Guest viewing is limited

tuannguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đang rất thích cá bảy màu rừng nên định nhân giống , mấy anh chỉ cho em cách ép,diện tích thế nào ,lọc ra sao ? xin mấy anh chỉ giáo :a41: và cho ăn những gì cho màu cá đẹp

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
em đang rất thích cá bảy màu rừng nên định nhân giống , mấy anh chỉ cho em cách ép,diện tích thế nào ,lọc ra sao ? xin mấy anh chỉ giáo :a41: và cho ăn những gì cho màu cá đẹp

Chào bạn @Tuannguyen!

Cá bảy màu rừng hay các lọai bảy màu khác, nhìn chung môi trường sống rất giống nhau, không có sự khác biệt lớn, nôi rất dễ, không cần phải sử dụng hệ thống lọc nào cả. việc nuôi cá bảy màu, mình có vài ý kiến như sau:
- sử dụng hồ xi măng, có diện tích là dài 80, ngang 60 cm, mực nước 10 cm là tốt.
- cho một cái chậu nhỏ, lọai mình tự chế, có thể là lon sửa bò... bỏ vào đấy một ít đất, mua rong cắm vào cá chậu này.
- chờ nước trong hồ thấy trong, rong mọc lên nhiều tương đối rồi hãy thả cá vào.
- mua một số cá, tách chúng ra ở riêng theo lọai, trống ở 1 hồ, mái ở một hồ, nuôi một thời gian cho cá khỏe mạnh, màu sắc đẹp, cá mái, bụng thấy rõ tròn, trứng tốt, lúc đó bạn cho 1 cặp ở trong hồ này.
- ở phía trên hồ nên làm dàn che bớt nắng cho hồ cá.
- khoảng 3 tháng thay một lượng nước nhỏ, chủ yếu là rút bớt phân trong hồ cá thôi, không thay nước nhiều.
Sau vài ngày là cá sẽ đẻ ngay ra con, cá con sẽ lẫn trốn vào trong đám rong mà sống, khi cá con lớn cỡ hột đậu xanh, có thể dùng vợt vớt ra nuôi trong hồ khác tương tự như hồ cá bạn cho ép đẻ. lưu ý nên dùng nước lấy ra từ hồ cá bố mẹ châm vào hồ cá con để chúng không bị sốc mà chết.

thức ăn chủ yếu cho cá lớn là trùn chỉ rửa sạch, hoặc là bo bo rửa sạch. Ngòai ra, mua thêm thức ăn khô dành cho cá bảy màu, có bán ở cửa hàng cá cảnh để tăng cường Vitamin dinh dưỡng cho cá, màu cá sẽ rất đẹp.

Chúc bạn có những con cá bảy màu thật đẹp.

Ut9

tuannguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Ut9 :vậy là phải xây 3 hồ lận hả anh?:a29:
@all , ai có loại nào đẹp share lại em 1 ít nha ,thanks nhiều lắm

daisy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@all , ai có loại nào đẹp share lại em 1 ít nha ,thanks nhiều lắm[/quo
Bạn thân mến không có loại đẹp lắm nhưng cũng nuôi được...nếu bạn thích minh tang bạn 1 ít để nuôi cho vui.
thân

tuannguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn anh nha , cho em xin địa chỉ đi gần thì em tới lấy chứ xa quá cũng thua, đi để học thêm kinh nghiệm

daisy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em ra hội quán đi chị mang ra cho em luon.hội quán trên đường CMT8 công viên le thị riêng đó...nhưng chị cho em cá mới lên màu thôi nha...vì cá cỡ đó chị co hơi nhiều..

tuannguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em cái địa chỉ cụ thể đi chị ,em ko biết hội quán ở đâu hết chỉ biết CV lê thị riêng à

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@all , ai có loại nào đẹp share lại em 1 ít nha ,thanks nhiều lắm

Bạn Tuannguyen!

Đối với hồ cá để ép đẻ, chỉ nên sử dụng bể có kích thước tương đối, không cần phải chính xác như mình trình bày, kích thước có thể to hơn hay nhỏ hơn 1 tí vẫn được, bạn nên lưu ý nếu hồ quá nhỏ thì cá sẽ không phát triển tốt cũng như quá lớn thì cá trống khi ép cá mái đẻ cũng sẽ mau chóng mệt vì phải bơi trong hồ có kích thước lớn... đối với cá con, cá nhỏ hay cá nuôi dưỡng trong hồ tập thể, kích thước không quan trong, chỉ quan trọng ở độ cao của nước là 10 cm thôi, có thể hơn 1 tí cũng được, có thể bạn sẽ đặt câu hỏi tại sao một số tiệm cá hay một anh em bạn nào đó có thể nuôi cá có những thông tin khác mà vẫn được, nhưng đấy cũng là cách nuôi của mỗi cá nhân. Bạn chỉ cần lưu ý khi cho cá đẻ thì kích thước như vậy là tốt.
Nếu bạn nuôi nhiều thì bạn có thể nuôi cá trong một số bể lớn hơn, nhưng độ cao của nước thì vẫn không thay đổi (10 cm).

Cá bảy màu đẹp thì chắc giá cũng đẹp (đắt lắm).

Trong này, có bạn Daisy tặng cá cho bạn kìa, tin vui quá! Chúc bạn có những con cá bảy màu đẹp nhé!

@ Cám ơn bạn Daisy đã có nhã ý tốt tặng cá bảy màu rất nhiều nhé!

Chúc các bạn vui vẻ!

Ut9

daisy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có cũng hơi nhiều nhưng toàn con bé không hà...nếu nhưng em tuannguyen thích thì để mình mang ra cho một ít về nuôi lấy kinh nghiệm sau này để mà còn nuôi cá đẹp nữa chứ...
Hội Quản SVC ở tphcm đuợc chọn địa điểm là công viên Lê Thị Riêng nẳm trên dg CMT8 nằm giao nhau với đường Trường Sơn...rất dễ tìm.
Bạn nào có nhã ý ra giao lưu cùng hội thì mình rất hoan nghênh...thân!

dhaona

Thành viên mới
SVC$
0
em ra hội quán đi chị mang ra cho em luon.hội quán trên đường CMT8 công viên le thị riêng đó...nhưng chị cho em cá mới lên màu thôi nha...vì cá cỡ đó chị co hơi nhiều..

Chào bạn,Không biết bạn có thể cho mình xin một ít cá bảy màu về nuôi được không!!

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn . Cá bày màu nói chung và cá bảy màu rừng nói riêng ép đẻ rất dễ . Nếu không thể xây hồ xi măng bạn có thể mua chậu dùng để trồng hoa ý . loại to to vào sau đó bạn dùng xi măng vít cái lỗ thoát nước rồi tiến hành đổ đầy nước bỏ sỏi dưới nền rồi cho vào rong và bèo sau đó bắt 2 đến 3 đôi tùy vào kích cỡ chậu to hay nhỏ vào mỗi chậu và nuôi . Để cá con nhanh lớn bác có thể tìm hiểu cách ấp trứng Nerita để cho nó ăn cá sẽ rất nhanh lớn . Còn nếu không kiếm được chậu hoa nữa thì bác ra mấy hàng bán trái cây ý bảo người ta bán lại cho vài cái thùng xốp rồi cách làm tương tự bác à . Đơn giản lắm
Chúc bác thành công !

mekongthanh

Thành viên mới
SVC$
0
Xin quý bạn cho hỏi nuôi cá lia thia ( betta Siêm) có được kinh tế không? Minh đang lập kế hoạch nuôi số lượng để ra thị trường.
Cám ơn quý bạn.

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin quý bạn cho hỏi nuôi cá lia thia ( betta Siêm) có được kinh tế không? Minh đang lập kế hoạch nuôi số lượng để ra thị trường.
Cám ơn quý bạn.
Chào bác . Hiện tại cá betta của anh em chơi hầu như toàn nhập về từ bên Thái . Nhu cầu thì rất lớn nhưng cá nội địa chưa phải con nào cũng đáp ứng được . Nếu như bác ép đẻ thành công những dòng cá đặc sắc giá cả cạnh tranh mình tin chắc chắn sẽ thành công vì nhu cầu thị trường rất lớn . Nhưng bác nên tham khảo các mô hình nuôi đẻ cá batta chất lượng nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom