Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào các bác chú và anh em mê Cu Gáy!

Bạch Đề vốn là người mê nuôi đánh dòng chim CM từ nhỏ. Ngày còn nhỏ mình quen vài người từ lứa tuổi cha, chú, anh của mình. Họ cũng nuôi CM và song song theo đó cũng có nuôi chơi Cu Gáy.

Với mình mà nói hồi đó chỉ biết sơ về CM chớ Cu Gáy lại mù tịt. Bởi con nào cũng y nhau và con nào cũng cu cu :D
Từ những buổi sang tinh sương lội bộ vào những đồng quê, chân núi cho tới trên núi đâu cũng nghe cu cu....
Đặc biệt hơn và kỷ niệm sâu là ngày đó mỗi trưa hè nơi chân đèo Hải Vân... khi bẫy CM mà qua 11:30 thì CM cũng đã đi ẩn và tìm nơi suối nước để hưởng thụ, thì các chú Cu Gáy lại bay ngay trên đầu mình trong rừng cây Thông mà cu cu...
Làm mình nghe mà thấy thật thanh bình yên ã. Như vậy nó đã theo mình suốt hành trình đánh chim CM từ nhỏ.

Sau này đổi 2005 khi biết có cộng đồng mạng chia sẻ về chim đặc biệt các chuyên gia về Cu Gáy chia sẻ rất chi là nhiều kinh nghiệm về chim Cu Gáy. Mình cũng đọc thoáng qua và thấy thật nhiều kỹ thuật trong đó chớ không đơn thuần chỉ nuôi treo và cu cu.... hơn nữa thú chơi Cu Gáy cũng phù hợp với ai đó mê trèo đèo lội núi ngắm cảnh dã ngoại, và không kém phần challenge trong đó.
Vì vậy cũng vài năm gần đây ký ức tràng về và cũng đã bỏ thời gian đọc khá nhiều kinh nghiệm của các chuyên gia chia sẻ... mà hic vẫn chưa nấm bắt được kỹ thuật nào hết trờn :(

Nhưng vừa rồi Tết Âm lịch 2013 mình cũng đã có cơ hội về quê ăn Tết và cũng tham gia bẫy Cu Cu cũng vui...

Nay chia sẻ cái lồng đánh đầu tay mình tậu ở Đà Nẵng.. nói chung là vật gì đầu tay nó cũng giá trị kỷ niệm và vui vui. Kế là sào... Sào thì mình dùng đánh CM và dùng cho Cu Gáy vẫn phù hợp.

Mời các fans Cu Gáy xem cho vui!

Chiếc lồng thôi nhé, còn con Gáy là của thằng em. Mồi của mình chưa có... hy vọng có duyên tìm được con mồi sẽ show sau.

Hình do cụ em chụp iphone cùi bách gửi qua mới sáng này thôi.

Theo mình thì bộ lưới đang chưa được tốt lắm... cần phài dư ra nhiều hai bên mặt sụp nữa mới hợp.

Khuyến mãi luôn cái lồng đánh CM, bộ sào sẽ post tiếp sau kèm theo lời giới thiệu sơ...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Lồng đánh-sào và phụ kiện gác cu của mền

Đây là 1 trong những bộ sào mình sưu tầm theo năm tháng....
Bộ sào này gòm 8 khúc nhôm, nơi múi nối 2 bên là 2 lỗ có cái nút nhựa đút vào cài lại.

Liềm: mình lấy "lê" :) chế liềm... cây này làm 2 lưỡi liềm.

images

Cuối cùng lê rồi cũng thành liềm hà hà
khi mình đưa mẫu liềm anh thợ rèn quen thuộc ngày nào bảo... "mẫu ni mi lồm theo mẫu Cổ Cò... mà phía Bình Định dùng cả cây rựa họ cũng làm y rứa... khác với mẫu QN ĐN là thẳng lưỡi".......... ơ thì mền có mẫu QN ĐN rồi thì thử mẫu khác vậy. Khi làm xong bén lắm mà nhẹ. Hơn nữa cụ thợ rèn này đời cha cũng có cái thú gác Cu cho nên cũng khá rành về phụ kiện này.

Bó gọn lại:

Và khi nối lại thành 4 khúc và bỏ vào túi đựng gọn và vô tư, dĩ nhiên liềm thì gỡ ra cho an toàn chứ!

Khi nối hết lại:

Khuyến mãi luôn người mẫu đang biểu diễn sào lồng...

fini!

Đánh giá về bộ sào:

Ưu điểm: gọn nhẹ, tiện lợi và rất chắc đề sào và giựt cành, đánh chim đồng quê, dọc đường chân núi thì tốt.

Nhược điểm: đánh chim nếu trèo dọc giữa triền núi thì không có thế lắm và khó thao tác, nếu chỗ đứng không bằng.

thân mến,

Bạch Đề

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Hihi, cụ lại có đồ dùng mới rồi nhỉ? Sào đẹp quá cụ ạ nhưng em thấy làmcais liềm như thế nó có nặng quá không nhỉ? Với lại cái lồng bẫy cu thì em thấy chưa đẹp lắm cụ ạ.
Cái địa điểm cụ Show hàng nhìn quen quá, cả người mẫu nữa, lần khác cụ đổi địa điểm đi nhé (vào rừng chẳng hạn), người mẫu thì cụ cứ mượn bà chủ của ông cầm sao là tốt nhất hihi (cụ Bồ bàn thông cảm nhé). Chúc mừng cụ. Thân

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Lụp cu thì em không rành vì lâu nay thấy mấy ông bạn đánh cu toàn chơi thể loại đờn cò và lụp đất gài giò thôi.
Còn lụp Chào Mào sao không để nó lên màu tự nhiên mà quất nguyên màu xanh lá vào rứa anh.
Cái câu liêm thì đúng là lạ, em chưa thấy kiểu này bao giờ, lâu nay toàn thấy câu liêm hình bán nguyệt, còn đàng này rèn ra hình cái rựa luôn

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi vâng kính chào các cụ!

mền là dân mê đi đánh và đánh kiểu truyền thống, kế là dân chơi sành Cu Gáy họ cũng chỉ mê đánh mồi lồng. Mình lọ mọ theo học nghề thì cũng phải theo cái món truyền thống nó hay hơn.

Mình cũng có tham khảo vài ý kiến của các cụ chơi Cu Gáy ở ĐN hiện thời thì lồng đánh Cu Gáy ở miền Nam VIP hơn và hiệu quả hơn.
Thế thì sớm muộn chi cũng lùng cái vip vip cho rồi.

Còn lồng đánh CM thì vì làm đầu năm và còn đang thí điểm thử nghiệm cho nên còn mới chưa ra lò được. Khi về đùng một cái cần cho ra lò cho nên đành phải sơn chớ màu còn sáng quá. Mà sơn thì chỉ có green là always the best match.. hihi chớ mình cũng có mấy cái để màu tự nhiên mà cụ Dơi.

Nhìn vậy chớ lưỡi liềm nó không nặng các cụ à... khi cầm cái lê thì thấy nặng... nhưng khi ông thợ rèn xong thì nó nhẹ... nhìn thấy to vậy chớ ở ngoài cũng vừa thôi .. (vô hình nó to :D).
Cũng nhẹ lắm không nặng và bén... thì ôi thôi... rồi luôn..

thân,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Được người bạn giới thiệu và chụp ảnh cho cặp lồng đánh Cu Gáy. Mình xin post chia sẻ cho vui.

Nếu không có gì thay đổi trong vấn đề "transaction" thì.....

Mềnh lại có thêm cái lồng đánh/lụp gác cu vào bộ sưu tập và sẽ dùng trong dịp nào đó về miền Trung....

Xin mời các fans Cu Gáy xem qua:

Nghe nói tâm nan lụp được dùng bằng thép mạ đồng thì phải... từ Mã Lai. Cho nên nhìn cũ màu mà không rĩ rét.

Cái thứ nhứt:

Cái thứ nhì:

Nếu không có gì thay đổi thì trong nay mai 1 trong 2 cái sẽ vào bộ sưu tập lồng đánh của mình.

thân mến,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Xem lại bài cặp lồng VIP mình post thì là: ngày 3 tháng 7
như vậy đã gần 2 tháng trong chờ người chủ trả lời.. gọi qua lấy hàng.. nhưng..??? Hic hic chờ mãi chả thấy gọi lại, gọi hỏi thì cũng vẫn hứa: "ừ anh để cho cái" rứa mà mãi... hôm qua bỗng nhiên có tiếng gọi báo tin vui. Người chủ gọi qua nhận hàng... tèn ten tenn....

Tôi là người mê treo đèo lội suối bẫy chim giải trí... thưởng thức phong cảnh thiên nhiên núi-rừng... thiên về nghệ thuật.
Mà đã là nghệ thuật thì những món đồ mình sách đi vào rừng chơi hihi đôi khi chả dính bổi nhưng cũng vui với mình các cụ nhỉ?

Từ lúc nghiên cứu về cu cu dạo gần đây... tôi cũng định đi nhờ đặt cho mình cái lồng gác cu ở Đà Nẵng quê mình... nhưng chờ mãi chưa có kết quả... có nghiên cứu hỏi thăm sơ các cụ cu cu ở ĐN thì các cụ ý bảo: "lồng miền Nam bẫy hiệu quả hơn" có giới thiệu cho tôi biết vài nghệ nhân làm bán... rồi từ đó cất công đi nghiên cứu và ôi trời ơi hihi mới đầu định đầu tư hàng vừa vừa thôi...ai ngờ đâu... vâng tôi là người mê bẫy và coi đố là nghệ thuật... mà đã là nghệ thuật thì cái lồng bẫy tôi nghiên cứu kỷ lắm... như những mẫu lồng bẫy chim Chào Mào... tôi được nhìn ngắm nhiều mẫu qua thời gian từ nhỏ tới nay và mãi sau này có làm và cố hoàn thiện như đã giới thiệu...

Thì... đúng là mẫu này ưa ý quá...:a01: từ cầu đậu.. cầu tử rất chi là nghệ thuật... làm từ khúc lủa.. tới cái móc...và toàn diện thân chiếc lụp khá hài hòa, tỷ mỹ đẹp. Đây là vấn đề tôi cũng đã quan tâm và chỉnh sửa: lên xuống, co bóp, nở.. cho chiếc lồng bẫy CM gần đây là vậy.

Và đây hàng đã cầm trong tay hihi mới đầu chỉ định đầu tư chiếc lồng gác cụ ở ĐN. Nhưng nay hihi vì quá mê cái thẩm mỹ đỉnh cảo của chiếc lụp này cho nên cầm lòng không nổi. 1 cái này = 5 cái lụp đặt ở ĐN :( khiếp.....

Đúng ra hẹn lấy 1 trong hai cái của cặp trên ai ngờ cụ đi nhận hàng vui quá mà quên chả hiểu sao người chủ lại đưa tuy là cũng từ một nghệ nhân "LN" ra nhưng không phải 1 trong 2 cái trên. Mà tôi đã chọn cái đã dùng rồi ở trên. Nhưng thôi cái này cũng vậy thôi.

Như có giới thiệu lụp này làm bằng cọp thép mạ đồng mà người chủ mùa về từ Mà Lai đưa cho nghệ nhân làm. Như vậy chỉ có vài cái mà thôi hihi "I'm the lucky one?"
Chủ tâm người chủ cố ý làm hở "mặt quy" như vậy. Hic nhưng mà.... nhở cắt.. ó *** thì eo ôi... tôi thì lại quý cái tánh mạng con chim mồi hơn. Cho nên nhờ "cụ đi nhận" hỏi xin thêm cọng kẻm mạ đồng VIP đó để về chỉnh mặt quy cho khít lại.

Loại kẻm mạ đồng VIP mà người bán quý tặng thêm "thanks" hihi

hic cái VIP của lụp nghệ nhân LN là còn có thể "cài cái cầu tử một bên"

Cụ nhận hàng giùm về hihi cụ cũng sẵn đang vui vì cũng bỏ công sức theo tay chủ để sách về giúp mềnh cũng mệt công.
Khi nhận về cũng vui quá cho nên khuyến mại luôn cho mình pô thể trọng của em ấy. :D

Cảm ơn các bạn đã xem chúc các bạn vui vẻ!

thân mến,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng này có cái cầu bằng rể cây đẹp bác ah,chúc bác đánh được nhiều bổi hay bằng quả lồng này

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...e chơi chim dược 16 năm...nhưng chỉ toàn bỏ tiền ra mua...còn a Bạch Đề đi bẫy chim về nuôi...cảm giác bẫy được thích lắm...e thấy chiếc lồng bẫy gáy cua a rất chắc chắn...không biết đã bắt đươc nhiều tù binh chưa?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng chào bạn,

Với chim Chào Mào thì tôi đánh về chơi tặng anh em bạn bè thân v.v... mà mua cũng có bởi... đôi khi có vài con muốn đánh cũng không được hoặc không có....

Còn về Cu Gáy thì chưa đích thân đánh em nào bao giờ. Chỉ mới để ý.. nhớ lại kỷ niệm xưa đổi tầm 2 năm đây và rồi chuyên tâm đọc hiểu các kỹ thuật tầm năm lại đây. Cho nên chưa có tù binh nào là vậy. Tôi sắm đồ nghề như vậy cũng hihi để "rành" vừa chơi vừa thưởng thức với hy vọng lần về nước tới sẽ tung hoành thiện hạ :)

Nếu là dân trong thú chơi chim Cu Gáy đam mê rành và đặc biệt biết nhiều thông tin hoặc để ý kỷ tới phụ kiện gác cu... thì hiện chiếc Lụp gác cu này là của một nghệ nhân trẻ có tiếng ở miền Nam. Như có thưa rằng... tôi là người đam mê chim cò... và chiếc lồng bẫy cũng cần lưu tâm tí... vì vậy khi sưu tầm nghiên cứu về các loại lồng bẫy... ngay khi cả tôi là dân Đà Nẵng dĩ nhiên có bảo thủ tí... vẫn ưa dùng chiếc lồng của người Đà Nẵng làm. Nhưng... hihi so ra từ kỹ thuật chi tiết... tỷ mỹ thì không thế sánh bằng chiếc lồng này, sự sự khéo tay... đầu tư vật liệu chi tiết.. cầu kỳ. Đành đổi 5 cái lụp ĐN = 1 cái này.

Vâng, nghệ nhân này làm lụp vừa ý lắm ngay cả các bạn chưa rành lắm không rành lắm khi nhìn cũng khen.

thân mến,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng cảm ơn bạn big bird!

Sào Inox cá nhân tôi cảm thấy là hơi nặng nếu dùng lội trèo núi... ở miền Trung đôi khi đi đánh lội vào núi sâu đi cả ngày đôi khi hic hic không dính con chim. Có đợt cầm cái lồng đánh CM thôi đã thấy mệt nặng... trưa nắng như thiêu đốt :D

Vì vậy, có hàng gì nhẹ chắc gọn nhẹ để mà có sức đi xa trèo đèo trèo núi thì còn chi bằng.

Trong mục CM tôi có post 1 trong những bộ sào tôi có:

Như bác banchu có giới thiệu... tôi bợ liền vài cây có đấu giá trong diễn đàn... có tặng v.v...
nó là loại nhôm tốt lắm... dẻo dày... không như cây nhôm chùi nhà mỏng mà chất lượng nhôm bèo hic sào cái lồng CM mà cong veo còn cái này thì không. Tôi đã gắn liềm và giựt cành bằng ngón tay vô tư. Cành to hơn thì chắc không cần?

Nó đây: cây này dài rất nhiều so với cây nhôm chùi nhà... nhưng không yếu! Cây này là loại cây dài đầu có tra cái chụp để vớt banh golf của các cụ đánh golf... nhở banh bay vào hố hoặc nơi không với tới v.v...

Cho vào cái túi đeo, gỡ liềm ra khi đi vẫn gọn nhẹ hihi tự tin mà tiến bước... :)

thân mến,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây sào bác gọn nhẹ tiện lợi cộng với cái lụp của bác nữa đủ bộ gác vip e đang mơ ước,e ở bình định toàn sử dụng lụp các nghệ nhân bình định làm thấy củng tốt

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng chào bạn,

tôi có thấy qua vài mẫu lồng đánh gáy của Bình Định... cũng đẹp khá chắc. Gáy ở Bình Đình cũng có vài con mồi có tiếng.
Tôi được biết là các fan cu cu ở Gia Lai cũng xuống mua mồi BĐ rất nhiều.

Có mẫu lồng BĐ post lên xem tham khảo bạn nhé!

thân mến,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vâng mình sẽ post ae xem đánh giá,theo mình thì hay dùng cây nhà lá vườn thì thấy củng được do chưa có điều kiện sở hữu những mẫu lụp những vùng khác nên chưa thấy hết cái hay của các mẫu lụp

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào các fan cu cu...

đây có thêm vài hình chụp rõ từ máy hình anh em gửi cho...

Do sự hiếu kỳ và tò mò thép-mạ đồng ra sao... sẵn có đồ nghề chụp macro cụ ấy kê vào và khuyến mại thêm pô hình:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảng ĐN của chúng tôi lại nhập thêm một em lụp.
Cái này cũng khá đặc biệt... nan mặt quy và đít cũng được đan bằng cọng thép mạ đồng, vậy cũng là có duyện với loại này á chớ!
Định là chơi thêm 1 em vừa vừa nữa là ok rồi hic hic ai ngờ có cụ đưa nhìn đã quá cho nên... thửa lun :D

Cảm ơn cụ Dơi đã nhận và chụp vài tấm anh hơi bị đẹp!!! :D

thân mến,

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn mấy cái lụp của bác mà em mê mẩn luôn. ướt hết cả bàn phím. chúc mừng bác có lụp đẹp, hi vọng nó giam đc những e bổi hay:a26:

xich tho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng đạt chuẩn nhưng em ko thích lắm về cài cầu tử vì ko hấp dẫn khi đi bẩy. vì chỉ cần chim ngoài nhảy vào mê là đã sập bẩy nên ko haapf dẫn lắm. em chỉ thích nhảy cầu hơn:a28:

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
trùi ui anh Đề sưu tầm toàn lụp vip long nhỏ ko vậy! chúc anh sớm có tù binh nhé!:a04:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
ha ha! a Hùng tinh mắt quá ta. nhìn là biết lụp Long nhỏ liền. bên nhà e còn 1 cái của anh Đề này a quá đẹp và quá chuẩn luôn. có con cu trong đó mà ko giám móc ra sợ ăn trộm chom mất cái lụp hi hi

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom