Guest viewing is limited

thaidesign

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e đang nuôi một chú Chào Mào con đầu mùa này,hiện tại e nó đã biết mổ,tự uống nước ở cóng và đã tự biết rỉa chuối ăn rôi,trưa nay ngồi chăm thấy e nó cứ lũi vào cóng nước mà tắm,e thử bắt nó qua lồng tắm có để sẵn thau nước nhỏ,qua lồng e nó cứ nhảy loãn xạ cả lên,ae đã từng nuôi chim con nhiều có kinh nghiệm xin chỉ giúp e làm cach nào để e nó quen dần với lồng tắm và tập để e nó tự sang lồng,mọi người chỉ giúp e gấp gấp nha,e sơ5 để e nó lớn thì k tập dc nữa,cảm ơn mọi người rất nhiều

amateur

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi,
Trước khi tắm cho chim nhịn khoảng 2 tiếng, buộc quả chuối bên lòng tắm, mở 2 cửa lồng rồi áp vào, ngồi chờ kết quả. Chúc thành công

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cứ sang lồng tắm hàng ngày, để nước trong thau, bỏ thức ăn bên lồng tắm luôn , làm vậy vài lần chú ta tự tắm liền, còn không nữa ban để gần em nào tắm lồng tắm thì em nó sẽ bắt chước tắm nagy thôi

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim con thường sợ tầm bậy lắm bạn - chính vì thế bạn phải cho em nó quen dần dần bằng cách để lồng chim và lồng lắm gần nhau cho nó quen, đã quen rồi thì lo gì chuỵen tắm tát nữa chim con mình nuôi thì cho tắm ở ngoài luôn khỏi lồng tắm làm gì tắm như vịt :a21::a21::a21:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Thường thì vụ này 100% phải có chim thầy rồi.

Mỗi lần cho chim thầy tắm + sang lồng, bạn cho em nó ra nhìn.

Mấy lần đầu bạn đừng cho nó tắm hay sang gì cả, cho nhìn tầm 2ngày, ngày thứ 3 bắt em nó wa tắm.

Cỡ ngày thứ 4-5 là em nó tự wa và tắm rồi.

Nó còn nhỏ nên dễ bị shock, nên để mật nước thấp thôi nha, cỡ tới chân nó...cho nó vui chơi, fá là chủ yếu.

Chúc bạn thành công!

thaidesign

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi,
Trước khi tắm cho chim nhịn khoảng 2 tiếng, buộc quả chuối bên lòng tắm, mở 2 cửa lồng rồi áp vào, ngồi chờ kết quả. Chúc thành công
e đã thử cách của a và đã có kết quả,tuy nhiên phải đợi lâu ơi là lâu e nó mới chịu qua a ah,qua tới lồng vừa đớp e dế xong rồi lại nhãy loạn xị,dù sao cũng đã tiến bộ dc một bước rồi,hj,tks a !

---------- Post added at 05:54 PM ---------- Previous post was at 05:51 PM ----------

Thường thì vụ này 100% phải có chim thầy rồi.

Mỗi lần cho chim thầy tắm + sang lồng, bạn cho em nó ra nhìn.

Mấy lần đầu bạn đừng cho nó tắm hay sang gì cả, cho nhìn tầm 2ngày, ngày thứ 3 bắt em nó wa tắm.

Cỡ ngày thứ 4-5 là em nó tự wa và tắm rồi.

Nó còn nhỏ nên dễ bị shock, nên để mật nước thấp thôi nha, cỡ tới chân nó...cho nó vui chơi, fá là chủ yếu.

Chúc bạn thành công!
cảm ơn những góp ý hay của ae,e đã thử sang e nó sang lồng tắm,e k cho nước vào thau mà bỏ dế vào,e nó ngó nghiêng có vẻ dè chừng một chặp rồi cứ thế mà nhảy loạn xị,e nhìn thấy xót quá nên bắt trở về sợ e nó nhảy nhiều sợ có sao k nữa,lần đầu nuôi chim con nên thấy nó nhảy nhiều e cứ lo nên k dám để lâu,hj
ae có kinh nghiệm chỉ bảo giúp e nha,tks cả nhà

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a24:
e đã thử cách của a và đã có kết quả,tuy nhiên phải đợi lâu ơi là lâu e nó mới chịu qua a ah,qua tới lồng vừa đớp e dế xong rồi lại nhãy loạn xị,dù sao cũng đã tiến bộ dc một bước rồi,hj,tks a !

---------- Post added at 05:54 PM ---------- Previous post was at 05:51 PM ----------

cảm ơn những góp ý hay của ae,e đã thử sang e nó sang lồng tắm,e k cho nước vào thau mà bỏ dế vào,e nó ngó nghiêng có vẻ dè chừng một chặp rồi cứ thế mà nhảy loạn xị,e nhìn thấy xót quá nên bắt trở về sợ e nó nhảy nhiều sợ có sao k nữa,lần đầu nuôi chim con nên thấy nó nhảy nhiều e cứ lo nên k dám để lâu,hj
ae có kinh nghiệm chỉ bảo giúp e nha,tks cả nhà
chào bạn !ae trên diễn đã nói hết kinh nghiệm về cách tăm cho Chào Mào non rồi .mình xin tổng kết lại :
chim non nói chung và Chào Mào nói riêng thường sợ đủ thứ ,có chú sợ cái nón kết ,có chú sợ những vật có hình vuông ,chữ nhật ,.......bản thân em đang nuôi 6 chú chào mào non ,cứ mỗi lần cho chuối vào lồng lại phải cắt quả chuối theo chiều ngang mấy em nó mới chịu ăn ,chứ cắt theo chiều dọc là mấy em nó nhảy loạn xạ chả hiểu vì sao ) còn vấn đề tập tắm thì tốt nhất bạn nên có một chú chim chào mào khác biết tắm vừa để em nó học tắm và học giọng luôn bạn ah .(ban thử đổi khay chứa nước hình khác xem sao )

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào non nuôi lên mà nhảy loạn à? lạ nhỉ? chắc bạn không có thời gian, ít chơi với nó, bạn cứ để nó ở bên lồng tắm, phun cho ít nước, nó thấy ngứa ngáy khó chịu là tắm liền, lúc thả sang lồng bạn chùm áo lồng một nửa cho em nó đỡ sợ, mình nuôi khuyên chưa biết mổ đã dám nhảy hẳn vào cóng nước tắm như người lớn.....

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
đúng là CM non hay sợ linh tinh lắm nhiều khi thay đổi chỗ treo lồng nó cũng sợ. Mình cũng đang nuôi 1 chú CM non mà ko cho nó qua lồng tắm được, chỉ có cách thò tay bắt nó qua nhưng qua là nhảy như điên luôn. xịt nước cho nó ướt thì nó không nhảy nhưng khô lông là nhảy. Hiện tại nó đang thay lông chuẩn bị lên má đỏ nên mình chưa tập cho nó tắm. Đợi vài tuần nữa bộ lông hoàn chỉnh thì mình sẽ tập cho nó tắm bằng cách bắt hẳn nó sang lồng tắm cho nó sống bên đó 1 vài hôm cho quen, trùm áo lồng lồng tắm lại, nó chỉ hoảng 1 vài hôm là nó quen vì vài bữa trước mình cũng chuyển nó từ lồng cũ sang lồng mới, nó cũng sợ mất 2 hôm. để khi nào nó quen với lồng tắm thì cho nước vào là nó tắm thôi. Đó là suy nghĩ của mình, chưa áp dụng nên không biết kết quả sao.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn cho nó vô lồng tắm để nó cạnh những chú chim già đang tắm, để nước của mấy chú chim kia tắm làm văng sang người nó,dần dần nó ức theo là nó tắm thôi! chú ý giữ yên tĩnh nhé!

levinh87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
1. đối với chim nhác tắm thì ae có thể mua 1 bình xịt cây cảnh vào buổi trưa nắng ấm thì xịt.làm như vậy 1 tuần >> khi thay nước thì chim sẽ tư xà vào tắm
2. với chim sợ lồng tắm ae nên che 1/2 ở lồng tắm lại và đi ra xa khuất tầm nhìn của chim 1 lúc sau chim bình tĩnh lại và k nhảy nữa chim wen tắm rồi thì sẽ lao vào tắm còn nếu chim nhác tắm ae có thể áp dụng cách 1
Chúc ae thành công:a27:

kajuha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Làm sao để ép cho chào mào con tắm

em có 1 Chào Mào con không biết ép làm sao tắm được mong mấy anh chỉ giúp

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Làm sao để ép cho chào mào con tắm

Bạn cho dùng 2 lông tắm cho 1 con biết tắm ở 1 lồng còn con non của bạn cho vào lồng tắm còn lại rồi để gần nhau vài lần thế nó tắm theo con đã biết tắm ngay thôi

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn có thể cho vào lồng tắm, phun nước cho nó để kích thích chim tắm. Có thể dùng chai nước ví dụ như chai lavie, đục thủng một lỗ trên nắp, đổ nước vào và phun.

welltest-vsp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em nó thật đói , quăng quả chuối xuống chậu tắm ( nhớ để ít nước trong chậu tắm thôi ) mấy bữa là wen thôi , mong anh em đừng cười chê nhé em mới tập chơi

kajuha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi em cũng đang mắc vào vấn đề đó tức lắm nó k chịu tắm tập đủ mọi cách ui nó tông chảy cả máu đầu tức ghê k tập được CM con nuôi lên theo e thì em nghĩ là khó thuận hơn những loài chim khác

kajuha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn cho dùng 2 lông tắm cho 1 con biết tắm ở 1 lồng còn con non của bạn cho vào lồng tắm còn lại rồi để gần nhau vài lần thế nó tắm theo con đã biết tắm ngay thôi
tk anh nha em đang tập nuôi mấy con non rồi con nào cũng dữ mà nó chỉ k biết tắm thôi bực bội lắm

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

làm như bác này ok 100%. quan trọng là phải kiên trì nhiều lần tập em nó mới chịu tắm và chọn ngày năng thật to nhá bác. đừng sợ chim chết hay say nắng. nóng quá nó khát nước thế nào nó cũng nhảy xuống uống vài bữa là tắm như vịt thôi

welltest-vsp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng mới tậu 1 em Nha Trang đang lên tách đỏ khá nhát , ở nhà có 2 con chiến mình thử áp dụng cách của anh em tren diễn đàn thử hy vong là thành công

khanhduy3010

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạy Chào Mào non tắm thì cứ để cạnh 1 con đã biết tắm rồi là nó tắm theo thôi, mình đã thành công ngay lần đầu tiên, bạn thử xem sao

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom