Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chào anh em đam mê chòe than trên diễn đàn nhé.hôm nay mình xin đưa ra vấn đề lột vảy cho chòe than để ae cùng bàn luận về cách,chữa trị nhanh nhất,an toàn nhất,chi phí thấp nhất.trước kia mình đã từng tìm trên diễn đàn về việc này,nhưng không thấy có bài nào chi tiết,chỉ có một số bài góp ý kiểu tôi ở giữa.riêng bên chuyên mục họa my thì có 1 bài về lột ủng cho chim rất bổ ích,không biết là bê của họa my áp dụng cho chòe than có ok không nữa.qua đây mình muốn ae nào có kinh nghiệm hoặc đã làm và thành công rồi thì hãy chia sẻ nhé.để những người đi sau học hỏi và áp dụng chữa trị cho chim của mình.vậy mọi người hãy vì cái chung mà đóng góp ý kiến,dù ít hay nhiều nhưng anh em sẽ đánh giá cao tinh thần của các bạn.thay mặt cho những người thích chòe than xin được cảm ơn mọi người đã xem bài và chia sẻ kinh nghiệm.chúc quý vị mạnh khỏe và thành đạt.xin hẹn gặp lại..ok..?

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin chào bạn mình cùng nuôi mấy em than lên cũng có chút ít kinh nghiệm muốn chia sẻ với bạn. khi than nuôi trông lồng sau 4 đến 5 mùa sẽ lên vảy người ta gọi là đi ủng. theo mình muốn làm hết vảy ở chân nó thì bạn dùng dấm pha với nước rùi ngâm chân em nó vào cho tới khi thấy vảy mềm có thể bong ra là ok. dấm có thể sát trùng nó có tính ăn mòn cao.theo ý kiến của mình là như vây j có ji ko phải mong bạn bỏ qua nhé.thân:a44:

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không có chuyện ngâm mà dấm pha nước vảy tự tróc ra được,phải lột nó.
Cho nó tấm nước ấm,xong bắt nó ra lột,dùng móng tay nhẹ nhàng cạy từng cái vảy của nó từ trên xuống,giống như mình dùng móng tay cạy mài vết thuơng của người lúc lành vậy.
Cái nào cạy o được thì đừng cố gắng sẽ làm chảy máu chim.Tiếp tục ngâm chân nó vào nước ấm rồi gỡ tiếp.
Cứ làm thử sẽ có kinh nghiệm ngay,nên nhớ là phải nhẹ nhàng,cứ dùng móng cạy từng cái vảy của nó,lột từ từ sẽ sạch sẽ như chim non thôi.

Thân.

caonguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không có chuyện ngâm mà dấm pha nước vảy tự tróc ra được,phải lột nó.
Cho nó tấm nước ấm,xong bắt nó ra lột,dùng móng tay nhẹ nhàng cạy từng cái vảy của nó từ trên xuống,giống như mình dùng móng tay cạy mài vết thuơng của người lúc lành vậy.
Cái nào cạy o được thì đừng cố gắng sẽ làm chảy máu chim.Tiếp tục ngâm chân nó vào nước ấm rồi gỡ tiếp.
Cứ làm thử sẽ có kinh nghiệm ngay,nên nhớ là phải nhẹ nhàng,cứ dùng móng cạy từng cái vảy của nó,lột từ từ sẽ sạch sẽ như chim non thôi.

Thân.
Ở nhà em cũng làm giống bác này.khi bắt nó ra lột thì em bịt khẩu trang cho nó ko nhìn thấy mặt mình cho nó đỡ sợ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom