Guest viewing is limited

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ĐAu quá mà không hiểu lí do gì nữa các anh ạ.Hôm nay đã là 7 ngày từ khi chim con nở ra.2 ngày nay là những ngày chim mẹ bố chăm con rất tốt...Vậy mà ...tuy rất đau nhưng cũng cố bình tình lên đây hỏi các anh xem vì sao chim con đã lớn thế này mà còn bị vứt ra khỏi tổ........

đây là vị trí đặt tổ
Còn đây là vị trí mà chim con bị vứt ra ( gần phân chim con bố mẹ thải ra cách tổ khoảng 80 cm)........

chú chim con xác đã cứng đô rồi .......đành phải an táng

Em không dòm tổ 1 lần nào từ khi chim con nở + nhà từ khi nuôi đẻ chỉ 1 mình em ở nên không ai làm chim hoảng hết + đồ an9 thức uống luôn rất dồi dào ....vậy cuối củng có phải chim con chét trong tổ không ạ???

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
ôi người anh em cung cảnh đau, minh cũng bị như vậy bạn ơi

tinatino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ôi thôi...chia buồn cùng bạn, tội nghiệp 1 sinh linh bé bỏng, chắc là chết từ trong tổ rồi.

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
ình ko rành lắm , xin giúp đỡ bạn .
Chim con thì bạn nên bắt riêng ra mà chăm , chăm như chăm như chích choèthan ấy . nếu thành công thì chim non sẽ sống , nếu ko thì ....
còn 2 chim cha mẹ thì mình chịu có thể:chim mẹ bị stress nên nó tỏ ra như vậy,chim mái giữ hơn chim trống,bạn cứ xem chim con nó có đồ ăn trong bồ diều không là biết cha mẹ nó có nuôi không.
Rút kinh nghiệm lứa sau:
B1: bạn cần tách riêng bố mẹ ra. bắt con trống ra thôi, con mái dể lại cùng ổ trứng nhé. bên cạnh đó bạn cần tìm che lồng kín đáo.
B2: quan sát xem con mẹ có chui vào tổ không, nếu có thì yên tâm là chim mẹ vẫn nuôi con. còn nếu nó bỏ tổ luôn thì có thể cả sau này nó không đẻ nữa.nếu chim mẹ bỏ tổ thì bạn lấy cả tổ chim ra, mua cám gà về pha loãng (loãng thôi nhé), dùng ống xi-lanh hút và bơm vào miệng cho chim con ăn và bón thêm cào cào non.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
3 người anh em của nó còn lại chiều nay bắt ra luôn .2 con há mỏ đòi ăn suốt còn 1 con từ lúc bắt ra ngậm mồm không chịu há mỏ .

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Mình không đồng ý với quan niệm của bạn Khuyen&dat vì bản năng của chim bố mẹ là chăm con của nó, mình chỉ bắt ra khi bố mẹ không chăm con nữa thôi, chứ mình cũng chưa rõ nguyên nhân vì sao mà.còn kiểm tra diều của chin non bị chết là đúng vì như vậy mình sẽ nghiêng về khả năng chim chết do không dành ăn với các con còn lại và chết trong tổ( nhưng cũng không cao vì chim cũng khá lớn rồi)giờ e Huy nên tập trung nuôi các con còn lại thôi vì lần đầu nuôi mình cũng phải có ít khó khăn để tích lũy kinh nghiệm( dù rất là buồn, đúng không Huy)

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
3 người anh em của nó còn lại chiều nay bắt ra luôn .2 con há mỏ đòi ăn suốt còn 1 con từ lúc bắt ra ngậm mồm không chịu há mỏ .

Lúc mới bắt ra,con lớn nhất ( con nằm riêng trong hình ) có hiện tượng ngáp ngáp giống như chim bị gì đó ngáp ngáp sắp chết vậy,mình cầm nó bỏ lên bàn tay 1 lát thì thấy nó bình thường lại,không biết nó bị gì nữa,con này không chịu há mỏ đòi ăn gì hết,trong khi 2 con kia (2 con nằm chung trong hình) thì lại há mỏ đòi ăn liên tục,lúc đầu mình nghĩ chắc con lớn này chắc vừa được mẹ nó cho ăn no rồi,nên mình ngồi đợi 1 lát thì thấy nó ỉa ra 1 bọc cứt ( phân bình thường). Nhưng sau đó mình làm đủ mọi cách nó vẫn không chịu há mỏ ra ăn,chỉ mở mắt nhìn thôi.Mình nghĩ chắc vài tiếng sau nó đói sẽ hả mỏ đòi ăn,nhưng tối nay về mở mạng lên xem và thấy Huy nói nó vẫn không há mỏ ăn,không biết có phải vì trời tối nó buồn ngủ nên không ăn không hay nó vẫn còn no,nên nó không ăn? Có ai biết hiện tượng ngáp ngáp của nó là như thế nào không? và tại sao nó không há mỏ đòi ăn như 2 con kia? Vì con này lớn nhất,nên khả năng nó là con trống,các bạn ai có kinh nghiệm trong vụ này có thể giúp mình và Huy được không vậy?
Thanks các bạn nhiều lắm !

oh my god

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao trùng hợp vậy ta tình hình cặp lửa đẻ của mình có vấn đề gần giống vậy tính lên hỏi các bác sẵn đây cho mình hỏi luôn..ổ lửa của mình ngày mai nữa là 7 ngày rồi hồi chiều gần tối còn thấy chị mái đã vào ổ nằm ủ con sao giờ này gần 11h rồi tự nhiên nghe chim hót ra xem thì thấy con mái còn ở ngoài ăn sâu đã vậy còn tắm nữa khó hiểu quá...các bác cho hỏi vậy có phải do chim con được 6 7 ngày tuổi là chim mẹ không nằm trong ổ nữa hay tại sao mà bữa nay nó không chịu ủ con..mình thì không dòm ngó chim con chỉ cho ăn thôi...các bác chỉ giúp không khéo nó lại quăng chim con ra giống chim của chủ topic thì uổng lắm...thansk các bác trước

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Chào bạn oh my god ...Bạn kô phãi lo đâu ...chim mẹ chĩ nằm ấp chim con trong khoãng 3 tới 5 ngày đầu mới nở thôi ( Tùy theo nhiệt độ ngoải trời ) ...Những ngày sau đó đến khi chim con bay ra chim mẹ sẽ kô ấp nữa...bạn cứ yên tâm há...

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao trùng hợp vậy ta tình hình cặp lửa đẻ của mình có vấn đề gần giống vậy tính lên hỏi các bác sẵn đây cho mình hỏi luôn..ổ lửa của mình ngày mai nữa là 7 ngày rồi hồi chiều gần tối còn thấy chị mái đã vào ổ nằm ủ con sao giờ này gần 11h rồi tự nhiên nghe chim hót ra xem thì thấy con mái còn ở ngoài ăn sâu đã vậy còn tắm nữa khó hiểu quá...các bác cho hỏi vậy có phải do chim con được 6 7 ngày tuổi là chim mẹ không nằm trong ổ nữa hay tại sao mà bữa nay nó không chịu ủ con..mình thì không dòm ngó chim con chỉ cho ăn thôi...các bác chỉ giúp không khéo nó lại quăng chim con ra giống chim của chủ topic thì uổng lắm...thansk các bác trước

Mình để ý khi chim con nở 3 4 ngày chim mẹ rất ít vào tổ ấp.Ban đêm thì mình không dám dòm sợ nó hoảng nện không biết.Chim mái tắm thì bình thường thôi,có ngày mình thấy nó tắm 2 3 lần lận nên bạn không cần phải lo về điều này đâu.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
còn con mái của mình thì ủ ấm con suốt vì tối mình soi đèn pin mà không thấy con mái đâu hết.còn việc tắm thì các bạn đừng lo lắng,đó là chim mái chỉnh nhiệt độ cơ thể của nó để ấp trứng và ủ mát cho chim non thôi.khi ấp thì chim mái càng tắm nhiều càng tốt vì như vậy trứng không bị sát,có nghĩa là trứng sẽ mát, khả năng nở của trứng càng cao.

oh my god

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn các bác đã giúp hôm nay chim trống mái vẫn đút chim con bình thường hihi mừng quá..mình tính mai mốt gì bắt ra nuôi tay chim con cho chắc ăn với lại cho chim dưỡng sức đẻ tiê'p lứa sau...chim con 8 9 ngay là bắt nuôi tay được rồi phải không mấy bác..

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
sau 3-4 ngày chim con nở chim mẹ sẽ không vào tổ ấp nữa,còn việc sau 6-7 ngày chim mẹ gắp chim con ra nguyên nhân duy nhất đó là chim con chết (thiếu dinh dưỡng từ khi còn trong trứng)nên chim mẹ mới gằp ra,đây cũng là chuyện thường thôi bạn ah và đó cũng là kinh nghiệm của anh em mình đó.

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm nay 3 em cũng khá lớn ,treo cạnh em trống thấy nó cứ ngậm mồi nhảy tùm lum trong lồng nên cho em nó vào xem em trống có nuôi không
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/0LGq2fDv1xU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
clip này trong điện thoại xem tốt mà đưa lê5n máy tính bị ngược hix
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/audbpJZX2EA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đẹp đó bạn ơi, vậy ban bắt ra cho chim trống nuôi à, chim mái vẫn để trong chuồng à, bạn cho ăn trứng kiến a

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim này không phải là cha của bầy con bạn ơi.chim trống nó thương mấy con đói nên cho an đó hiih

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình chia buồn cùng bạn, mình cũng cùng cảnh ngộ với bạn đây nè. Hic hic......lứa đẻ của mình nở được 2 ngày rồi lại bị em mái quăng ra ngoài 2 em nhóc,....buồn buồn thật buồn.....

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
thành thật chia buồng cùng bạn nha, người cùng cảnh ngộ

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim con đang khỏe mạnh tự nhiên lăn đùng ra chết ,sáng nay thấy 2 em tự nhiên xệ cánh nghiêng người qua 1 bên ,đã thoa dầu gió cho em nó mà chiều nay thì em đã ra đi .Buồn thật

đêm qua trời mưa lớn nhưng áo lồng trùm kín mà ,không lẽ chim trúng gió hả các anh?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom