Guest viewing is limited

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các fan của Cu Gáy.
Hôm nay mình đi lấy mấy cái lồng Gáy cũ cầm đi đánh dầu,lợp mái lên chụp mấy cái post lên chia sẻ cùng mọi người,mời các bạn cùng xem.

Cù được đục bằng sừng trâu

Mặt sau lồng được lợp bằng lá Cói

Mặt trước lồng

Móc lồng làm bằng gỗ phíp

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Bàn trước cửa lồng

Chữ Thọ được đục ở khung lồng

Hoa văn của lồng

Chuẩn bị đã xong ra nhốt chim thôi

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim đã được ở ngôi nhà mới được trùng tu

Đợi loạt lồng sau em post mời các bác xem tiêp.

vuhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lồng của bạn tuyệt đẹp , rất giống lồng của bác Đàm như hình , 1 nghệ nhân 4 đời chơi chim cu gáy ở xómSanh Soi ,thôn Thủy Tú, xã Thuỷ Đường , huyện Thủy Nguyên.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Híc híc...bây giờ e mới đc nhìn những chiếc lồng bẫy Gáy đẹp vậy bác à.
Cái cóng để ngoài là cho chim mồi thò cổ ra ăn và đôi khi để chim rừng thèm thuồng mà nhảy vô hả bác ;))
:a37:

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0

Lồng của bạn tuyệt đẹp , rất giống lồng của bác Đàm như hình , 1 nghệ nhân 4 đời chơi chim cu gáy ở xómSanh Soi ,thôn Thủy Tú, xã Thuỷ Đường , huyện Thủy Nguyên.

Chào bạn
Đúng là lồng này do Cụ Đàm làm,nhà mình ở gần nhà cụ nhưng rất tiếc là cụ mới mất rồi.
Cụ Đàm trước khi mất có làm cho mình một cái lồng khá đẹp đợi hôm nào đi lợp mái về mình sẽ post ảnh cho mọi người cùng xem.
To;Thachthung
Cóng nước và giỏ thóc để hai bên trong lồng,còn cóng ngoài mình chế vào dùng để cho Kê và Cao Lương cho Gáy

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bác thuanthuynguyen đã chia sẻ cho anh em hình ảnh của những chiếc lồng bẩy chim cu gáy kiểu miền bắc, nói chung kiểu lồng này trông rất đẹp và chú chim nuôi trong lồng này cũng cảm thấy thoải mái :a37:, tuy nhiên em hơi thắc mắc về hiệu quả của loại lồng này khi đi bẩy, không biết có cao không hả các bác? so với loại lồng bẩy anh em trong nam hay dùng thì loại này có vẽ nặng hơn, và khi gặp bổi trận chắc sẽ khó mà bắt được vì nhìn nó không được tự nhiên cho lắm
trân trọng!

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn bác thuanthuynguyen đã chia sẻ cho anh em hình ảnh của những chiếc lồng bẩy chim cu gáy kiểu miền bắc, nói chung kiểu lồng này trông rất đẹp và chú chim nuôi trong lồng này cũng cảm thấy thoải mái :a37:, tuy nhiên em hơi thắc mắc về hiệu quả của loại lồng này khi đi bẩy, không biết có cao không hả các bác? so với loại lồng bẩy anh em trong nam hay dùng thì loại này có vẽ nặng hơn, và khi gặp bổi trận chắc sẽ khó mà bắt được vì nhìn nó không được tự nhiên cho lắm
trân trọng!

Chào bạn.
Ở ngoài Bắc thường ko dùng lồng này làm lồng bẫy,khi bẫy ngoài này toàn bẫy bằng lưới và thả chim mồi dưới đất.
Cái bàn và tấm lưới trước cửa làm để cho cái lồng thêm cân đối với lại ko may chim bị tuột thì cũng ko thể thoát được:a31::a31::a31:
Thân.

vuhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn.
Ở ngoài Bắc thường ko dùng lồng này làm lồng bẫy,khi bẫy ngoài này toàn bẫy bằng lưới và thả chim mồi dưới đất.
Cái bàn và tấm lưới trước cửa làm để cho cái lồng thêm cân đối với lại ko may chim bị tuột thì cũng ko thể thoát được:a31::a31::a31:
Thân.

Cảm ơn Bác Thuan rất nhiều vì đã chia sẽ với anh em.
1/ chuyện Cụ Đàm mất giờ mình mới biết, 1 nghệ nhân mà mình ghi lại địa chỉ dự định cuối năm đi du lịch ghé giao lưu, sưu tầm thêm kiểu lồng miền Bắc. Xin chia buồn đến gia đình Bác Đàm.
2/ Chiếc lồng nuôi kiểu này mình cũng có thắc mắc như bác Đề ,giống như lồng bẩy nhưng sao không có cầu tử....Giờ thì đã rõ.
Thân chào Bác Thuan chúc Bác luôn vui.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
=)) e thì cứ đinh ninh đây chính là kiểu lồng bẫy gáy thông dụng nhất.Vì quê e người bẫy gáy rất hay dùng kiểu lồng bẫy thế này.Nếu cái phần lưỡi trước mà chỉ để cho cân lồng thì phí quá.Có thể cải tạo cái vòng bán nguyệt nhỏ thành cầu tử,vòng to thì là lưới rập rồi á các bác.
Có thể lắp bản lề vào cầu tử,ko dùng đến hay khi vận chuyển gập lên cho gọn và cũng kín luôn khỏi cần đến áo lồng á
:D

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
=)) e thì cứ đinh ninh đây chính là kiểu lồng bẫy gáy thông dụng nhất.Vì quê e người bẫy gáy rất hay dùng kiểu lồng bẫy thế này.Nếu cái phần lưỡi trước mà chỉ để cho cân lồng thì phí quá.Có thể cải tạo cái vòng bán nguyệt nhỏ thành cầu tử,vòng to thì là lưới rập rồi á các bác.
Có thể lắp bản lề vào cầu tử,ko dùng đến hay khi vận chuyển gập lên cho gọn và cũng kín luôn khỏi cần đến áo lồng á
:D

Cái này có thể lật lên xuông đó,khi đi dượt chỉ cần lật lên là ko phải trùm áo lồng.

Cũng tiện đấy chứ?

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Có mấy cái Lồng Gáy mới lấy về mời mọi người cùng xem.

Mặt trước làm bằng sừng trâu

Một cái lồng khác

Cù Sừng

Lồng cổ hơn 20 năm

Nét đục đơn giản nhưng có chiều sâu

Đợi em nhốt chim đã nhé:a01::a01::a01:

Mr.Kanee

Thành viên mới
SVC$
0
Lồng này có bán ko bạn ơi ? Mà giá bán là bao nhiêu ? Nhìn thấy đẹp quas .Nhìn lồng rất thuần Việt ^^

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Lâu lâu lại có cái lồng mới mời các bạn xem chơi

Móc Sừng

hnhnh466.jp

hnhnh467.jp

Thân_Thuận

Chỉnh sửa lần cuối:

Hoa mi

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bác ThuậnThuỷNguyên! Em mới tập tọng nghiện vào tứ cái ngu, tuy em người trần mắt thịt song em xin bác cho em gởi vài lời về những chiếc lồng của Bác, đúng là những chiếc lồng đẹp, rất thuần Việt như bác Kanee đã nhận xét em cũng muốn hỏi ngoài thị trường Thủy Nguyên hay ở Hải Phòng nói chung có bán loại lồng kiểu bác đang sở hữu không hay đây là hàng bác đặt làm thủ công! Ước gì em có được một phần như của của Bác. Nếu ở HP mà có bán loại này thì ra xuân em phải quyết dồn tài chính để sở hữu một chiếc.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Bạn

Loại lồng này là loại nuôi Cu Gáy đặc trưng của khu vực Thuỷ Nguyên-HP.
Ngoài thị trường HP cũng có bán nhưng ko được đẹp bằng lồng đặt bạn ạ

Thân_Thuận

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn.
Thân.

Bác Thuận à, tôi nghĩ rằng chỉ có ở chỗ bạn và rộng hơn là ở Hải Phòng dùng loại lồng này để chơi chim gáy thôi. Tại Hà Nội, Phú Thọ, Nam Định, Thái Bình thì cái lồng như của bạn chỉ dùng nhốt chim mồi, phần lưới là để khi chim trời nhảy vào đấu với chim mồi sẽ sập .
Tôi cũng mới đặt một chiếc lồng đẹp ở Phú Thọ hình dáng giống như của bạn nhưng nuôi chim thấy khá bất tiện, phải chế thêm đáy lồng hứng phân chim.
Tại hầu hết các tỉnh thì lồng gáy vẫn là loại tròn hoặc quả bí quả đào là phổ biến hơn cả.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Anh

Lồng này là lồng đặc trưng của Thuỷ Nguyên em các khu vực giáp ranh cũng dùng nhưng ít.
Loại lồng này khi hạ thổ cu rất tiện lợi,phân chim đã có một cái mẹt treo phía dưới rồi.Quan trọng là loại lồng này khi thi Gáy không bị phân tâm bởi quang cảnh xung quang và sẽ tập chung vào gáy và đấu hết mình.

Thân_Thuận

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái lồng lợp lá này được cái hay nhất là nếu có mưa mà quên chim ngoài trời vẫn Ok
Đây là cái lồng mới của mình, chưa kịp lợp lá và mắc lò so.

chubean

Thành viên mới
SVC$
0
lồng cu của bác giá bao nhiêu vậy bác T ơi cháu nhìn lồng của bác đẹp quá:a15::a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom