Guest viewing is limited

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
KINH NGHIỆM LUYỆN CHIM SÂU MỒI (Kinh nghiệm xương máu của bản thân)
Các Hội viên và các bạn chuẩn bị là Hội viên thân mến!
Nói về chim sâu là chúng ta đang nói về 01 loài chim thân thiện, hữu ích cho con người; đặc biệt là người nông dân, với tập tính cần cù chăm chỉ nhưng cũng rất hiếu chiến, hiếu thắng của nó đã làm cho rất nhiều ae đã từng nuôi chim sâu "mê tít thò lò"; ở đây tôi không dám lạm bàn và không tự nhận mình hiểu biết về loài chim dễ thương này. Nhưng bằng kinh nghiệm (nuôi nhiều em die and out); tôi xin đóng góp một vài ý kiến về chim mồi như sau:
1. Khi nuôi bạn cố chọn những con bổi hoặc chuyền (có 1 số ít là chim con ưu tú- như con mồi chiến đấu của Khoa là chim con 100%) có mắt đẹp, ức rộng, có nết dữ dằn là ok.
Thời gian đầu bạn phải nuôi trong lồng để chim quen với cuộc sống tù túng; cho ăn đầy đủ sâu quy, cào cào, trứng kiến, cám (đối với những e bổi còn lửa rừng không nên ép ăn bột vì sẽ tuột lửa ngay - rất lâu dạn người- cứ cho ăn mồi tươi để duy trì lửa chim nhanh thuộc hơn).
2. Sau thời gian 4 - 5 tháng, khi chim tưởng đối quen lồng và hót khá nhiều; bạn đừng ngại sang lục để cho chim quen dần; thời gian đầu để nơi tương đối vắng người sau đó chuyển sang kèo khác có nhiều người qua lại hơn (thời gian này khoảng 1 tháng); tiếp tục cho chim đi dợt rừng - phải có chim khác để kè (mái là tốt nhất con không thì chim bổi - lựa con nhỏ con, mặt hiền để chim mình sung độ).
3. Thời gian dợt rừng tuy theo con mồi nhanh hay chậm; nhưng thời gian đầu không nên ép con mồi vì nó còn mới rất dễ bể chim; chỉ nên chơi 3-4 kèo là vừa.
4. Khi chim đã đủ lửa, quen rừng ( thời gian khoảng 1,5 năm lục) là ok. Bạn đã có con mồi chiến như mình rồi đó.
5. Khi chim đã chơi ổn định, bạn thường xuyên kè kiếng, dời kèo cho chim quen với gió lạ (tránh trường hợp chết như chim A. Minh nha).
6. Khi đã quyết tâm dựng chim mồi thì đừng áp lồng với chim khác thường xuyên (vì thời gian này chim dễ bể nhất).
7. Để thực hiện 06 điều như trên bạn phải có sự chăm chỉ như chim sâu; kiến thức như sáo nâu; lanh lẹ như diều hâu mới làm được.

Bài này đọc thấy hay cảm ơn anh Khoa đã truyền đạt, rất bổ ích cho anh em mới chơi.
Em xin được tách ra cho nó riêng 1 chủ đề nhé. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

subin20

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hội chim Sâu diễn đàn SVC

ồ hay thiệt đúng là kinh nghiệm(xương máu).cảm ơn về thông tin bổ ích trên của anh nha.nếu có thêm kinh nghiệm gì nữa thì anh nhớ chia sẽ tiếp tục cho anh em trong hội nha.thanks

N

__Nick__

Guest
Bài viết có có ý nghĩa anh khoa ơi !!! Em đọc thấy rất thích thú. tiếp tục phát huy anh nhé. thân

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Tiếp tục đi anh Khoa, em đang tìm hiểu chim sâu để gia nhập hội chim Sâu. Nếu có thời gian anh bổ sung thêm các kiến thức về cách lựa chọn chim mộc, thuần chim nhanh thuần hay cám bã của chim sâu.

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Tiếp tục đi anh Khoa, em đang tìm hiểu chim sâu để gia nhập hội chim Sâu. Nếu có thời gian anh bổ sung thêm các kiến thức về cách lựa chọn chim mộc, thuần chim nhanh thuần hay cám bã của chim sâu.

CÁCH CHỌN CHIM BỔI VÀ THUẦN HÓA CHIM SÂU
Để hỗ trợ cho nguyễn phương và các bạn yêu chim sâu với mục đích sau cùng là phát triển Hội Chim Sâu ngày một lớn mạnh "sánh ngang với các Hội khác" tôi xin đưa ý kiến của cá nhân về cách chọn và thuần chim bổi (việc này Nick có kiến thức rộng lắm).
I. Cách chọn chim bổi
Trước tiên bạn phải chọn con trống với các quy chuẩn sau:
-Thể hình: Nếu chọn chim lớn con thì phải dài đòn, mỏ dài, chân cao, đuôi dài, đầu dài. Nếu là chim nhỏ con thì ngược lại.
Tuy nhiên về cơ bản của chim sâu mồi là phải có cặp mắt dữ (mắt hạt dưa), đầu xà, mỏ mảnh nhưng chắn chắn, dài càng tốt.
- Nết chim mồi: Sau 1 thời gian nuôi trong lồng (04-06 tháng), ae mang cho chim đấu thử (không thông lồng nha) và phải luôn để mắt quan sát thật kỹ, canh giờ xem thử đấu được bao lâu khi thấy chim có dấu hiệu hoảng là lấy ra ngay không được để lâu (bể luôn đó). Qua buổi đấu, ae biết được nết chim mình như thế nào, dữ hay hiền, sung sức hay không sung sức. Nếu thấy nết chim dữ là dựng lên mồi được rồi.
Vì sao phải chọn chim dữ?????????
Như các ae thường chơi chim biết, hầu như các loài chim chúng ta đều chọn con dữ để chinh chiến với đối thủ; đặc biệt là chim sâu, nếu muốn chơi bền càng phải chọn kỹ để không tốn công chăm sóc, nâng niu. Chim sâu rất nhỏ nên thể lực không bằng các chim khác, tuy nhiên khi ra rừng gặp nhiều con chim già đấu với nhau cả giờ đồng hồ, vả lại khi bẩy gần như liên tục - vì chim sâu hiện còn rất nhiều - không có thời gian cho chim mồi nghỉ ngơi; chính vì lý do trên chim sâu mồi rất dễ bể ,nếu chủ chim không chú ý nước chơi của chim mình trong lục kẻo không nó hết pin lúc nào không biết thì nguy.
II. Thuần hóa chim bổi:
1. Nếu bạn là người có thời gian rảnh: Thời gian đầu treo chim quá đầu người sau hạ dần xuống và bỏ ngay trên đất (chú ý mèo), chờ cho đến khi chim thật đói lấy cào cào non trên tay, hoặc thả xuống bố lồng chim sẽ xơi ngay trước mặt bạn (chú ý kẻo chết đói đó nha). Sau 4-6 tháng là chim tương đối dạn dĩ.
2. Nếu bạn là người thường xuyên bận công việc, không có nhiều thời gian:
Thời gian đầu trùm kín áo lồng để nơi vắng vẻ; 03 ngày sau hé dần áo lồng lên cho đến khi hoàn tất. Sau đó chuyển chim đến nơi có nhiều người qua lại và hạ dần độ cao xuống (mất khoảng 8-12 tháng) không kể thời gian chim thay lông nha. Bạn đã có 1 chú sâu tương đối thuần để chơi với bạn bè rồi đấy.
Chúc bạn thành công; Hội chim sâu SVC - nơi của tình thâm giao, bạn hữu!!!

subin20

Thành viên tích cực
SVC$
0
lại thêm 1 thông tin bổ ích nữa thanks anh khoa nhiều nha.như vậy thì em cũng đã co thêm 1 chút kinh nghiệm nữa rồi.hehe.

N

__Nick__

Guest
Nick cũng up lại bài cũ của mình vào đây để anh em tiện theo dõi nhé.
1.cách chọn 1 chú sâu tốt làm chim mồi:
muốn có đc 1 chú mồi chiến , đầu tiên bạn phải kiếm 1 chú chim tốt . nhìn tướng tá ngon ngon 1 tí. đầuđuôi cân bằng . đầu chim to , hình elip mới tốt. ( bạn nhìn 1 bên mặt chim thấy đầu chim dài ,kotròn )đừng lấy đầu tròn, loại này ko dữ. tướng chim càng dài đòn càng tốt. nhìn mí mắt trên càng đưa ra ngoài càng tốt. mí mắt đưa ra ngoài thường là chim mắt sâu. đừng lấy mắt lồi nhé. nhìn từ đầu đến chân ko bị dị tật . và tốt nhất là nên lấy 1 chú chim chuyền , chưa trổ đuôi lau ( mép còn vàng ) loại này càng nuôi càng dữ. nói thì nói vậy chứ ko có em nào hội tụ đủ hết những ưu điểm đó đâu. chỉ cần bạn kiếm 1 chú có đôi mắt như mình nói trên là đc rồi.
2. cách nuôi chim mồi:
bạn nên nuôi nó từ nhỏ đến lớn trong lục. cho nó quen lục từ nhỏ , nên tập cho em nó ăn cám trứng cho quen. vì ko phải lúc nào ta cũng có sẵn sâu trong nhà . trong thời gian còn là chim chuyền tốt nhất là nên kiếm 1 em chim mái nuôi gần bên nó. cho nó luôn có lửa,các bạn nên để ý 1 điều là, đừng nên cho chúng thấy mặt nhau, khi đã bắt cặp với nhau. lí do là nếu trống mái bắt cặp với nhau rồi mà để chúng thấy nhau thì trống sẽ ko hót thường. nó chỉ hót khi mái xùy thôi. Thế nào là chim đã bắt cặp ???? Bạn hãy xem phần bên dưới nhé. Chim trong thời gian đang lên lửa, đừng đem dợt bậy bạ. ko tốt vì em nó còn non cơ mà. muốn dợt thì nên kiếm mấy em chuyền mà dợt, đừng đụng với mấy em thâm niên tuổi lồng. tuổi này mà bị bể thì khó vực lắm.
3 . thức ăn cho chim, kể cả những chú chim ko phải chim mồi :
bạn ko nên lạm dụng sâu nhiều wa', vì sâu quy thực chất rất nóng. ăn nhiều ko tốt. mỗi ngày chỉ cho chim ăn khoảng 1/3 chung thôi. loại chung cho chim nhỏ như sâu khoen . cộng thêm khoảng vài chú cào cào non và 1 ít trứng kiến. quan trọng nhất vẫn là cám . đây là loại thực phẩm chính cho chim, nên các thứ còn lại chỉ là ăn để dử lửa thôi.
4: quy trình tập chim đánh lục :
khi hết thời gian chuyền , lúc này chim của bạn đã trổ trống . bạn nên đem chim ra rừng chơi. vẫn đem theo chim mái . để 2 lục trống mái gần nhau. chú chm của bạn sẽ đc em mái thúc sung mỗi khi chim rừng về. sau 1 thời gian thấy chim trống đã thực sự dữ , bắt đầu từ bây giờ bỏ chim mái. ( đễ dành thúc mấy em rừng đánh đc
) cho em nó đi đánh thường xuyên. nhưng bạn nên nhớ vẫn ko thể đem chim đi dợt ở mấy tụ điểm đc đâu. muốn dợt cũng đc nhưng thời gian đầu nên che áo lục lại đừng ch em nó thấy mặt nhau. chỉ cho hót đấu thôi. từ từ chim quen hãy bỏ áo lục ra chơi nhé.

5. cách nuôi chim bổi hoặc chuyền mới đánh đc:
đầu tiên nên trùm áo lồng em nó 2 ngày . trong đó bỏ sâu nước đầy dủ . hết 2 ngày đó là em nó đả có phần ổn định tâm thần rồi. lúc đó bạn mở hẳn 1/3 áo lồng ra quay hướng áo lồng mở về nơi có nhiều người qua lại. đầu tiên em nó sẽ nhảy như nhảy nhảy hip hop
. nhưng từ từ rồi cũng wen thui
ko chết đâu
. sau đó bạn nên bỏ vào đó 3 cóng. 1 nuớc 2 cái còn lại nên bỏ mỗi cái 50% sâu 50% cám chung vô . cái nào cũng vậy. nuôi nuôi như vậy trong vòng 1 tuần , em nó vào cám như vào sâu liền
lúc này đã chíck chíck đc vài tiếng rồi đó. nhớ đừng nuôi gần chim thuộc nhé. nên để gần lồng mái. nghe mái chép thường xuyên. bảo đảm 10 ngày em nó chơi như flim liền .

Có 1 cách vào cám nhanh hơn đó là , bạn nên tập nó ăn trứng kiến. sau khi chim đã ăn đc trứng kiến , hãy lấy trứng kiến trộn vào cám lắc đều tay cho cám áo qua lớp trứng kiến . lí do chim vào cám nhanh hơn sâu ? Vì sâu bạn trộn cám, sâu quy có thể ăn đc cám và đi phân ra làm loãng cám. còn trứng kiến thì ko. thêm nữa là trứng kiến có độ ẩm , nên khi lắc đều vào cám , cám sẽ dính tốt vào trứng kiến , chim khi ăn có vẩy cở nào đi nữa thì cũng sót lại 1 phần cám trên trứng kiến, cái này nếu là sâu quy thì ko thể . đây cũng là lí do chim sẽ nhanh vào cám hơn so với cách trộn vào sâu quy .
6. những thắc mắc thường thấy của các bạn về loại này :
đọc xong những phần trên bảo đảm sẽ có bạn hỏi : tại sao đi đánh đc mà ko thể mở áo lục khi dợt chim đc? .
xin thưa: loại này bẫy rất nhanh, vì nó rất dữ , chim rừng chỉ cần nghe mồi của bạn la ó vài tiếng là em nó về liền. xào qua xào lại 2p là em nó nằm gọn trong lục rồi. có khi mình đi đánh chưa kịp nghe đấu là đã thấy em nó nằm gọn trong lục rồi. nên thời gian đấu rất nhanh. ko như bạn đi dợt, bạn dợt trung bình 15p đến 1/2 giờ , lâu vậy em nó nếu yếu lửa là tiêu chắc. đó là lí do tại sao ko nên mở áo lục ngay
Nhưng bạn cũng nên cẩn thận với những chú bổi trận lục, hoặc những chú già rừng . Mấy chú này mà chim mồi yếu là toi cơm ngay, vì bọn nó ko máu đá như những chú thường thường kia. Chúng nó toàn đứng ngoài nẹt tẹt ga vào chim mồi chứ ko đá , giọng nẹt bọn này rất kinh, chim mồi yếu là bể gấp.
Dựa vào đâu để bít chim trận hoặc già rừng ?
Đây nhé , theo kinh nghiệm bẫy chim sâu của Nick thì Nick thấy như vầy, những chú thường thì ko chú nào đấu quá 20p . còn những chú trận hoặc già rừng, vì có kinh nghiệm chiến trường nên bọn nó ko hăng máu 1 cách quá đáng để phang vào đá chim mồi bạn ngay, chúng sẽ từ từ nẹt chú mồi. Nếu quá 20p mà chim ngoài chưa nhảy vào đá thì bạn nên coi lại chim mình có khả năng đấu tiếp với chim rừng ko nhé. Nếu ko đủ trình độ thì trumn2 áo lồng đem qua kèo khác đi. ko là chết đấy .
7. cách nuôi chim con:
đễ nuôi chim con chưa biết ăn tốt nhất là bạn nên mua cào cào non , loại dành cho khoen ý, mua về mà đút nó ăn. sau khi tự ăn đc rồi thì pác lấy cám trứng trộn sâu để vào cho em nó. vậy là ok rồi. cào cào trước khi đút nhớ nhúng nước nhé. cho em nó đc tiếp thêm nước . khỏi chết khát. trong thời gian nuôi , bạn nên thường xuyên tiếp xúc với em nó. đễ coi em nó có` cần gì ko mà tiếp tế nhé
câu này nói đùa mà thực tế là vậy đó.
chim non thường cần rất nhiều năng lượng nên thức ăn tiêu hóa rất nhanh. có thể bạn phải đút 1 ngày trên 10 lần đó. tùy theo loài chim gì. thời gian nuôi chim non khoảng từ ngày nở đến 25 ngày sau lả chim non bay đc rồi . khoang 30 đến 35 ngày là chim tự ăn mạnh rồi , bạn ko còn lo lắng gì nhiều cho em nó trong thời gian này nữa đâu. Chúc các bạn có đc 1 chú chim mồi như ý. hãy làm thử , nếu bạn ko tin.

Nếu Nick làm đc thì cá bạn cũng làm đc
câu này học của yancancook nè hehehe

8. cách nuôi trống mái chung lồng làm kiểng hoặc ép đẻ :
Cái này mình cũng từng thử rồi , tuy nuôi ko lâu nhưng cũng có chút kinh nghiệm muốn chia sẽ anh em.
nếu muốn nuôi chung lồng cả trống lẫn mái , đầu tiên nên chon cả 2 là chim chuyền hoặc chim con. mình thì chọn chim chuyền. vì chim con ko viết phân biệt trống mái, lỡ xui bài đưa vào đó 2 em trống hết hoặc mái hết thì tiêu. bắt ra rất khó khăn vì lồng nuôi khá rộng, và nấu có bắt đc cũng làm chim bị hoảng, ảnh hưởng đến việc nuôi đẻ sau này. loại này đễ thân thiện với nhau. với lại cũng thuận tiện khi ép đẻ. bạn nuôi chim chuyền chung tống và mái , sau này khi chúng nó vừa trổ xong thì cũng là lúc bắt cặp rồi. đến lúc này cả 2 em đều quen lồng rồi , dễ dàng cho việc chọn nơi làm ổ . nếu chim của bạn đưa vào đều là chim non thì ko nói. nhưng nếu là chim chuyền thì nên nhớ. trước khi muốn bỏ cả 2 vào chung lồng thì việc đầu tiên cần làm là. nuôi riêng 2 em 2 lồng . nuôi sát nhau 24/24 cho quen mặt. nếu ko bạn bỏ vô thế nào con mái cũng tơi tả cho đến khi 2 đứa nó " yêu nhau" . lí do nuôi 2 lồng sát nhau vì : cho cả 2 quen mặt , ( cái này mất khoảng 1 tuần đến 2 tuần.) bạn nên nhớ thường xuyên quan sát lồng. khi nào thấy chim trống huóng mặt về phía mái kêu chick chick ( tiếng kêu này rất nhỏ. sau đó từ tứ lớn dần và đổi sang hót sổng ) 2 cánh chim trống xệ xuống rung rung liên tục. nếu chim mái cũng có hành động này, điều đó chứng tỏ bọn nó yêu nhau rồi đó.. lúc này đã có thể thả chung vô đc rồi , cũng có thể trống sẽ cắn mái vài lần nhưng ko sao hết. còn chưa có như vậy thì đừng thả nhé. chết chim mái đó.
9 . chọn lồng nuôi chim đẻ.
nếu đã nghĩ đến việc nuôi chim đẻ thử thì ban cũng nnen6 nghĩ đến việc chon cho em nó 1 mái nhà xinh là vừa. lồng nuôi loại này ko cần rộng. bạn có thể tự làm = lưới hay ra tiệm mua 1 cái. kích thước :
cao = 80
ngang dọc như nhau = 60 dến 80 tùy bạn chon.
trong lồng trang trí thế nào thì nhờ các chuyên gia trong lĩnh vực này lên tiếng giùm. lúc trước mình chỉ để vài cái giỏ làm tổ . loại giỏ = mây hoặc tre dùng làm tổ cho chim sắc nhật ý. vậy mà cũng thấy em nó mò vào thường xuyên . cái giỏ này mình bịt 50% cửa của nó lại rồi. chỉ chừa lại 1 nửa cửa thôi . trong lồng mình để rất nhiều nhánh cây. vì đây là chim sâu nên chuyền cành dữ lắm. và đây cũng là lí do tại sao khó bắt chim ra , nếu 2 chú non là mái hết hoặc trống hết nè.
Mình chỉ có nhiêu đó kinh nghiệm thôi. ai có hơn thì bổ sung giùm cho anh em nhé. thank
Chúc các bạn sẽ có đc những chú chim cưng tuyệt vời. thân :a04::a04::a04:

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phần trên bác Đất Bạch có truyền đạt thế này

Thời gian đầu bạn phải nuôi trong lồng để chim quen với cuộc sống tù túng; cho ăn đầy đủ sâu quy, cào cào, trứng kiến, cám (đối với những e bổi còn lửa rừng không nên ép ăn bột vì sẽ tuột lửa ngay - rất lâu dạn người- cứ cho ăn mồi tươi để duy trì lửa chim nhanh thuộc hơn).

Phần dưới Nick lại khuyên thế này

3 . thức ăn cho chim, kể cả những chú chim ko phải chim mồi :
bạn ko nên lạm dụng sâu nhiều wa', vì sâu quy thực chất rất nóng. ăn nhiều ko tốt. mỗi ngày chỉ cho chim ăn khoảng 1/3 chung thôi. loại chung cho chim nhỏ như sâu khoen . cộng thêm khoảng vài chú cào cào non và 1 ít trứng kiến. quan trọng nhất vẫn là cám . đây là loại thực phẩm chính cho chim, nên các thứ còn lại chỉ là ăn để dử lửa thôi.

Em phân vân quá :a02::a40::a40:

N

__Nick__

Guest
ko có gì đáng để phân vân đâu bác còi ơi !! mỗi người đếu có 1 cách nuôi riêng , 1 cách chơi riêng , bác cứ thấy lời khuyên nào hay thì làm theo lời khuyên ý thui. hihihi . 9 người 10 ý mà lị !!

romeo123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ơi cho em hỏi liệu con chim này liệu có thể con này trở thành chim mồi được không .

còn em nay nữa

em này nữa

Thach Hac Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
minh cũng có 1 chim sâu con trổ lông gần hết, treo ở nhà hót rất siêng nhưng hôm nay đem đi dợt lup thì e nó ko chiu mở miệng mình cũng bó tay luôn.mình cũng muốn có một chú mồi chiến để đi chơi cùng với a e

lam thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng muốn đóng góp 1 chút kinh nghiệm về nuôi chim sâu bổi để ae tham khảo đây,
1/ cách nuôi chim vừa bắt được.
Nếu ae vừa bắt được chim rừng về sợ chúng ko ăn sẽ chết vấn đề này ae ko phải lo. khi chim rừng vừa đánh được ae bỏ vào lồng và đậy kín áo lồng lại, trong lồng ta bỏ 1 cong nước, 1 cóng sâu quy, nhưng nhớ bỏ hơn chục con thôi nha. vì có nhiều chú thấy sâu quy nhiều sợ ko dám ăn. nếu chim rừng đánh được đem về còn yếu chưa nhảy lên cầu được thì ae nên lấy 1 cái chén dành cho chim tắm bỏ vài con sâu quy vào và bò đưới đáy lòng cho chim ăn như vậy đảm bảo chim sẽ ko chết.
2/ cách tập cho chim ăn cám.
khi chim đánh được ae ko nên tập cho ăn cám ngay vì như vậy chim dẽ mất lửa, nên cho chim ăn nhiều cào cào là tốt nhất.khi nmuo6n1 cho chim ăn cám ae bỏ vào 1 cóng sâu nhưng bỏ vào khoảng 1/3 chung thôi. còn 1 chung ae bỏ cám vào 2/3 hủ rồi bỏ vài con sâu vào hủ cám. Như vậy khoảng 3 ngày thì ae chỉ bỏ 1 hủ cám vào và bỏ sâu vào chung hủ cám đó. như vẫy đảm bảo chim của ae sẽ a6t1 mau ăn cám. khi chim đẵn cám cứng rồi thì ae nhớ bỏ vào 1 hủ sâu và 1 hủ cám nhé.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho e hỏi e đánh sâu xanh nhưng tỷ lệ mái đá lụp trước rất nhiều, có cách nào khắc phục được không:a09:

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Vậy nên xem lại chim mồi của bạn là trống hay mái? Vì theo Khoa Biên Hoà, chỉ có sấu mái mới đá sâu mái, còn trống thường đá trống.
Thân chào

nguoilamloi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim em một ngày cứ một trung trứng kiến rắc thêm một ít một lên là chim chơi sung lắm .....và thường xuyên phơi nắng nũa .............

thieugia67

Thành viên mới
SVC$
0
tk anh nhiều nha em tỗng hợp nhiều kinh nghiệm maj mốt up hình chim con cho anh coi :a01::a01:

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bác cho em hỏi là mua chim bổi về nuôi có nên treo chúng gần nhau ko.Em nuôi 4 chú bổi thì 1 chú sau 2 ngày về là hót ,nó còn học giọng của chòe ,khuyên luôn,con này dạn lắm ít nhảy mà dáng đứng thấp xấu; 1 chú thì tướng tá đẹp đuôi lau dài ,con này thì về là đâm lồng toét cả đầu giờ thì dạn hơn rồi nhưng vẫn chưa hót,nhảy rất lanh,1 em nữa thì ù là ù lì cũng hót rồi & 1 em mái.Các anh cho hỏi tính cách từng con 1 có nói lên con nào dữ hay ko.Em nuôi dc gần 2 tháng rùi.

chimocmit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Khoa cho E hỏi : nuôi một chú sâu bổi còn lửa thì mất bao nhiêu thời gian để chim thành mồi vậy Bác? e có một con đỏ dc một mùa rồi nhưng nó có khi chơi dữ có khi lại ko chơi. chán thật. vậy có nên cho chim an sâu 24/24 ko a?

black_fish9402

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy nếu em muốn cho chim trống thêm lửa bằng cách kè mái thì chẳng lẽ cho chim mái mặc áo lồng 24/24 nếu không em nó sẽ biếng hót sao, có cách nào kè mái không mặc áo lồng mà chim vẫ không bắt cặp không anh

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom