Guest viewing is limited

thanhnghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đã có dịp đi du lịch ở Phú Quốc, và cũng đã rinh về 1 em Phú Quốc. trước khi mang về thì em đã được người dân trên đảo hướng dẫn cho vài kinh nghiệm, nay em cũng xin chia sẽ với anh em, nếu còn thiếu mong anh em đóng góp thêm cho đầy đủ.
theo kinh nghiệm của những người dân trên đảo thì khi mang chó từ đảo về, không nên cho chó ăn quá no, tốt nhất là nên để cho nó đói, khi về tới nhà, cho nó ăn một ít cháo lỏng (cháo trắng do chúng ta nấu, không nên cho ăn cháo lòng sẽ làm cho chó khó tiêu), anh em phải mang về một ít cát, đất bỏ vào một cái thau cho những chú chó nằm và lấy một ít đất bỏ vào trong một cái khăn nấu với nước sạch ở đất liền và có thêm một ít nước biến, sau đó lọc lại cho sạch rồi cho chó uống trong 1 tuần lễ đầu, không nên cho chó ăn những thức ăn có nhiều dầu mỡ vì như thế sẽ làm cho chó khó tiêu, không cho chó ăn những thức ăn quá mặn sẽ làm cho chó rụng lông, sau khoảng 15 ngày thì cho chó đi tiêm chủng để phòng 7 loại bệnh trong đó có bệnh carre-một loại vô cùng nguy hiểm đối với chó Phú Quốc. nếu làm đúng như vậy là đã ổn, chú chó nhà em bây giờ đã 8 tháng rồi mà vẫn khoẻ re à. chó Phú Quốc vừa dễ nuôi mà cũng vừa khó nuôi, nếu biết cách thì sẽ chẳng có gì để bận tâm cả. CHÚC CÁC ANH EM CÓ ĐƯỢC MỘT CHÚ CHÓ PHÚ QUỐC THÔNG MINH, NHANH NHẸN VÀ KHOẺ MẠNH!

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Ý của bạn về cách nuôi chó phú quốc đã được nhiều người đồn thổi như không ăn dầu mở, lấy đất .. V.V... là vì trước đây đa phần chó rời khỏi đảo thì ít khi sống sót. Mình có 1 người bạn ở Phú quốc tặng cho 1 chú chó, mình thấy:
-vận chuyển chó khi đi tàu, người ta thường không cho ăn mà chỉ cho uống nước.
-Cử ăn dầu mở vì bất cứ ai cũng vậy, thay đổi môi trường, thức ăn lạ dễ bị ... sốc. Mình chỉ biết là: người ăn gì, nó ăn đó dĩ nhiên là hạn chế dầu mở. 1 số người thì chỉ cho ăn cá
-Nước uống thì thời gian đầu nên cho uống nước suối, điều này không thừa.
-Chổ nuôi rộng rãi, không nên bó hẹp vì nó là giống hoang dã.
Bạn mua chó Phú quốc mà không quen biết thì khả năng chỉ mua được chó... sống ở phú quốc thôi. Hiện tại, hầu như không còn chó gặt nữa, đa phần là chó lai. Tuy nhiên, vẫn tốt hơn nếu biết nguồn gốc của nó. Chó phú quốc thứ thiệt chỉ đẻ trên rừng núi không đẻ trong nhà, khi đủ lông đủ cánh, nó sẽ dắt đàn con về nhà.

lamds

Thành viên mới
SVC$
0
mình đã có dịp đi du lịch ở Phú Quốc, và cũng đã rinh về 1 em Phú Quốc. trước khi mang về thì em đã được người dân trên đảo hướng dẫn cho vài kinh nghiệm, nay em cũng xin chia sẽ với anh em, nếu còn thiếu mong anh em đóng góp thêm cho đầy đủ.
theo kinh nghiệm của những người dân trên đảo thì khi mang chó từ đảo về, không nên cho chó ăn quá no, tốt nhất là nên để cho nó đói, khi về tới nhà, cho nó ăn một ít cháo lỏng (cháo trắng do chúng ta nấu, không nên cho ăn cháo lòng sẽ làm cho chó khó tiêu), anh em phải mang về một ít cát, đất bỏ vào một cái thau cho những chú chó nằm và lấy một ít đất bỏ vào trong một cái khăn nấu với nước sạch ở đất liền và có thêm một ít nước biến, sau đó lọc lại cho sạch rồi cho chó uống trong 1 tuần lễ đầu, không nên cho chó ăn những thức ăn có nhiều dầu mỡ vì như thế sẽ làm cho chó khó tiêu, không cho chó ăn những thức ăn quá mặn sẽ làm cho chó rụng lông, sau khoảng 15 ngày thì cho chó đi tiêm chủng để phòng 7 loại bệnh trong đó có bệnh carre-một loại vô cùng nguy hiểm đối với chó Phú Quốc. nếu làm đúng như vậy là đã ổn, chú chó nhà em bây giờ đã 8 tháng rồi mà vẫn khoẻ re à. chó Phú Quốc vừa dễ nuôi mà cũng vừa khó nuôi, nếu biết cách thì sẽ chẳng có gì để bận tâm cả. CHÚC CÁC ANH EM CÓ ĐƯỢC MỘT CHÚ CHÓ PHÚ QUỐC THÔNG MINH, NHANH NHẸN VÀ KHOẺ MẠNH!

Theo mình việc quan trong nhất của việc chọn nuôi 1 em phú quốc là chó con phải được chích ngừa đúng lịch có sổ chích ngừa cụ thể :
+ Bệnh carre ,Bệnh do Parvovirus,Bệnh viêm gan (adenovirus type1) , bệnh ho củi chó (adenovirus type2),bệnh phó cúm (Parainfluenza),bệnh dại,
tiêm lần đau lúc chó 7,8 tuần tuổi ,lần 2 lúc 11,12 tuần tuổi hàng năm chích nhắc lại 1 lấn , hiện nay có rất nhiều vaccine ngừa cùng lúc 4 đến 7 bệnh chổ thú y nào cũng có.
Còn nước uống thì bạn chỉ cần cho chó con uống nước sạch đun sôi là ok.

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn, mình là thành viên mơí, mong đươc giao lưu và học hỏi kinh nghiêm, cho mình tham gia chơi chó Phú Quốc với ạh.
Thân chào các bạn!

dangcuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanks a,e nhiều vì những kinh nghiệm quý báu,mình đang tìm hiểu về giống này để tậu 1e.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom