Guest viewing is limited

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các pro nuôi La Hán!
Ông anh của tôi mới có một chú La Hán, nhưng sao nhìn nó lợt màu quá. cho tôi hỏi trang trí ( che đậy) hồ thế nào cho em nó giử được màu, cho ăn gì ( hiện tại ông anh cho ăn cá con). làm sao cho đầu em nó bự hơn ( chú cá ở nhà đầu đã bự rồi, nhưng ổng muốn bự hơn).
nếu theo phong thủy thì ta nên đặt hồ nơi nào cho gia đình may mắn, và chú cá khỏe.
Cảm ơn các pro La Hán!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
chào bạn,

Bạn dùng pro nghe ghê quá :biggrin:

Đầu tiên bạn cho mình biết rỏ hiện anh bạn đang nuôi giống gì ? Các lợt màu có nhiều lý do : nguồn nước, chế độ ăn uống không đảm bảo, cá mắc bệnh.
Hiện nay, trên thị trường có bán rất nhiều loại thức ăn để kích thích màu và đầu cho cá La Hán. Bạn tham khảo và lựa chọn, nhất là chọn những sản phẩm và nhà cung cấp uy tín (giới thiệu luôn cửa hàng anh @manhlong :D). Riêng mình thì từ trước giờ vẫn cho ăn mồi tươi (tôm, tép, cá mồi), chưa sử dụng đồ khô bao giờ. Nhưng về màu sắc, cá vẫn đẹp và rực. Về tép thì bạn đã biết, nhưng thức ăn mình cho ăn thường xuyên là loại tôm sú, loại tôm này bạn ra chợ để ý, nó có thân màu đen, chân có nhiều màu (xanh, vàng).

Thêm nữa, nếu cá thuộc dòng cá lột (khỉ đỏ, supreme...) thì ngoài thức ăn, môi trường nước của cá có độ mặn cao hơn các loài cá khác, dưới đáy trải 1 lớp san hô để tăng độ pH. Theo 1 vài ý kiến, dòng này cần nước cũ 1 chút, cũ chớ không phải dơ à :)). Riêng Khỉ đỏ (Red Monkey) thì màu cá thất thường không ổn định như Supreme, chỉ có những con đột biến thành Phượng hoàng lữa thì màu sắc ổn định hơn.

Về cái đầu thì phần nhiều phụ thuộc vào yếu tố gen di truyền của cá, nhiều con có "sâm" vô cũng chịu. Ngoài thức ăn, dinh dưỡng, môi trường sống của cá phải rộng rải, thoả mái, cá mới phát triển tối đa.

Về phong thuỷ, cứ chung chung là : nếu đặt hồ cá hướng Nam, nó sẽ bạn lại cho gia chủ hưng thịnh về đường làm ăn, tiền bạc. Về hướng Bắc thì mang lại cho gia chủ địa vị xã hội, đường công danh rộng mở. Nhưng tuỳ thuộc nhiều lắm, cái này bạn hỏi thầy địa là chắc nhất :biggrin:

Về trang trí và sử dụng phong nền, đối với các dòng khác thì bình thường. Riêng các dòng có màu đỏ, châu sáng mình dùng phông màu đen, mặt sau và 2 hông, làm sao ánh sáng đèn khi chiếu không bị khuyếch tán ra bên ngoài, sẽ làm tăng vẽ đẹp và độ rực rở của cá.

Thân.

p/s : về việc ảnh hưởng như thế nào thì mình không biết người khác thì sao, riêng mình thì gặp rồi...có lẽ là do sự trùng hợp ngẫu nhiên :D. Cụ thể về phong thuỷ cho cá La Hán, bạn nhờ ông "Gu gồ" tìm giúp :))

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
chào các pro nuôi La Hán!
Ông anh của tôi mới có một chú La Hán, nhưng sao nhìn nó lợt màu quá. cho tôi hỏi trang trí ( che đậy) hồ thế nào cho em nó giử được màu, cho ăn gì ( hiện tại ông anh cho ăn cá con). làm sao cho đầu em nó bự hơn ( chú cá ở nhà đầu đã bự rồi, nhưng ổng muốn bự hơn).
nếu theo phong thủy thì ta nên đặt hồ nơi nào cho gia đình may mắn, và chú cá khỏe.
Cảm ơn các pro La Hán!

hi, chào bạn. về việc hồ che đậy sao thì tuỳ ban thôi nhưng chẳng cần che chắm gì bạn ah, nếu la hán của anh bạn lớn rồi thì con nào ở bên ngoài rớt vào hồ la hán nó thịt liền ah
cho La hán ăn cá con nhất là cá lóc rất tốt cho màu sắc của nó, ngoài ra có thức ăn tổng hợp dành riêng cho cá lên màu và lên đầu mình không nhớ rõ nên không dám ghi ra, nhưng nghe nói mấy loại này vừa mắc mà hay bị làm giả nữa, tốt nhất cho em nó ăn thức ăn tươi là OK bạn ah. Việc đầu em nó bự rồi mà ko bự hơn nữa thì chịu thui vì tuỳ từng giống mà, có giống lắm châu nhưng đầu nhỏ, có loại châu ít nhưng đầu bự (không biết anh bạn đang nuôi giống nào?)
Còn về phong thuỷ thì theo sách người ta có dạy là để bể cá theo hướng Bắc sẽ đem lại may mắn cho gia chủ, nuôi la hán đã là biểu tượng của may mắn rồi bạn ah, chú cá càng đẹp và mạnh khoẻ thì tài lộc càng nhiều (nói thế chứ chưa chắc đã thế nha, hiii)
Một vài góp ý gửi tới bạn, có gì thiếu sót mong các bạn khác đóng góp thêm nha

tuantuqlda

Thành viên mới
SVC$
0
Mình xin bổ sung thêm, có tài liệu thì nói như sau : Tốt nhất là đặt bể cá ở phòng khách của ngôi nhà. Nguyên tắc đặt bể cá : Bạn đứng ở trung tâm phòng khách mặt nhìn hướng ra ngoài cửa ra vào thì bức tường bên tay trái là Thanh Long, bên phải là Bạch Hổ nếu đặt bể cá không xấu nhưng không có lợi. Bức tường phía sau là HUyền Vũ tối kỵ không được đặt bể cá sẽ bị tán gia bải sản( Nhiều nhà đặt ở vị trí này với quan niệm trang trí thì phải cho người bên ngoài đường nhìn thấy). Vị trí tốt nhất đặt bể cá là bức tường phía trước mặt gọi là Chu Tước sẽ cho gia chủ nhiều tài lộc bình an, nếu vị trí cửa ra vào ở giữa thì đặt bể cá ở bên trái ( góc nhà giữa Thanh Long và Chu Tước); Nếu cửa ra vào lệch sang trái hoặc phải thì đặt bể cá tại chính giữa Chu tước. Một điều nữa cần lưu ý là không được đặt bể cá dưới ban thờ. Xin các bạn góp ý thêm

tuantuqlda

Thành viên mới
SVC$
0
Mình xin bổ sung thêm, có tài liệu thì nói như sau : Tốt nhất là đặt bể cá ở phòng khách của ngôi nhà. Nguyên tắc đặt bể cá : Bạn đứng ở trung tâm phòng khách mặt nhìn hướng ra ngoài cửa ra vào thì bức tường bên tay trái là Thanh Long, bên phải là Bạch Hổ nếu đặt bể cá không xấu nhưng không có lợi. Bức tường phía sau là HUyền Vũ tối kỵ không được đặt bể cá sẽ bị tán gia bải sản( Nhiều nhà đặt ở vị trí này với quan niệm trang trí thì phải cho người bên ngoài đường nhìn thấy). Vị trí tốt nhất đặt bể cá là bức tường phía trước mặt gọi là Chu Tước sẽ cho gia chủ nhiều tài lộc bình an, nếu vị trí cửa ra vào ở giữa thì đặt bể cá ở bên trái ( góc nhà giữa Thanh Long và Chu Tước); Nếu cửa ra vào lệch sang trái hoặc phải thì đặt bể cá tại chính giữa Chu tước. Một điều nữa cần lưu ý là không được đặt bể cá dưới ban thờ. Xin các bạn góp ý thêm

thieugia2706

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy trên thị trường có nhiều loại bột giúp cá giữ được màu và lên đầu mà, giá cũng không đắt, bạn có thể mua về dùng thêm vào buổi tối 1 ít

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom