Guest viewing is limited

rongrose

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn nick, mình đang tính làm vài em "xanh" và "đỏ" cho khí thể nhà cửa đây! vô đây đọc được bài này coi như là có chút kinh nghiệm ròi!
Chờ ngày được rước mí em về dinh nữa thôi!
Nick còn chiêu nào ....."độc độc" chỉ cho anh em với nge! he he

dacuoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nick ơi nuôi chim sâu xanh thì nuôi chim con lên hay hơn hay nuôi chim bổi hay hơn. ở chổ mình có 1 tổ sâu xanh chim cha mẹ đang đút mồi có nên bắt cả ổ nuôi không?

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

Chim Sâu Xanh trống

Cặp chim Sâu Xanh trống mái

Chim Sâu Xanh.
----------------
Chim sâu xanh có tên Chích bông đuôi dài [common tailorbird] dài 10cm có mặt khắp nước VN. Chim trống trưởng thành có 2 cọng đuôi lau rất dài, tiếng hót như kêu '' chóc...chóc'', rất hung dữ đánh nhau tranh giành lãnh địa và chiếm hữu chim mái nên dễ bị dính bẫy.
Nên lựa chim chuyền nuôi lên mau hót, mau nổi, dễ làm mồi lại khó bể như chim con hay chim bổi. Chim trống mái đều chóc, trống chóc lớn đanh, mái chóc nhỏ yếu. Chim rất dễ nín hót, tung chạy nếu áp gần chim dữ hơn, khi dượt nên cẩn thận theo dõi chim nếu thấy chim dựng lông đầu, chóc nhỏ thưa dần, đem ra xa liền thì không sao, để lâu chim rót kêu éc éc khó lấy lại tự tin, có khi chim bị bể không chơi được phải bỏ. Chim Sâu Xanh có thể thông lồng đá nhau như chim chích chòe than với đủ đòn thế khóa, lật, mổ vv...
Giá chim rẻ trè em cũng có thể nuôi chơi. Hiện nay chim sâu đang là mốt thịnh hành được nuôi chơi rất nhiều, chiều chiều hay cho đấu dượt trong Thuận kiều plaza.

LongBienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác ơi sao con chim sâu cua em nó ko ra duôi lau vay .có phải là chim duôi phụng ko các bác .vì sao no ko có vậy

SVC$
0
Nếu chim bạn là sâu xanh mà không có đuôi lau thì dám là mái lắm đó bạn thử chụp hình rùi up lên cho mọi người xem thử đi

N

__Nick__

Guest
oh ....... ko có đuôi lau chưa chắc là chim mái bạn àh . chim sâu xanh trống có 2 dạng sau :
1 là có đuôi lau
2 là ko có .
Những chú chim có đuôi lau thường đc dân nuôi chim dạng " nghệ sĩ " ưa chuộng , vì nhìn dáng chúng mãnh mai yểu điệu, nói chung là đẹp .
còn lại những chú chim ko có đuôi lau thì đc những tay nuôi chim chuyên nghiệp đánh bẫy ưa chuộng , vì loại này khá lì , đa số là chim hay , nói vậy ko phải là chê chim đuôi dài là chim dở , cái hay ở đây là nước bền or dụ chim rừng , và lực của mấy chú này cũng nhiều hơn so với chim đuôi dài .
Bạn hãy cố xem kĩ xem chim bạn là trống hay mái nhé. Thân àh trên này cũng có khá nhiều hình ảnh đó, bạn có thể tham khảo thêm nhé. thân

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Hôm vừa rồi qua hàng chim quen hay mua sâu quy cho K tôi vớ đc chiếc lồng huế cũ nhỏ nhắn hình như để nuôi chim sâu thì phải, thế là hỏi mua luôn với giá 270 K mấy hôm sau qua đó thì lại thấy bà chủ có một chú sâu xanh chả biết là trống hay mái nữa vì ko thấy đuôi lau tôi liền xách về với giá 70 K,về tôi cho ăn cám đậu xanh của K thấy chú ta ăn đc, phân rất đẹp, nhưng chưa thấy hót hét gì cả. Hôm nay lại bẫy đc 1 chú nữa tôi đang cho vào cám,chú này là trùm vào nhặt sâu của mấy chú K của tôi làm rơi nên thấy khá thuần ko đâm lồng mấy, vẫn phải nhốt tạm trong lồng bẫy vì chưa kiếm đc lồng.Có bác nào biết lồng nuôi sâu bán ở đâu trong Hà Nội thì ới hộ cái.

Chỉnh sửa lần cuối:

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh lên nhà Hường Lý Nam Đế, hỏi lồng nuôi Mai hoa có nhiều lắm, cả lồng tròn lẫn lồng vuông, chữ nhật, hôm nọ em mua đc 1 chiếc lồng vuông xinh xinh mỗi chiều chừng 20cm giá 130k.

Hôm thứ 3 em lại bẫy đc 1 chú nữa, đang nhốt tạm ở lồng sắt hồi trước nuôi hamster :a16:

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sáng nay em bẫy được 2 con sâu xanh. Cách nhau có 15 phút (không có chim mồi nhé- em lấy băng keo trong dán sâu qui vào cầu đậu:a01:). Cả 2 con khá dạn, nhưng không có đuôi lau, chắc là mái rồi:a33: Được cái là kêu "choách choách" khá to. Sản phẩm đầu tay nên cứ để nuôi lấy hên vậy:a22:.

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em quên hỏi. Chim bổi mới bẫy nếu là 2 con trống nhốt chung có được không ạ???

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
oh ....... ko có đuôi lau chưa chắc là chim mái bạn àh . chim sâu xanh trống có 2 dạng sau :
1 là có đuôi lau
2 là ko có .
Những chú chim có đuôi lau thường đc dân nuôi chim dạng " nghệ sĩ " ưa chuộng , vì nhìn dáng chúng mãnh mai yểu điệu, nói chung là đẹp .
còn lại những chú chim ko có đuôi lau thì đc những tay nuôi chim chuyên nghiệp đánh bẫy ưa chuộng , vì loại này khá lì , đa số là chim hay , nói vậy ko phải là chê chim đuôi dài là chim dở , cái hay ở đây là nước bền or dụ chim rừng , và lực của mấy chú này cũng nhiều hơn so với chim đuôi dài .
Bạn hãy cố xem kĩ xem chim bạn là trống hay mái nhé. Thân àh trên này cũng có khá nhiều hình ảnh đó, bạn có thể tham khảo thêm nhé. thân

Khi chim đực không có đuôi lau thì phân biệt trống mái kiểu gì hả bạn??? Trống mái hót có khác nhau nhiều không. Nếu được bạn gửi cho mình file tiếng chim trống + mái hót được không. Trước giờ đâu có nuôi sâu đâu mà biết. Đọc bài trên này thấy mê nên mới kiếm để nuôi. Mà ngoài này chẳng mấy người nuôi. Muốn mua cũng chẳng có:a36:

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hix! Công nhận người chơi sâu ít thật:a36: Em hỏi mấy ngày rồi mà như đá ném ao bèo, chẳng thấy ai ý kiến ý cò gì cả.:a36:

Báo cáo các bác là 2 em sâu em bẫy vẫn còn sống khoẻ mạnh.:a09: Chỉ có điều nó không chịu ăn cám. Cứ cho sâu qui vào thì nó táng, không thì chỉ nhảy nhót với kêu thôi:a33:

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khi chim đực không có đuôi lau thì phân biệt trống mái kiểu gì hả bạn??? Trống mái hót có khác nhau nhiều không. Nếu được bạn gửi cho mình file tiếng chim trống + mái hót được không. Trước giờ đâu có nuôi sâu đâu mà biết. Đọc bài trên này thấy mê nên mới kiếm để nuôi. Mà ngoài này chẳng mấy người nuôi. Muốn mua cũng chẳng có:a36:

Đọc bài này này, Nick đã chỉ dẫn cụ thể rồi bạn ơi!

Ăn được sâu là tốt rồi, có thể đổ dần cám vào chúng sẽ ăn thôi, nói chung chú nào sống trong lồng được 1 tuần là ngon lành, tuy nhiên bài học xương máu của mình là ko bao giờ để chúng hết mồi tươi. 4 ngày mình đi Hà Giang cho chúng 1 cóng to (loại cóng thủy tinh cho Họa Mi) đầy sâu và cám chòe và 1 cóng nước chẳng con nào chết. Nhưng có 1 ngày mình bị kẹt vì trận lụt lịch sử vừa rồi mà cả 2 con sâu xanh của mình ra đi không lời vĩnh biệt mặc dù cám vẫn còn 1 chút và nước vẫn còn nửa cóng nhỏ loại cho khuyên.

P/S: chiều nay lại kiếm đc 1 em rồi, đang cố chăm để còn làm mồi bẫy tiếp he he

N

__Nick__

Guest
hihihi. bạn hỏi thì mình trả lời nhé .
trống mái phân biệt giọng hót rất dễ , vì nó khác nhau 100% . nhưng mình có tả thì chưa chắc bạn đã hiểu nên mình chỉ có thể nói nôm na vầy nhé, bạn hiểu đc thì tốt ko thì chịu,
Chim trống : giọng hót nó là chích chích chích.....................chích liên hồi
chim mái : giọng nghe là choéo choéo choéo na ná như mi mái xuỳ ý.
còn về phân biệt trống mái nếu tống ko có đuôi lau thì xác xuất chính xác còn tuỳ người , như Nick thì chính xác tầm 80% người khác thì ko bít.
bạn phân biệt như sau :
nhìn tướng chim , bao giờ chim trống cũng có nét oai dũng hơn chim mái hết , thêm nữa là nhìn vào vệt đen ngay cổ chim. thường thì chim trống có vệt đen to dày và rõ đậm hơn chim mái , chim mái thì vệt đen này ko chuẩn như chim trống .
nhưng muốn độ chính xác cao, bạn đừng nhìn chằm chằm vào chú chim kĩ quá. chĩ nên nhìn qua loa và bắt đầu nhận xét , chú nào ko đạt chuẩn thì đừng nhìn vào nó nữa , mà hãy típ tục lướt mắt qua những chú đạt chuẩn hơn. Nếu bạn cứ cắm mắt nhìn chằm chằm vào thì bảo đãm là chú nào như chú đó , ko khác nhau tí nào hết , cái này người ta gọi là quen mắt or mắt nhà nghể đó hihihih .
trên đây là cách lựa chim bổi chưa hót. còn chú nào hót rồi thì 100% chính xác nếu lựa qua giọng hót .

N

__Nick__

Guest
Sáng nay em bẫy được 2 con sâu xanh. Cách nhau có 15 phút (không có chim mồi nhé- em lấy băng keo trong dán sâu qui vào cầu đậu:a01:). Cả 2 con khá dạn, nhưng không có đuôi lau, chắc là mái rồi:a33: Được cái là kêu "choách choách" khá to. Sản phẩm đầu tay nên cứ để nuôi lấy hên vậy:a22:.
nếu đúng như bạn nói bẫy 1 chổ đc 2 em, vậy chắc chắn 100% là 1 trống 1 mái , loại này có tập tính sống cặp cố định với nhau , cho nên trong 1 vùng đất ko có chuyện 2 trống 1 mái or ngược lại đâu . thêm nữa bạn có nói là la tiếng choách cháoch khá to, vậy em đó tương lai đó . chúc mừng bạn cái nhé.

ThắngHT_68

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào NICK!cho mình hỏi sâu xanh của m 2mùa bị bể lụp có dựng lại được kg.1tuần rồi bây giờ ở nhà e nó rất sung hót suốt ngày,kè kiếng và chim khác đấu bình thường.tuần trước thằng e mình bẩy được 1 e xanh bổi rất dữ cầm trên tay nhử vào lồng chim mồi mà e nó dám hót luôn,đưa mình nuôi 3ngày ăn bột ,như vậy e này có khả năng lên mồi kg.cám ơn bạn nhiều.

N

__Nick__

Guest
Chào NICK!cho mình hỏi sâu xanh của m 2mùa bị bể lụp có dựng lại được kg.1tuần rồi bây giờ ở nhà e nó rất sung hót suốt ngày,kè kiếng và chim khác đấu bình thường.tuần trước thằng e mình bẩy được 1 e xanh bổi rất dữ cầm trên tay nhử vào lồng chim mồi mà e nó dám hót luôn,đưa mình nuôi 3ngày ăn bột ,như vậy e này có khả năng lên mồi kg.cám ơn bạn nhiều.
2 mùa bể lụp dựng lại tưong đối khó đó bạn, nói vậy cũng ko phải là bỏ nó đi mà là vẫn có cách dựng lại.
bạn làm theo cách này thử nhé.
đầu tiên cho em nó bình phục, và trong 2 tuần ko đc đưa ra rừng đánh , chỉ đc đấu ở nhà nói chung là đấu ngay cội của nó. sau 2 tuần đem ra rừng thử , đánh 1 con bổi trùm áo đem về , cứ làm từ từ như vậy, khoảng 5 lần , và mỗi lần số lưọng và thời gian đánh` bẫy cao hơn 1 tí. ví dụ : lần đầu đánh 1 trong thời gian là 30 hoặc 45p , và chỉ đánh 1 con bổi thôi , trong thời gian đó dính hay ko cũng đem về, và nếu dính trứoc thời gian đó cũng đem về,
lần 2 tăng lên 1h và 2 chim bổi. cứ như vậy mà làm khoảng 5 lần nếu chim mồi ngày 1 phấn khích hơn thì tiếp tục chơi ko thì loại ra..
Riêng về chú bổi mà bạn nói cầm trên tay vẫn đấu với chim mồi và 3 ngày ăn bột thì bạn nên nhìn cho thật kĩ, nếu nick đoán ko nhầm thì nó ko phải là chim bổi mà là chim thuộc ngưòi ta xẩy . thân

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm rồi mình có bẫy được 01 em, dù dính vào rồi nhưng vẫn còn xỏ mỏ xuống đấu với con mồi tiếp. Thấy em nó cũng dữ, và mang nó nhốt vào lồng bổi. Nhưng em nó vẫn chơi tiếp, thích lắm. Con mồi của mình nín luôn, không dám chơi với em bổi mới bắt luôn. Mình phải mang em bổi dấu đi thì em mồi mới chơi tiếp, sáng hôm sau có 01 em tới nạp mạng tiếp. Mới thò tay vào bắt, em nó xẩy ra ngoài. Thế là hết dám vào nữa, mình đem con bổi ra chơi ai ngờ nó chơi tiếp. Mình cho em nó vào lụp, móc lên mới hết hồn. Em nó dạn hơn bổi thường, thế là lụm em kia vào luôn.

Có cái mình thắc mắc là sao mang ra rừng chơi ầm ầm luôn mà đem chơi với em sâu của anh bạn gần nhà nó lại chơi ít. Các bạn nào có kinh nghiệm chỉ cho mình cách khắc phục đi.

phan sy tam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nick oi cho minh` hỏi mình có mua 1 em đầu đỏ giá 30k mua về được 1tháng rưỡi no' hot' giọng chim mồi luôn mình co' cho no' nghe giọng chim mồi rồi mình cho no' ăn trứng kiến như vậy có được hay ko tướng cũa no' nhìn cũng ghê lắm mà bác nick ơi chỉ hộ mình cách làm sao cho chim no' ăn cám 100% chứ ko ăn sâu quy mà cho ăn cám gì thì no' ăn vào hot' sung hơn ti'
_ thank

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom