Guest viewing is limited

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em lập topic này để giao lưu cùng các bác về chủng hoa Thiên nga (theo cách gọi của Việt Nam), topic này bao gồm cả chủng loại Cycnoches và Castatum, vì đây là một trong những loại cây em thấy rễ trồng và cho hoa rất đẹp, siêng hoa và đặc biệt rất thơm.:a12::a12::a12:.

Đây là một trong những chi Lan rất đáng sưu tầm trong vườn. Khi mới mua, ai nhìn cây cũng thấy ko có cảm tình vì đây là chủng loại rụng lá mới cho hoa, tuy nhiên qua 1 năm em trồng thấy là khi đã trồng thuần trong vườn thì rất đặc biệt là cây sẽ ra hoa khi chưa rụng lá, một điều rất hay đó,các bác cứ thử xem.

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là một số loại Cycnoches (Thiên nga) mà em mới sưu tập được, mong các bác cùng chiêm ngưỡng.

1. Cyc.Jumbo Puff "Jumbo orchid" (Thiên nga vàng)

2. Cycd. Wine delight (Thiên nga đỏ)

Bông đỏ này của bác HuyCT - Dalatrose

3. Thiên nga xanh (Cyc.Herrenhusanum x Cyc.Chlorochilon)

Chỉnh sửa lần cuối:

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là hình ảnh cây THiên nga vàng Cyc Jumbo Puff của bạn cobebandiem, khi mới lấy về nó trơ trọi như thế này

Còn đây là của bác congphuonghd-dalatrose sau khi đã trồng thuần tại vườn nhà, cả hoa và lá

daisy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là hình ảnh cây THiên nga vàng Cyc Jumbo Puff của bạn cobebandiem, khi mới lấy về nó trơ trọi như thế này

Còn đây là của bác congphuonghd-dalatrose sau khi đã trồng thuần tại vườn nhà, cả hoa và lá

trước đây minh cũng từng trồng loại này nhưng do nó rụng hết lá...còn trơ cây mình tưởng nó chết nên không biết vì vậy mình đem bỏ nó...bây giờ thấy nó ra hoa đẹp vậy mình thấy cũng tiếc...

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một số giống mới Cyc và Castatum đã có tại Việt Nam, tuy nhiên loại này rất hiếm và khó tìm (chắc phải có duyên mới gặp được em nó)

1. Momordia Painted 'Desert Sunset Valley Orchids' HCC AOS x Catasetum Donna Wise 'Kathleen' AM AOS của bác Dongmaison - Dalatrose

2. Castatum fimbiratum ( Gold Harizon ) của bác Nhatdiemhong-dalatrose

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hê hê..bác Kiên trồng Thiên nga tốt quá, chúc mừng bác!

Em thấy thiên nga mới mua về thường chả có lá nào, thế mà bác Kiên và chú Phượng trồng vừa có lá vừa có hoa, quá đã!

Bác ơi, bác có biết trường hợp bác nào ở Hà Đông bẻ ngang thân củ già và cả 2 nửa đều cho cây con không bác?

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Castatum chưa rõ tên của bác Hellboy-dalatrose

Catasetum pileatum của bác ldhuyen - dalatrose

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một dòng Castasetum màu đỏ này của bác tanphong-dalatrose cũng rất đẹp ,đáng để sưu tầm:a02::a02::a02::a02:

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
@ Mạnh: Anh thấy các bác trong HD hướng dẫn vậy, chắc chắn là có người đã làm rồi và cho kết quả tốt, anh ko rõ là ai.

Hôm qua Cảnh trong vườn Ngọc anh cũng thử giâm một đoạn bị gẫy đấy, mà mùa đông hình như là mùa nghỉ của THiên nga, anh toàn hạn chế tưới, để trong mát rồi sang xuân nó sẽ cho mầm mới.

Vài dòng chia sẽ./.

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
hề hề....cây nhà em hoa vẫn còn tươi, được gần 20 ngày rồi, vui quá, để trên bàn làm việc, sáng ra thơm nức nở, hết hoa em sẽ cho nàng nghỉ đông!

vpcc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em lập topic này để giao lưu cùng các bác về chủng hoa Thiên nga (theo cách gọi của Việt Nam), topic này bao gồm cả chủng loại Cycnoches và Castatum, vì đây là một trong những loại cây em thấy rễ trồng và cho hoa rất đẹp, siêng hoa và đặc biệt rất thơm.:a12::a12::a12:.

Đây là một trong những chi Lan rất đáng sưu tầm trong vườn. Khi mới mua, ai nhìn cây cũng thấy ko có cảm tình vì đây là chủng loại rụng lá mới cho hoa, tuy nhiên qua 1 năm em trồng thấy là khi đã trồng thuần trong vườn thì rất đặc biệt là cây sẽ ra hoa khi chưa rụng lá, một điều rất hay đó,các bác cứ thử xem.

Theo quan điểm riêng của cá nhân mình, cây thiên nga rụng hết lá mới cho hoa thì rất hay, vì thật ra lá thiên nga cũng không đẹp mấy, khi rụng lá, giả hành trơ trụi, 2, 3 hoặc nhiều hơn vòi hoa trên giả hành trơ trụi đó nhìn thật nghệ thuật, nếu một người không biết gì về hoa lan sẽ nhầm tưởng đó là hoa giả, có khi lại tưởng là hoa nhựa lại mon men đến gần để khám phá và dùng tay sờ....hi hi khá hay đó chứ phải không ạ, chỉ là ý kiến riêng của em thôi,
thân

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thưa các bác!
Nếu trồng Thiên nga tại Đà Nẵng thường cho 2 lần bông, một lần chưa rụng lá và một lần rụng hết lá. Theo em được biết trên thị trường hiện giờ có 3 loại, loại hoa đỏ, loại hoa vàng và loại hoa vàng xanh. Trong đó cây hoa đỏ có thân cây lớn nhất, cây này cao 42cm em trồng tới năm thứ 4 nó mới lên được như vậy.

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em Thiên nga xanh nhà em lại nở, có được 1 bông cuối mùa thôi:a04:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cho mình cũng thêm ý tí

Thiên nga là tên gọi chung cho loài hoa này. Chúng có nhụy và cánh hoa tạo thành dáng hình con thiên nga. Thường ra hoa vào mùa thu và mùa đông. Khi chuẩn bị ra hoa thì cây rụng hết lá, lúc này nhìn cây không có gì đặc biệt. Chúng có mùa hương rất thơm, thoang thoảng và có "vị" ngọt ngào. Trên hình bạn có 3 cây thiên nga: đỏ, xanh và vàng. Trong đó, loại cây hoa xanh trồng khó hơn và khi ra hoa cho hoa ít hơn 2 loại còn lại.

Nói chung, thiên nga dễ trồng và chỉ cần sự chăm sóc "đặc biệt" khi đang được trồng vào chậu lại khi cây hết trổ hoa và bắt đầu ra cây non. Chúng ra hoa định kỳ vào trong năm.

Thực tế trung_apolo cũng đã từng trồng loại cây này thấy là, chúng không phải chỉ trổ một lần hoa (gồm nhiều ngòng) mà trổ khoảng 3 lần từ khi đợt phát hoa đầu tiên khi cây chưa rụng lá hoàn toàn, một đợt ngòng hoa lần hai là lúc cây có dấu hiệu rụng lá chân và đợt cuối cùng là cây trụi lá hoàn toàn. Trong 3 đợt ra hoa, mình thấy đợt hoa cuối cùng có hương thơm hơn và cũng lâu tàn hơn, sau đó, cây bắt đầu nghỉ ... đông. Từ khi cây bắt đầu có chồi non mới, lúc này cây cần tách chậu hoạc cần trồng mới lại cùng giá thể mới, lúc này, cây cần có chế độ chăm sóc: không tưới cây ướt đẫm vì rể cây lúc này rất yếu ớt, nên để chậu khôn hoàn toàn và phung sương giữ ẩm xung quanh môi trường cây đã tách chậu. Chúng cần phân hữu cơ khô hoàn toàn để nuôi dưỡng cây. Nếu đợt cây non này cao khoảng 35 - 40 cm, cây có thể cho từ 2 - 4 phát hoa trong mỗi đợt và chúng ta luôn có cảmm giác là cây ra hoa "dày đặc" vào giữa thu đến cuối đông.

Thân

congphuonghd

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Thiên nga xanh

---------- Post added at 08:49 PM ---------- Previous post was at 08:45 PM ----------

Thiên nga đen (ảnh lekimgiang59)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom