Guest viewing is limited

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Ðề: xin giúp làm sao cho CM ché

Thank anh nhiều nha.với lại anh cho em hỏi.chú CM của em trong clip đó chơi có được không hay là phải kiếm em khác.
Anh em Minh có ai ở Gia Lai không nhỉ.co thì buzz phát có dịp làm quen lun nhé

Con của bạn chơi văn nghệ thì đc, nhưng ra giàn đấu chim thì thua chắc 100% vì chim má trắng - non lên chơi k có lực và sức bền k có, giọng đi được nhưng ra k đều vì còn tiếng chim con. Nếu muốn chơi 1 chú ra giàn tốt thì quả thật là không đon giản 1 tí nào hết. Tặng bạn 1 câu này " Muốn thành công cần thêm chữ Nhẫn". Bạn ngẫm câu này chắc chắn trước đi rồi hãy chơi nhé. hihi. Vì chơi bổi có những ưu - nhược điểm như sau:

Nhược điểm:
Nhát - nhảy - tông đầu - sợ người - khó thuần, nhìn lông lá xơ xác rất là chán.... và còn nhìu thứ nữa.

Ưu điểm:
Bổi rừng - có 2 loại nhé, 1 loại vừa mới lên , 1 loại là già rừng. Nếu chọn đc 1 con già mùa rừng thì ôi thôi rồi luôn.
Tuy mới về nó nhảy đùng đùng, nếu bạn nản thì dám chắc không tới 1 tháng bạn bán lại hoặc thả ra ngay. Giá thì cũng k rẻ đâu nhé, điển hình là Phong Điền - Khe Sanh - Trung Mang - Sông Kon - Bình Điền v.v... còn nhìu nữa, theo mình biết thì bổi hiện nay cũng tùy, từ ngoài miền trung vào tới trong này giá cũng tầm 1tr500k - 3tr hoặc hơn nữa. Mình chơi Phong Điền, chưa có điều kiện tìm Khe Sanh - Trung Mang - Sông Kon, cũng mong được sở hữu. hi.
Sau 1 thời gian thuần hóa, ít nhất là 1 mùa lông chim mới có thể dạn mình đc 1 tí xíu, nhưng cầm lồng chim vẫn nhảy là bình thường, sau mùa lông thứ 1 ở trong lồng nó sẽ bắt đầu chơi, sổ bọng, ra dáng đấu. Có những con về lồng chừng 1-2 hoặc 3 tháng đã sổ, kè chim thái độ đấu tốt. Giọng bổi rừng về thì chim có lực chơi được nhìu giọng, đảo giọng nghe đã tai, nước chơi bền chim hơn má trắng và non lên.
Nói tóm lại cho bạn dễ hiểu nhé, nếu chơi văn nghệ cho vui thì chọn má trắng hoặc non lên để chơi thả luôn.. hihi,, còn để chơi giàn thi đấu thì nên chọn bổi về chơi. và cách thuần hóa - chăm sóc các AE nghệ nhân đã có rất nhiều bài. Chính xác nhất cho bạn kiểm chứng về những gì mình đã nói là bạn đi tham gia các cuộc thi chim ấy, bạn cứ hỏi chim của những người mang đi thi đấu thì hầu hết 80% trở lên chọn Bổi Rừng về thuần lên.
Hi.. nói như dzậy là bạn biết như thế nào về câu hỏi bạn mún hỏi rùi nhé. Nên xác định chơi Văn Nghệ hay chơi Thi Đấu.

Đây là clip DakLak của 1 a Thành Viên Hội CM Biên Hòa, mượn tạm cho bạn tham khảo.

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/0dSFW5y0Lns" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Linh dự phòng :
http://www.youtube.com/watch?v=0dSFW5y0Lns&feature=player_embedded

Chúc bạn thành công và tìm được chú chim hay.
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

net24h

Thành viên mới
SVC$
0

đọc xong bài của bác em cảm thấy vui.em củng đang có 1 con bổi tướng tá nhìn bự con mào lân,do đang thay lông nên nhìn ghê quá em k đưa em nó lên được.nhưng mổi tội là đả mùa 2 rồi mà em nó vẩn chưa được ưng ý.đại loại là xách lồng đi thì vẩn còn sợ người.nhưng treo lên sung lắm,thấy chim rừng là nó tung lồng.bửa nào em nó đẹp rồi bác xem giúp em với nha.em rât thich chơi Chào Mào:a14:
Nhưng mới chơi gần đây và k biết xem ...hixhix:a26:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con này cũng được đó chứ lông thay chưa xong hoàn chỉnh. khi nào hoàn chỉnh cho ăn cám ngon và chịu khố đi dợt là biết ngay nó có hay không!
bạn chăm nó thêm một thời gian nữa

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

bác ở Gia Lai thì biết những trường CM nào chứ. Trường chim Chợ Nhỏ 2 con chim thả của chủ trường đâu có hiền lành j. Nhưng vấn đề là 2 con đó sân nhà và già mùa rồi.

Để e nhiều chuyện 1 chút nhé. Tại sao người ta xách chim đi chơi trường thì thường là bổi lên mà ko phải non hay má trắng. Vì Cm bổi xuất phát từ trong tự nhiên, tự nhiên luôn khắc nghiệt. Chim thường hay phải tranh giành, đấu tranh để giành miếng ăn, lãnh thổ và chim mái. Từ đó dần dần đào tạo cho chim bản lĩnh, lì lợm vì phải chống chọi với biết bao thứ rắn, chim ăn thịt, con người, thời tiết, dịch bệnh,...Còn non hay má trắng thì được chăm chút từ tấm bé. Chăm từ miếng ăn đến giấc ngủ nên làm gì có bản lĩnh bằng chim trời. Nhưng bù lại thì non hay má trắng nuôi lên dạn hơn, thả ra cho vay vòng vòng nhìn thích hơn. Còn bổi mà thả ra thì bản tính hoang dã vẫn còn nên có khi anh ở lại, e đi nhé. hehe.

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin Giúp vì em mới tập chơi Chào Mào!!

chào bác !
tôi cũng có một e Chào Mào hót cũng siêng vì tôi có cho em nó ăn thêm cám kích để tăng độ sung cho e nó.và bổ sung ăn sâu ,châu chấu.cho thêm ít hoa quả cho e nó vào bác ak! với cả nó cũng cần phải có thêm thời gian nữa bác ak:a12:

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con của bạn chơi văn nghệ thì đc, nhưng ra giàn đấu chim thì thua chắc 100% vì chim má trắng - non lên chơi k có lực và sức bền k có, giọng đi được nhưng ra k đều vì còn tiếng chim con. Nếu muốn chơi 1 chú ra giàn tốt thì quả thật là không đon giản 1 tí nào hết. Tặng bạn 1 câu này " Muốn thành công cần thêm chữ Nhẫn". Bạn ngẫm câu này chắc chắn trước đi rồi hãy chơi nhé. hihi. Vì chơi bổi có những ưu - nhược điểm như sau:

Nhược điểm:
Nhát - nhảy - tông đầu - sợ người - khó thuần, nhìn lông lá xơ xác rất là chán.... và còn nhìu thứ nữa.

Ưu điểm:
Bổi rừng - có 2 loại nhé, 1 loại vừa mới lên , 1 loại là già rừng. Nếu chọn đc 1 con già mùa rừng thì ôi thôi rồi luôn.
Tuy mới về nó nhảy đùng đùng, nếu bạn nản thì dám chắc không tới 1 tháng bạn bán lại hoặc thả ra ngay. Giá thì cũng k rẻ đâu nhé, điển hình là Phong Điền - Khe Sanh - Trung Mang - Sông Kon - Bình Điền v.v... còn nhìu nữa, theo mình biết thì bổi hiện nay cũng tùy, từ ngoài miền trung vào tới trong này giá cũng tầm 1tr500k - 3tr hoặc hơn nữa. Mình chơi Phong Điền, chưa có điều kiện tìm Khe Sanh - Trung Mang - Sông Kon, cũng mong được sở hữu. hi.
Sau 1 thời gian thuần hóa, ít nhất là 1 mùa lông chim mới có thể dạn mình đc 1 tí xíu, nhưng cầm lồng chim vẫn nhảy là bình thường, sau mùa lông thứ 1 ở trong lồng nó sẽ bắt đầu chơi, sổ bọng, ra dáng đấu. Có những con về lồng chừng 1-2 hoặc 3 tháng đã sổ, kè chim thái độ đấu tốt. Giọng bổi rừng về thì chim có lực chơi được nhìu giọng, đảo giọng nghe đã tai, nước chơi bền chim hơn má trắng và non lên.
Nói tóm lại cho bạn dễ hiểu nhé, nếu chơi văn nghệ cho vui thì chọn má trắng hoặc non lên để chơi thả luôn.. hihi,, còn để chơi giàn thi đấu thì nên chọn bổi về chơi. và cách thuần hóa - chăm sóc các AE nghệ nhân đã có rất nhiều bài. Chính xác nhất cho bạn kiểm chứng về những gì mình đã nói là bạn đi tham gia các cuộc thi chim ấy, bạn cứ hỏi chim của những người mang đi thi đấu thì hầu hết 80% trở lên chọn Bổi Rừng về thuần lên.
Hi.. nói như dzậy là bạn biết như thế nào về câu hỏi bạn mún hỏi rùi nhé. Nên xác định chơi Văn Nghệ hay chơi Thi Đấu.

Đây là clip DakLak của 1 a Thành Viên Hội CM Biên Hòa, mượn tạm cho bạn tham khảo.

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/0dSFW5y0Lns" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>

Linh dự phòng :
http://www.youtube.com/watch?v=0dSFW5y0Lns&feature=player_embedded

Chúc bạn thành công và tìm được chú chim hay.
Thân !

đoạn đầu clip chú chim múa cánh hay làm gì vậy bác? mình có con má trắng hôm trước thấy nó cũng làm như vậy. không biết là múa hay chơi cánh. nhờ trả lời giúp nhé

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Huấn luyện chào mào ché

Mình có 5 em Chào Mào hơn 3 năm lồng, ở nhà mỗi lần phơi nắng là 5 con ché phải điết hết tai. Nhưng khổ nỗi là ra trường chơi không sung như ở nhà và thậm chí không ché nản thiệt.
Hj đây là clip tập luyện thể lực và tập em nó ché.

Em thứ nhất

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/yES1zJ3SabM?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Em thứ 2

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/A-JSa3SKPuc?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dangquocbinh1909

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Huấn luyện chào mào ché

làm vậy con kia sẽ bị bể!! có cách nào khác ko??
bạn phải ra trường thường xuyên nó ít ra trường nên vậy.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Huấn luyện chào mào ché

Chào bạn,

Trước đây cũng có bạn chia sẻ cách luyện chim là thà con chim bổi vào lồng cho con chim thuần đuổi rượt-đánh!
Nhưng cũng có vài fans CM cũng phản đối vì không khoa học để luyện chim đấu giàn. Trừ khi luyện để đấu chọi như Họa Mi.

Con CM vì sao nó ché và đấu hung biểu hiện căng lửa ở hội hoặc ở bất kỳ lúc nào nó gặp con chim CM khác.
Cái đó là do người chủ chăm và kỹ thuật đặt độ lửa thì ché và biểu diễn nước chơi v.v...

thân mến,

alpha1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
muốn chim đấu giàn tốt thì chỉ có cách là thường xuyên sách chim cội dợt thôi.

tubeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào không biết chéc

mình có con mồi 3 mùa siêng hót dạn người mà chua bao giờ nghe chú chéc...hihii
chắc nó không biết chéc..các bác thấy có đúng không?

huyennan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào không biết chéc

có thể chim bạn chưa đủ lửa để dọa nạt đối phuơng thôi! chứ Chào Mào chéc là bản năng dọa nạt đối phương mà .

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình cũng có mấy con Chào Mào nuôi ở nha chẳng bao giờ chéc ché cả. Hôm bửa mình đem đi bẫy tự nhiên nghe nó chéc đã lỗ tai luôn :). Quan trọng bạn phải cho dợt chim lạ bạn ơi chứ ở nhà quen tiếng quen mặt hết rồi chơi lai rai không hà.

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

Chào bạn,

Theo mình Chào Mào mà không ché có mấy khả năng:
1. Em nó không biết ché. Điều này có xảy ra. Mình biết có nghệ nhân chim có rất nhiều chim khủng, có em chơi rất hay, rất sung nhưng không ché!
2. Em nó chưa đủ độ sung. Khi em nó sung rồi thì tự khắc em nó ché dù để ở nhà hay mang ra cội. Mình có em khi sung rồi thì dù gặp người, dù gặp chim sẻ, hay cái lá rơi cũng bung cánh ché. Tuy nhiên, nếu năng mang ra cội chơi, em nó được cọ sát, được học hỏi và đặc biệt là gặp chim lạ thì em nó dễ ché hơn mà thôi.

Đôi lời chia sẻ!

Mà quan trong gì việc em nó ché bạn, miễn là giọng em nó hay, nết chơi tốt là được. Đến đi thì ché được cộng thêm chút điểm nhưng có phải em nào giành giải là em đó ché đâu! he he. Bạn cứ yên tâm mà nuôi!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Chim mồi 3 năm mà không ché cũng lạ , hồi xưa con mồi của mình nuôi đến năm thứ 2 thì ché ác luôn , mới thấy chim rừng đang bay về cây là ché liên hồi có lúc làm chim rừng sợ bay mất luôn .
Năm nay mình nuôi chim con lên có 3 con trống con nào cũng ché , chắc do có con mồi hay ché nên nó bắt chước .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom