Guest viewing is limited

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
CM trung mang thì có giọng đặc biệt còn không biết CM quảng bình có giọng thế nào mà nhiều người vừa nghe đã biết đó là CM quảng bình mà ko phải Huế hay tỉnh khác vậy. Mong mọi người chỉ giúp.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào bạn,

Theo mình biết (vì cũng đã, đang nuôi), chim Quảng Bình hầu hết to con, đa phần chim yếm treo. Chim bổi thì giọng ngắn tầm 4-5 âm, còn riêng chim nuôi tơ lên thì thầy có dạy giỏi bao nhiêu cũng lĩnh hội được 6 âm. Nhưng để đổ được toàn giọng tròn thì cũng tương đối, không nhiều lắm, nhiều con khi sổ bị đứt ngang giọng. Và có 1 giọng (mình thấy cũng đã >=5 con rồi) là giọng đơn "wẹp wít wèo", "wít wèo weo". Nhưng bù lại giọng ché thì nghe rất gắt, chim yếu vía dễ khiếp, còn lại đấu lồng thì chắc không nhiều đối thủ :D

Trên đây là những gì mình dùng để nhận dạng chim Quảng Bình so với các vùng mình biết.

Thân chào
CADN

quang_khuyen

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiện tại mình có tổng cộng 3 con nhưng thỉnh thoảng mình cũng có nghe giọng đơn "wẹp wít wèo", "wít wèo weo" còn yếm treo là thế nào vậy. Con chim mình chưa có lữa nên chắc là 3-6 âm tiếng là đúng. Không biết có còn cách nào khác để phân biệt được ko vì lúc mua thì những người mua với mình cũng nói là chim huế. Mong mọi người chỉ giúp Thanks.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Nếu có điều kiện, bạn có thể PM mình địa chỉ, mình sẽ xem giúp. Hôm rồi cũng có 1 iem, chim mua tại Quảng Nam, chim tơ lên, yếm đậm sâu, to con, nhưng khi nghe hót thì đã nghi vì giọng chim Huế đi khác, chim Quảng Bình vẫn học được giọng Huế nhưng khi sổ ra giọng này thì âm tiết có phần lệch (cảm nhận riêng). Mình ngồi chơi thì tầm 15 phút sau thì nó liên tục lặp đi lặp lại 2 giọng trên mình đã nói. AE lúc đó cũng đông nên khi mình đưa ra nhận xét chính xác iem này có gốc từ Quảng Bình độ ra chứ không phải chim từ Huế vào.

Mùa trước mình cũng có 1 iem, chim cũng hay đi 2 giọng đơn trên, nhưng ra rừng thì bỏ, toàn sổ giọng đôi, đấu giọng được với chim trời. Mùa đó iem nó cũng làm được 7 chú :a44:

Thân,
CADN

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom