cần các ae tu van dùm.thank

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn cứ trộn vào không cần luộc gì hết. Lúc đầu nhìn hỗn hợp trên hơi khó coi nhưng bạn phơi hay sáy khô xong bỏ vào máy xoay nhuyễn thì sẽ đẹp hơn nhìu.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
trứng chứa protein độ đạm rất cao, ngày xưa mình thường dùng cám bavi trộn thêm lòng đỏ trứng cho chim ăn. trộn xong phơi nắng rồi dã nát, chim ăn vẫn sung bình thường, nhưng mình làm đâu cho ăn đó. và ko lấy lòng trắng, tuy nhiên cũng tùy theo chim mà có chế độ cám thích hợp, như Chào Mào, than lửa thì mình thấy ổn, nhưng yến thì ko ổn chút nào, vì hệ tiêu hóa của chúng ko đc tốt. nếu bạn ko có thời gian thì trộn như vậy cho chúng ăn, nhớ là phơi nắng nhiều có thể sẩy để chúng ko ẩm mốc

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
v còn tỷ lệ như thế nào thì cho hợp lý vậy các anh?

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
v còn tỷ lệ như thế nào thì cho hợp lý vậy các anh?

Mình nghĩ là bạn nên kiếm đọc lại các bài kinh nghiệm làm cám của các anh em trước đã hướng dẫn cụ thể chi tiết rồi đó bạn.
Lòng đỏ trứng gà thì có hàm lượng dinh dưỡng cao, nếu nghiên cứu kỹ thì ở nhiệt độ cao sẽ làm mất đi một số vitamin thiết yếu và quan trọng, chính vì vậy mà không nên nấy quá kỹ quá lâu. nhưng cũng có loại vitamin mà phải có nhiệt tương tác nó mới có tác dụng, nhưng nhìn chung thì trứng tươi thì vẫn tốt.
Theo kinh nghiệm mình thì trộn trứng tươi với cám sau đó thì phải sấy khô bằng lửa nhỏ, chứ không phơi nắng vì phơi nắng sẽ làm đậu phộng ra dầu, mau gắt dầu, phơi nắng thì chưa đảm bảo vệ sinh bảo quản lâu nên phải sấy bằng lửa. Đảm bảo ăn chín uống sôi hihihi.
Tóm lại, trộn trứng tươi vào cám nhưng phải sấy lại bằng lửa sau đó có thể xay lại thì hạt cám sẽ ra rất đẹp mắt và bảo quản tốt, quan trọng chất lượng ngon.
Còn tỳ lệ thì theo kinh nghiệm và còn tùy theo cách mình quan sát con chim thôi, nếu cảm thấy con chim cần nhiều dinh dưỡng thì cho nhiều trứng, nếu mình yêu mến chim muốn chim được mập khỏe thì cho nhiều trứng, nếu mình có dư dã tài chính thì cứ thoải mái cho nhiều trứng. (Cho ăn trứng không luôn hihihi). Minh thì làm 100g đậu phọng là 6 trứng gà vậy là ổn. Còn tùy bạn muốn tăng thêm thì không sao cả.
:a21::a21::a21:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom