Guest viewing is limited

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có một em Chào Mào khi mang ra cội thì chơi rất hay và bền chim, nhưng không hiểu sao chú ta không chịu ché. chim của mình được 2 mùa rồi mà chỉ toàn hót đấu không à. Mình chăm sóc rất kỹ, có khi nào do mang ra cội thường xuyên quá nó như vậyko?

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Chào mào khi nào thì nó ché

Mình có một em chào mào khi mang ra cội thì chơi rất hay và bền chim, nhưng không hiểu sao chú ta không chịu ché. chim của mình được 2 mùa rồi mà chỉ toàn hót đấu không à. Mình chăm sóc rất kỹ, có khi nào do mang ra cội thường xuyên quá nó như vậyko?

chúc mừng anh có chú Chào Mào hay, nước chơi bền.

không biết chim của anh là chim bổi lên hay chim má trắng lên. nếu chim bổi nuôi lên thì thường là đã biết ché, chim má trắng nếu thường xuyên đi dợt và để gần mấy con ché nhiều thì nó cũng học ché rất nhanh.

con chim chỉ ché khi nó cảm thấy sung mãn, ché khi nó tự tin và có khả năng quát nạt, hù doạ đối phương, cũng có khi nó ché khi ghét đối phương.

nếu anh dợt thường xuyên và trong Hội có nhiều chim ché thì khi em nó sung sẽ bắt chước mà ché thôi.

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

À chim của mình nuôi từ má trắng nuôi lên, bạn cho mình hỏi có khi nào do ở nhà mình còn 3 em nữa nó hót suốt ngày nên bị đuối sức ko?

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn ! em mào của bạn như vậy là tốt rôi f đó.chim má trắng nuôi lên ko biết chét bạn lên để gần em nào hay chét nó sẽ học được .còn về chim của bạn hót nhiều mà bạn sợ đuối sức.bạn yên tâm chim có khỏe và an uống đu r chất nó sẽ cang và hót nhiều và ngược lại. chúc bạn thành công.thân.:a21:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Chim của bạn chăm 2 mùa từ má trắng lên mà k ché thì lạ quá vì mình thường thấy cm má trắng chăm khoảng 1 mùa mà đem đi dợt là tiếng ché thay tiếc hót đấy, có thể chú cm của bạn chăm chưa đc sung cho lắm hoặc cách bạn dợt chim k làm cho chú chim kích thích lên nên chưa thễ hiện ra, chim cm giờ bạn có chăm 3 hay nhiều hơn hót cả ngày đi chăng nữa thì cũng chẳng thể nào hót nhiều mà đuối sức đc, chim trong nhà thì nên hạn chế kè lồng mà chỉ cho chúng nghe hót thôi, khi đi dợt Cội cũng từ từ nhưng chỉ để xa xa cho chim kích thích xung lên.

saola

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

À, chú Chào Mào nhà mình nuôi từ má trắng lên đã 2 mùa rồi hót suốt ngày, chưa đem đi dợt bao giờ nên nó ko biết ché là gì. Hôm trước đem ra thử mấy ông anh cũng ngạc nhiên hỏi sao nó ko ché mình cũng ko biét sao luôn. Giờ mới biết tại sao. Tks

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hai năm mà không biết ché thì lạ quá, mình nuôi má trắng nhiều rồi, thường sau khi thay lông xong vài tháng là biết ché. Hiện tại đang có 1 con đang ra tách đỏ mà biết ché, đấu bung cánh rồi mặc dù không có chim mồi kèm, một tuần mới mang đi dợt được 1 lần.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Hai năm mà không biết ché thì lạ quá, mình nuôi má trắng nhiều rồi, thường sau khi thay lông xong vài tháng là biết ché. Hiện tại đang có 1 con đang ra tách đỏ mà biết ché, đấu bung cánh rồi mặc dù không có chim mồi kèm, một tuần mới mang đi dợt được 1 lần.

Chúc mừng bạn đã có chú chim sung nhé, hjx hay tại nhà mình có sự phụ dạy kèm nên mấy em má trắng hok dám hó hé gì :(

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Khi chim sung là nó ché không liên quan đến thầy giáo đâu, mình thấy mấy con CM già nó ché om sòm thì bon má trắng cung ché theo luôn. Có lẽ là tố chất em CM tốt hay xâu thôi.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Nếu như nhà các bạn có chim thuộc-thầy kèm mà là chim dữ cứ con má trắng, bổi hót lên là bị con thầy nó đè ngay thử hỏi các bạn con nào dám, đấy là hót chứ chưa nói ché, nó đè riết mấy con kia phải nín, cho nên khi chăm 1 thời gian phải tách xa ra để cho những em học trò tự ôn luyện và nếu chăm tốt chim ra giọng và sẽ ché nếu bị kích thích. Còn trong lúc bị kèm từ thở mới về nếu hót đấu ngang cơ con thầy thì ok k sao nhưng 1 thời gian xuống lửa nó đè thì chỉ có nc "em chỉ biết câm nín" thôi nhá, do 1 số anh em k có thầy nên dợt cội trong đấy có mình, chim nhà toàn bổi cũng mới k có lửa củi gì nên k có đè dc con mt nên con mt hót suốt và ché chứ như ra cội thử hỏi 1 dàn chim hót con nào dám mở miệng ra hót, đấu và ché lại trừ khi nó thật sự bản lĩnh và căng lửa

lenguyensa

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

À chim của mình nuôi từ má trắng nuôi lên, bạn cho mình hỏi có khi nào do ở nhà mình còn 3 em nữa nó hót suốt ngày nên bị đuối sức ko?

Không fải đâu bạn àh, chim ché khi nó rất hăng (muốn sáp la cà với đối phương), và chim ché ít hay nhiều tùy vào tố chất, và lửa của chim.:a35:

netsbs

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Làm sao cho CM biết chẻ ché ???

Ra cội chim mình rất thích nghe giọng chẻ và ché của các con CM. Nhưng CM của mình thì ko được như vậy. Vậy làm sao để chim có thể ché và chẻ được? Thanks

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ðề: Làm sao cho CM biết chẻ ché ???

Bạn phải cho mọi người biết CM bạn là chim con, má trắng, bổi lỡ hay bổi rừng thì mọi người mới giúp bạn được.

Nhưng nói chung thì thời gian vẫn là yếu tốt quan trọng nhất.

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim muốn chẻ hoặc ché thì chim đó phải căn lửa bạn ạh, và cũng tùy theo con nữa, già mùa hoặc còn non hoặc tùy theo cái nét chơi của từng con, có con không bao giờ ché nhưng mà cứ chơi đều đều. vài lời cùng bạn, nếu sai xin bỏ qua.

huynhtanloc2011

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mọi người mình là người mới, mính có 1 chú CM mùa đầu, đúng là thường mang em nó đi dợt và gần mấy con hay ché là sau đó chú nó sẽ ché thôi.
Thân !
:a21::a21::a21::a21:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

Ra cội chim mình rất thích nghe giọng chẻ và ché của các con CM. Nhưng CM của mình thì ko được như vậy. Vậy làm sao để chim có thể ché và chẻ được? Thanks

Theo mình nghĩ thì bạn nên cho CM của bạn xơi món Ché ấy.
Món này dân nhậu rất ghiền.
tên nào măm măm vào với lít Rượu là Gào luôn chứ ché kể zô
hiiiii

net24h

Thành viên mới
SVC$
0
Xin Giúp vì em mới tập chơi Chào Mào!!

Tình Hình là em có 1 em,giờ phải làm sao để em nó hót sung và có thể ché đươc,thỉnh thoảng mới nghe được em nó ché mấy bác àh.có nên giữ em nó lại không
Đây là clip em nó
http://www.youtube.com/watch?v=6bfSrVMV7XA&feature=youtu.be<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/6bfSrVMV7XA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
Em Cảm ơn nhiu nhá.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

net24h

Thành viên mới
SVC$
0
xin giúp làm sao cho CM ché

Tình hành là em có 1 chú cm,nhìn củng đẹp nhưng không biết làm sao để em nó ché được
Mong cả nhà giúp đở vì em củng mới tập chơi,và xem giúp em con này có thể chơi được không hay nên cho em nó ra đi
Đây là clíp về em nó
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/6bfSrVMV7XA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
thank cả nhà nhiều

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Ðề: xin giúp làm sao cho CM ché

Con này má trắng lên phải k bạn, giọng ra chưa nhiều, k biết có học thầy nào k nữa. Chim chưa được căng lắm.
Bây giờ bạn muốn nó chẻ hả, cũng k khó lắm đâu, hi. Như thế này nhé, trước tiên bạn chăm nó cho kỹ hơn tí xíu ngheng,
Thứ 1: tắm nắng - nước đều đặn, nắng thì phơi hàng ngày nhé, từ 7g sáng đế 9g thôi, nếu nắng gắt thì nên phơi 45' là oke rồi. nếu nắng nhẹ đẹp thì cứ phơi xả ga. hi. Tắm nước thì 2-3 ngày tắm 1 lần, tốt nhất bạn chia đều trong tuần tắm 3 lần là oke rồi.
Thứ 2: thức ăn thì bạn nên cho ăn chuối sứ loại hừm hừm vừa chín tới, kèm theo Mướp khía, loại CM rất thích mướp khía, hoặc quả Bình Bát.
Thứ 3: mồi tươi chủ yếu là cào cào, trứng kiến - dế, bạn chăm mồi tươi đều tay cho nó nó sẽ mau có lửa siêng chơi.
Thứ 4: chế độ dợt, nếu rảnh thì 2-3 ngày dợt 1 lần, k thì tối thiếu 1 tuần phải đi 1 lần nhé, bạn nên tìm những con nào hay chẻ - chéc nhiều thì mình cho gần vào con đó để nó nghe. Chú ý : nếu chim mới ra giàn thì k nên đưa ra liền, cứ trùm áo lại treo ra giàn nhưng tránh xa chim giàn đang chơi, nếu bạn nghe con của bạn trong lồng hót thì mở áo hé ra thôi, từ từ hãy đưa lại gần, ít nhất là vài lần cho quen. Nếu ra giàn mà kè vào liền có thể bể chim hay gọi cách khác là cụp mòng tiu ngỉu, chú ý khi ra giàn nhé.
Chim đi giàn quen sẽ chơi tốt cùng với cách chăm đều tay của bạn nhé.
Chúc bạn mau mau thành công nè.
Thân !

net24h

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: xin giúp làm sao cho CM ché

Thank anh nhiều nha.với lại anh cho em hỏi.chú CM của em trong clip đó chơi có được không hay là phải kiếm em khác.
Anh em Minh có ai ở Gia Lai không nhỉ.co thì buzz phát có dịp làm quen lun nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom