Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Xin chào toàn thể quý ace diễn đàn.Đã lâu không gởi đc bài trên diễn đàn do cái bàn phím bị đơ :) hix, lời đầu tiên xin gửi lời chúc sức khỏe đến toàn thể anh chị em, chúc ace luôn luôn vui vẻ tươi trẻ..........

Lời tiếp sau sẽ là câu chuyện mình đi mua chim ! Hôm mùng 2-9 đc nghỉ nên mình cùng anh bạn cũng đam mê sở thích đã làm 1 chuyến lên bản vùng cao của người H'Mông .Vừa là để tham quan du hí nhân ngày nghỉ lễ vừa là lên xem có con chim nào hay không thì kiếm 1 vài em về chơi.

Sau 1 đêm trời mưa không ngớt, 7 giờ sáng trời cũng hửng nắng,sương mù vẫn còn bao phủ quanh các ngọn núi...,

Chuyến đi bắt đầu lúc 7h30 sau bữa sáng là 1 gói sôi ăn vội.Mình cùng anh bạn đi bằng xe máy vì nghe nói đường lên bản quanh co, có nhiều con dốc nên không thể đi oto đc, nhiều đoạn đi bộ còn khó khăn ! Đúng như lời mọi người đã nói, đường đi còn nhiều chỗ chưa dải nhựa, chỉ dải đá 4x6.Cái này mà có ngựa đi là chắc ăn nhất.hihi, người dân ở đây họ đi chủ yếu bằng xe Uyn, 1 loại xe số có côn phù hợp với loại địa hình núi cao hiểm trở.Trời vừa mưa xong nên đường rất trơn và trượt, thỉnh thoảng có chỗ phải xuống xe dắt đi.

Sau 2 tiếng ngồi trên con Wae anpha ,cọc cạch mãi cũng đến được trung tâm của xã.Hôm nay thật may mắn vì gặp đúng hôm chợ phiên ở đây.Thường thì 5 ngày người dân họp chợ 1 lần.Đúng là chợ phiên trên vùng cao còn rất đậm sắc dân tộc. Chợ xã nằm gọn trong 1 thung lũng nhỏ là trung tâm của xả vùng cao này. Người dân đi chợ từ rất sớm , người thì cưỡi ngựa, người thì đi bộ, có nhà khá giả hơn thì có ngựa sắt (xe máy ) chở cả nhà đi chợ..Họ mang ra chợ những thứ hàng hóa mà nhà mình làm ra được như ngô, khoai, sắn , gà vịt, lợn.......để bán lấy tiền mua những thứ không làm đc hoặc trao đổi hàng hóa với nhau, với những người kinh ở dưới thị trấn lên như quần áo, giầy dép, nồi niêu xong chảo.....

Thật là thú vị ! Mình cùng anh bạn đảo qua 1 vòng chợ, ngắm nghía và thưởng thức................Chợ trong xã vùng cao tuy bé nhưng vô cùng nhộn nhịp ,có đủ mọi thứ hàng hóa không kém gì chợ dưới xuôi.Mà hàng hóa ở đây rất bền, đẹp và rẻ nữa.Người đi chợ chủ yếu là dân tộc tày, nùng, dao,và H'mông.Họ diện những bộ váy áo rực rỡ với nhiều màu sắc và hoa văn trang trí rất đẹp.Già trẻ, gái trai ai ai cũng đi chợ,cứ đến phiên chợ là họ nghỉ hẳn công việc ở nhà để xuống chợ chơi.Người không có hàng hóa bán thì cũng xuống chợ để chơi và gặp gỡ bạn bè. Rượu là thứ không thể thiếu trong phiên chợ vùng cao .Không chỉ đàn ông mới uống rượu mà cả phụ nữ cũng ngồi nhâm nhi chén rượu nồng .họ say xưa uống và kể những câu chuyện gia đình , hàng xóm mình rất vui vẻ .(Mình cảm thấy cuộc sống nơi đây thật bình yên và ấm cúng ) Rượu nồng làm cho phiên chợ cũng thêm phần náo động sôi nổi hơn, mọi người cười nói vô tư , âm thanh con người như đang hòa quyện cùng núi rừng. Xa xa những đôi trai gái đang đến độ kết duyên trêu ghẹo,tán tỉnh nhau rất thú vị,họ cầm tay nhau cùng hát những bài hát giao duyên và cùng mời nhau chén rượu nồng - say tình - say rượu đó là chuyện vui của những ngày đi chợ của người dân nơi đây. Sau mấy vòng quan sát và thưởng lãm, anh bạn mình bắt quen được 1 anh người dân tộc có nghề chuyên đi bẫy chim.Khi nghẻ kể anh bạn mình kể chuyện, anh bạn người Mông kia mời vào chợ uống rượu rồi sau đó mới cho lên nhà xem chim.Hixx, mình không uống đc rượu những cũng phải cố làm 1 chén đầy để thỏa trí tò mò và đam mê.Uống rượu xong, anh bạn kia chào tạm biệt mấy người bạn đang ngồi uống rượu và mời tôi cùng anh bạn theo tôi lên nhà chơi và tham quan chim của anh ấy hihi.( "Về nhà mình , mình mới cho xem chim được " ) Nhà anh này cũng xa chợ, đi xe leo núi cũng gần 1 tiếng đồng hồ,Vì chưa quen đường nên mình ngồi theo chiếc xe Uyn của anh này, còn anh bạn của mình thì đi 1 mình theo sau.Ngồi trên xe trò chuyện với anh này cũng thật thú vị. (Hợp gam rồi đó ) Anh bạn kể : ...............

(còn tiếp )

P/s : xin lỗi vì loạt kí sự này không có ảnh vì cái thẻ bị hỏng, may mà anh bạn mình còn chụp mấy kiểu bằng điện thoại.Rất mong quý ace thông cảm vì sự cố không đáng có này.Phần tiếp theo cuti sẽ kể vào dịp khác vì giờ có việc gấp.Xin hẹn gặp lại
!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ơ bác cu tí đâu rồi, bác đang viết dở dang bỏ chạy đâu thế? bác này kì thật, dang ham hố tự nhiên cụt hứng, mà chắc bác vội quá nên sai chính tả nhiều chỗ,hoho! chưa thấy con chim nào cả!!:a23::a23::a23::a23:

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hạn chế comment đi các bro, chứ 4rum đâu cho edit bài để up ảnh, nên đợi bác cuti có ảnh chắc tới trang 2 rầu quá :a02:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Tiếp theo ..............
Anh bạn kể :
Gia đình anh có truyền thống bẫy chim rừng từ rất lâu rồi,cứ sau mỗi mùa vụ ,có thời gian là anh em trong bản lại cùng nhau đi vào rừng bẫy chim.Không chỉ có mỗi gia đình anh biết bẫy chim mà tất cả những người đàn ông trong bản cũng có cái nghề cha truyền con nối này.Từ những cậu bé mới lớn cũng đc dìu dắt,cho vào rừng tập bẫy chim.Còn chị em phụ nữ thì ở nhà chăm sóc "đàn" con và đan lát.Người phụ nữ Mông rất khéo tay, họ tự tay đan những vật dụng sinh hoạt trong gia đình như cái mâm cơm, cái gùi để đựng ngô lúa..v.v...Những thứ họ làm ra thật đẹp và thẩm mĩ, có hoa văn trang trí hài hòa mang đậm bản sắc dân tộc.Đặc biệt chiếc lồng chim ( lồng thổ ) là sản phẩm nhất thiết phải có.Những người phụ nữ họ tỉ mỉ vót từng cây trúc và khéo léo đan thành những chiếc lồng chim vô cùng tinh sảo......
Lại nói về những người đàn ông đi bẫy chim.Anh kể tiếp: Ngày trước chim rừng còn nhiều, có khi chỉ cần treo chim mình nuôi ra ngoài sân là chim rừng cũng bay đến hót và đấu đá với chim nhà rồi.Nhưng do hiện nay nhu cầu thị trường , nhiều người dưới xuôi lên tận bản đặt mua chim nên số lượng chim không còn nhiều.Bây giờ để bẫy được chim thì phải vào tận rừng sâu nơi con người ít đặt chân đến thì mới có chim để bẫy.Có khi phải nắm cơm, xách nước từ nhà đi vào rừng vài ba ngày mới bẫy đc 1 con chim.Dân ở đây chỉ bẫy Họa mi và Khướu là chủ yếu.Nhiều lúc mấy anh em còn phải đi bẫy ở những huyện những tỉnh khác mới có chim về bán.Trước đây công cụ bẫy thì thô xơ lắm, chỉ là vài cái thòng lọng đc kết bằng đuôi ngựa rồi dải ra rừng, sau đó mấy người cùng nhau lùa chim vào khu vực dải bẫy là đã bắt được chim rồi.Nhưng dần chim cũng hiếm,phải dùng chim mồi để nó hót mới biết chim sinh sống ở khu vực nào để bắt.Khi dùng chim mồi thì bắt được nhiều chim hay lắm, toàn chim bay vào đấu với chim mồi thôi.....Còn đến thời điểm này thì với phương pháp đó khó có thể bẫy đc chim nữa.Người dưới xuôi họ cải tiến hơn nhiều, họ dùng lưới để bắt chim, và để thu mua đc nhiều chim,họ còn mang lưới lên cho những người dân trên này đi bẫy...........
Nghe anh bạn kể về chuyện đi bẫy mình thấy sót xa vô cùng.Rồi mình cũng lái sang chuyện khác.Mình hỏi anh bạn kinh nghiệm nuôi chim và nghe anh bạn kể về những chú chim hiện đang có ở nhà.Anh bảo, trước đây thì nhà mình nuôi nhiều chim hay lắm, con biết hót cũng có, con biết chọi cũng có nhưng vì gia đình không có tiền nuôi con ăn học nên đành phải bán hết cho những người dưới xuôi lên.Mỗi năm tết đến thường mang đi chọi vui vào những ngày hội nhưng bây giờ thì phong trào đó cũng hiếm rồi.Giờ chỉ để giành được mấy con mồi để còn có cái mà kiếm tiền cho vợ con thôi !.........
Đúng là miếng cơm manh áo, thật khổ cho những người dân lam lũ , họ phải từ bỏ thú chơi từ bỏ đam mê để nuôi sống gia đình, họ phải lao động thật sự để nhường lại thú choi tao nhã cho người khác!Anh nói tiếp : Trước đây nhà mình có 1 con mi chọi hay lắm, chưa hề thua trận nào,nhưng vì đứa con cả bị ốm nặng nên đành phải bán đi để chạy chữa thuốc thang.Lúc đó cũng vì mạng sống của con mà ko thể làm khác được.Gia đình mình, cả bản mình quý con chim đó lắm.Từ khi mình bán con chim đó đi , cả bản không còn thấy vui nữa ! Thỉnh thoảng mình vẫn xuống thị trấn thăm lại con chim đó để đỡ nhớ hơn vì hồi trước mình bán cho 1 người bạn ở dưới thị trấn và có dặn ông bạn chăm nó thật tốt như mình đã chăm.Thú thật giờ mà có tiền thì mình cũng muốn mua lại nó về với gia đình mình.
Câu chuyện cuốn hút như không có đoạn kết.....Nghe anh bạn kể mình cảm thấy dường như đoạn đường dốc và khó đi cũng trở nên bình thường.Sau 1 hồi tào lao trên xe máy thì cũng đến nhà anh bạn này.
Thấp thoáng trên những lưng chừng núi là những nếp nhà đất của người dân tộc Mông.Nhà của họ làm thật đơn gian, mỗi quả đồi, núi chỉ có 1 đến 2 nhà sinh sống, đường lên nhà vô cùng khó khăn.Ở đây điện lưới quốc gia chưa đến được với người dân, họ chỉ có những chiếc máy phát điện nhỏ chạy bằng sức nước đặt ở những con thác nhỏ.Ánh điện chỉ đủ le lói trong đêm tối.Đến chân núi còn phải đi bộ chừng 15 phút mới đến được nhà anh bạn này - anh Giàng A Vừa ! Mải nói chuyện mà gần đến nhà mình mới nhớ hỏi tên anh bạn này hihii.Từ chân núi đã nghe tiếng hót vang xa của những chú chim mồi nhà anh Vừa.Trong không gian yên tĩnh của núi rừng, tiếng chim hót thật sự làm xao xuyến, lay động lòng người.Nghe chim hót mà quyên đi những âm thanh ồn áo của phố xá đô thị, quyên đi sự mệt mỏi của công việc hàng ngày.Xa xa tiếng gà rừng gáy te te trong những nương ngô, nương sắn của người dân.
Phù.........leo núi mệt thật.
Quang cảnh núi rừng bao la vĩ đại làm sao.Cuối cùng cũng bước chân đến nhà anh Vừa.Trước nhà anh là 1 không gian núi rừng hùng vĩ, trùng trùng điệp điêp, không phóng nổi tầm mắt.
Thật sự không thể diễn ta được cảm giác của mình lúc này nữa.Ở dưới chợ thì bảo lên đây xem chim nhưng khi đã lên đây rồi thì mình còn muốn được xem rất nhiều thứ nữa.Thỏa trí tò mò,lần đầu tiên đc bước chân đến đây, mình ngó nghiêng tất cả mọi thứ xung quanh.Không gì là mình không ngó qua.Mặc dù trong lòng rất muốn đc ngắm chim nhưng ý định là để xem cuối cùng hihii.Lảng vảng 1 vòng quanh nhà, ra sân thì........mấy người trong bản cũng đến xem, chơi vì lâu không có người lạ đến chơi nên họ cũng tò mò.Họ nói tiếng dân tộc, mình không biết gì cả, mình chỉ biết " Chư pâu '" học qua ti vi tức là không biết không hiểu hihiih.Ở đây chỉ 1 số người là biết nói tiếng kinh, còn đa phần họ không hề biết nói, biết viết tiếng Phổ thông.Trong nhà người H'mông họ không có bàn thờ, họ không thờ tổ tiên như những dân tộc khác.Chỉ có nhà của người trưởng họ mới đc phép lập bàn thờ thờ tổ tiên.Chung quanh nhà toàn ngô là ngô , vì họ sống ở trên núi nên không trồng lúa nước mà chỉ làm nương rẫy trồng ngô, thu hoạch về mới đem đổi lấy gạo ăn.Ngắm nghía thỏa trí, lúc này trời cũng đã nắng to, anh vừa mời mình và ông bạn vào nhà uống nước nhưng thực chất là không có nước.Anh vừa xách ra 1 chum rượu ngô nói là của nhà tự nấu uống ngon và mát lắm.Hix, đúng là mùi rượu ngô men lá của nhà tự nấu có khác, mở nắp chum ra, cái mùi thơm của rượu làm mình tỉnh táo hẳn.Từ sáng làm chén rượu dưới chợ đến giờ vẫn thấy lâng lâng ....
Anh vừa bảo : rượu dưới chợ hồi sáng uống không thể ngon bằng rượu nhà mình đc, rượu đó họ nấu rồi mang ra bán ngay, còn rượu nhà mình nấu lâu lắm rồi, chum này vợ mình chôn xuống dưới đất được 3 năm rồi đấy, chỉ khi nào có khách quý mình mới mang ra mời thôi đó.:a45: Nghe anh Vừa nói là thèm quá nhưng do tửu lượng kém nên mình từ chối khéo.Nhưng nhất quyết anh Vừa bảo tôi phải uống thì mới cho xem chim quý.Say tình say nghĩa chứ say gì chén rượu bé ti này .Nói bé thì cái chén cũng phải bằng cái chén uống nước của mình vậy, ở đây họ không dùng li.Thôi thì chấp nhận nhắm mắt uống 1 hợp vậy.Uống xong anh Vừa cười khề khà rồi xách chim quý ra treo.Vừa mở áo lồng chim đã cất tiếng hót như muốn chào khách đến thăm nhà,muốn tỏ lòng vui mừng hiếu khách thay chủ vậy.Anh bạn đi cùng mình cũng không uống được nhiều rượu và cũng lí do là đường đi khó nên chúng mình đã xin phép hẹn anh Vừa dịp khác sẽ uống tiếp.Sau chén rượu quý của gia đình anh Vừa, nghe chim hót càng hay hơn !Mình ngồi ngắm từng con và từ từ cảm nhận.Thật là thú vị biết bao.Đó là những chú chim mồi quý nhất của anh Vừa, khi đi chợ thì anh chùm áo lồng cất vào trong nhà để tránh mèo.Còn những chú chim bổi mới bẫy về thì anh treo ở quanh nhà.Anh bảo ở đây không có trộm cắp như người dưới thị trấn đâu, chim của nhà ai nhà đấy chăm sóc và không cần phải cất , treo quanh năm ở vậy cũng chẳng có ai lấy đi cả.....
Rồi anh tiếp tục giới thiệu từng con chim quý của anh, anh kể từng đặc điểm từng kỉ niệm của từng cho chim.Anh kể một cách say sưa, từ những chuyện anh đi bẫy đc nó như thế nào,rồi về nhà chăm sóc ra làm sao.Công phu và yêu nghề làm sao.Mình cảm thấy thật đáng khâm phục và kính nể anh Vừa.Anh nói anh thì còn trẻ còn ít kinh nghiệm lắm, trong làng này còn có mấy anh kinh nghiệm hơn anh nhiều.Chuyện của anh kể có lẽ phải vài ba ngày mới hết được, nếu như ngồi nghe anh nói chắc trời tối cũng không biết đường về mất.
Trời cũng đã gần trưa, nghe chim hót , nghe anh vừa kể chuyện cũng đã nhiều.Mình cũng đã nghía đc 1 chú chim ưng ý.Mình trao đổi với anh Vừa là mình thích con chim này.Thế rồi...anh lại kể câu chuyện về chú chim này.Thật sự mình đã bị hút hồn vì giọng hót của nó, mình đã để ý nó từ lúc lên đến nhà anh Vừa nhưng vẫn cố giữ cảm xúc trong lòng và có ý đồ muốn mua đccon này về nuôi.Nhìn dàn chim nhà anh Vua con nào cũng đẹp con nào cũng hay, khó lòng mà chọn nếu như có tiền thì chỉ có cách duy nhất là mua hết về hihii..
Mình phục tài thuần chim của anh, nghe anh nói về con chim mình đang thích và có ý định mua thì anh bảo : lúc đi bẫy nó ở trong rừng hót giọng to và vang lắm.Từ quả đồi bên này đã nghe đc giọng nó rồi.Khi treo con mồi của mình lên, tiếng hót của nó đc át hết cả tiếng chim mồi, làm cho chim mồi hoảng không dám hót nữa.Lúc đó anh cả ông anh ruột cùng đi bẫy thì chỉ có con mồi của ông anh là dám hót vài câu rồi im bặt từ khi con chim rừng lao vào lồng bẫy đấu.Anh kể tiếp : Con chim này nó khôn lắm, nó lao vào chim mồi 1 lần rồi nó ko vào lần thứ 2 nữa, nó bay lên 1 cây cao gần đó và chỉ ở đó hót thôi, cho dù làm cách nào thì nó cũng không vào bẫy nữa.Hôm đó phải mất 1 ngày để thu phục được nó đấy.Mình cả ông anh phải giăng 2 bộ lưới ở hai khe giáp danh rừng để lùa nó.Nhưng nó khôn và biết là mình giăng bẫy nên nó đều tránh hết.Trời gần tồi nó tìm chỗ ngủ rồi mình cả anh trai giăng lại lưới thì mới bắt được nó đây.Lấy về nhà nhốt lồng ngày hôm sau nó đã dám hót to rồi.Từ khi bắt được nó đến giờ hơn 4 tháng rồi, nó hót nhiều lắm, cứ treo ra sân là nó hót cả ngày, trông nó như một người bắt giọng cho mấy con mồi hót theo vậy |"
Sau khi nghe anh kể xong mình hỏi giá, anh bán bao nhiêu thì mình mua về nuôi vì mình rất thích nó.Một hồi im lặng rồi anh Vừa nói : Nếu thích thì mình biếu con chim này cho đấy,Mua bán thì cũng chỉ có 1 lần thôi.Mình biếu con chim này rồi mình sẽ tìm con khác về nuôi.Nhưng lần sau lên chơi thì phải biết uống nhiều rượu hơn nữa đấy.Thế rồi anh Vừa tìm lồng nhốt chim cho mình.Trong lòng thật sung sướng vô cùng,niềm vui không thể diễn ta được thành lời,Đúng là" hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng "
Đc con chim quý mình xin anh Vừa rồi không quyên cám ơn và chào tạm biệt gia đình, hẹn anh và gia đình 1 dịp khác sẽ lên chơi và uống rượu thật nhiều - không say sẽ không về :)
Mình cũng hứa với anh vừa là mình sẽ chăm sóc chú chim thật tốt như anh đã chăm sóc nó và cũng mời anh hôm nào xuống thị trấn thì ghé vào nhà mình chơi.
Lúc này trời đã đứng nắng mình cùng anh bạn lên xe xuống núi với niềm vui mừng khôn xiết vì chuyến đi này thật bổ ích và thắm đượm tình anh em.Không chỉ được chim quý mà còn được gặp gỡ và làm quen với những người bạn, đó là 1 niềm vui lớn....Một sự tình cờ đến bất ngờ.
Mình xin phép đc dừng câu chuyện tai đây, xin hẹn gặp lại quý ace trong những chuyến đi khác.Thân chào.Một điều mình thành thật mong đc quý ace thứ lỗi là trong chuyến đi này đã không có đc nhiều ảnh vì cái máy bị lỗi thẻ nhớ.Thành thật xin lỗi .Chào tạm biệt và hẹn gặp lại.

---------- Post added at 11:29 AM ---------- Previous post was at 11:25 AM ----------

Tiếp theo .............. Anh bạn kể : Gia đình anh có truyền thống bẫy chim rừng từ rất lâu rồi,cứ sau mỗi mùa vụ ,có thời gian là anh em trong bản lại cùng nhau đi vào rừng bẫy chim.Không chỉ có mỗi gia đình anh biết bẫy chim mà tất cả những người đàn ông trong bản cũng có cái nghề cha truyền con nối này.Từ những cậu bé mới lớn cũng đc dìu dắt,cho vào rừng tập bẫy chim.Còn chị em phụ nữ thì ở nhà chăm sóc "đàn" con và đan lát.Người phụ nữ Mông rất khéo tay, họ tự tay đan những vật dụng sinh hoạt trong gia đình như cái mâm cơm, cái gùi để đựng ngô lúa..v.v...Những thứ họ làm ra thật đẹp và thẩm mĩ, có hoa văn trang trí hài hòa mang đậm bản sắc dân tộc.Đặc biệt chiếc lồng chim ( lồng thổ ) là sản phẩm nhất thiết phải có.Những người phụ nữ họ tỉ mỉ vót từng cây trúc và khéo léo đan thành những chiếc lồng chim vô cùng tinh sảo...... Lại nói về những người đàn ông đi bẫy chim.Anh kể tiếp: Ngày trước chim rừng còn nhiều, có khi chỉ cần treo chim mình nuôi ra ngoài sân là chim rừng cũng bay đến hót và đấu đá với chim nhà rồi.Nhưng do hiện nay nhu cầu thị trường , nhiều người dưới xuôi lên tận bản đặt mua chim nên số lượng chim không còn nhiều.Bây giờ để bẫy được chim thì phải vào tận rừng sâu nơi con người ít đặt chân đến thì mới có chim để bẫy.Có khi phải nắm cơm, xách nước từ nhà đi vào rừng vài ba ngày mới bẫy đc 1 con chim.Dân ở đây chỉ bẫy Họa mi và Khướu là chủ yếu.Nhiều lúc mấy anh em còn phải đi bẫy ở những huyện những tỉnh khác mới có chim về bán.Trước đây công cụ bẫy thì thô xơ lắm, chỉ là vài cái thòng lọng đc kết bằng đuôi ngựa rồi dải ra rừng, sau đó mấy người cùng nhau lùa chim vào khu vực dải bẫy là đã bắt được chim rồi.Nhưng dần chim cũng hiếm,phải dùng chim mồi để nó hót mới biết chim sinh sống ở khu vực nào để bắt.Khi dùng chim mồi thì bắt được nhiều chim hay lắm, toàn chim bay vào đấu với chim mồi thôi.....Còn đến thời điểm này thì với phương pháp đó khó có thể bẫy đc chim nữa.Người dưới xuôi họ cải tiến hơn nhiều, họ dùng lưới để bắt chim, và để thu mua đc nhiều chim,họ còn mang lưới lên cho những người dân trên này đi bẫy........... Nghe anh bạn kể về chuyện đi bẫy mình thấy sót xa vô cùng.Rồi mình cũng lái sang chuyện khác.Mình hỏi anh bạn kinh nghiệm nuôi chim và nghe anh bạn kể về những chú chim hiện đang có ở nhà.Anh bảo, trước đây thì nhà mình nuôi nhiều chim hay lắm, con biết hót cũng có, con biết chọi cũng có nhưng vì gia đình không có tiền nuôi con ăn học nên đành phải bán hết cho những người dưới xuôi lên.Mỗi năm tết đến thường mang đi chọi vui vào những ngày hội nhưng bây giờ thì phong trào đó cũng hiếm rồi.Giờ chỉ để giành được mấy con mồi để còn có cái mà kiếm tiền cho vợ con thôi !......... Đúng là miếng cơm manh áo, thật khổ cho những người dân lam lũ , họ phải từ bỏ thú chơi từ bỏ đam mê để nuôi sống gia đình, họ phải lao động thật sự để nhường lại thú choi tao nhã cho người khác!Anh nói tiếp : Trước đây nhà mình có 1 con mi chọi hay lắm, chưa hề thua trận nào,nhưng vì đứa con cả bị ốm nặng nên đành phải bán đi để chạy chữa thuốc thang.Lúc đó cũng vì mạng sống của con mà ko thể làm khác được.Gia đình mình, cả bản mình quý con chim đó lắm.Từ khi mình bán con chim đó đi , cả bản không còn thấy vui nữa ! Thỉnh thoảng mình vẫn xuống thị trấn thăm lại con chim đó để đỡ nhớ hơn vì hồi trước mình bán cho 1 người bạn ở dưới thị trấn và có dặn ông bạn chăm nó thật tốt như mình đã chăm.Thú thật giờ mà có tiền thì mình cũng muốn mua lại nó về với gia đình mình. Câu chuyện cuốn hút như không có đoạn kết.....Nghe anh bạn kể mình cảm thấy dường như đoạn đường dốc và khó đi cũng trở nên bình thường.Sau 1 hồi tào lao trên xe máy thì cũng đến nhà anh bạn này. Thấp thoáng trên những lưng chừng núi là những nếp nhà đất của người dân tộc Mông.Nhà của họ làm thật đơn gian, mỗi quả đồi, núi chỉ có 1 đến 2 nhà sinh sống, đường lên nhà vô cùng khó khăn.Ở đây điện lưới quốc gia chưa đến được với người dân, họ chỉ có những chiếc máy phát điện nhỏ chạy bằng sức nước đặt ở những con thác nhỏ.Ánh điện chỉ đủ le lói trong đêm tối.Đến chân núi còn phải đi bộ chừng 15 phút mới đến được nhà anh bạn này - anh Giàng A Vừa ! Mải nói chuyện mà gần đến nhà mình mới nhớ hỏi tên anh bạn này hihii.Từ chân núi đã nghe tiếng hót vang xa của những chú chim mồi nhà anh Vừa.Trong không gian yên tĩnh của núi rừng, tiếng chim hót thật sự làm xao xuyến, lay động lòng người.Nghe chim hót mà quyên đi những âm thanh ồn áo của phố xá đô thị, quyên đi sự mệt mỏi của công việc hàng ngày.Xa xa tiếng gà rừng gáy te te trong những nương ngô, nương sắn của người dân. Phù.........leo núi mệt thật. Quang cảnh núi rừng bao la vĩ đại làm sao.Cuối cùng cũng bước chân đến nhà anh Vừa.Trước nhà anh là 1 không gian núi rừng hùng vĩ, trùng trùng điệp điêp, không phóng nổi tầm mắt. Thật sự không thể diễn ta được cảm giác của mình lúc này nữa.Ở dưới chợ thì bảo lên đây xem chim nhưng khi đã lên đây rồi thì mình còn muốn được xem rất nhiều thứ nữa.Thỏa trí tò mò,lần đầu tiên đc bước chân đến đây, mình ngó nghiêng tất cả mọi thứ xung quanh.Không gì là mình không ngó qua.Mặc dù trong lòng rất muốn đc ngắm chim nhưng ý định là để xem cuối cùng hihii.Lảng vảng 1 vòng quanh nhà, ra sân thì........mấy người trong bản cũng đến xem, chơi vì lâu không có người lạ đến chơi nên họ cũng tò mò.Họ nói tiếng dân tộc, mình không biết gì cả, mình chỉ biết " Chư pâu '" học qua ti vi tức là không biết không hiểu hihiih.Ở đây chỉ 1 số người là biết nói tiếng kinh, còn đa phần họ không hề biết nói, biết viết tiếng Phổ thông.Trong nhà người H'mông họ không có bàn thờ, họ không thờ tổ tiên như những dân tộc khác.Chỉ có nhà của người trưởng họ mới đc phép lập bàn thờ thờ tổ tiên.Chung quanh nhà toàn ngô là ngô , vì họ sống ở trên núi nên không trồng lúa nước mà chỉ làm nương rẫy trồng ngô, thu hoạch về mới đem đổi lấy gạo ăn.Ngắm nghía thỏa trí, lúc này trời cũng đã nắng to, anh vừa mời mình và ông bạn vào nhà uống nước nhưng thực chất là không có nước.Anh vừa xách ra 1 chum rượu ngô nói là của nhà tự nấu uống ngon và mát lắm.Hix, đúng là mùi rượu ngô men lá của nhà tự nấu có khác, mở nắp chum ra, cái mùi thơm của rượu làm mình tỉnh táo hẳn.Từ sáng làm chén rượu dưới chợ đến giờ vẫn thấy lâng lâng .... Anh vừa bảo : rượu dưới chợ hồi sáng uống không thể ngon bằng rượu nhà mình đc, rượu đó họ nấu rồi mang ra bán ngay, còn rượu nhà mình nấu lâu lắm rồi, chum này vợ mình chôn xuống dưới đất được 3 năm rồi đấy, chỉ khi nào có khách quý mình mới mang ra mời thôi đó.:a45: Nghe anh Vừa nói là thèm quá nhưng do tửu lượng kém nên mình từ chối khéo.Nhưng nhất quyết anh Vừa bảo tôi phải uống thì mới cho xem chim quý.Say tình say nghĩa chứ say gì chén rượu bé ti này .Nói bé thì cái chén cũng phải bằng cái chén uống nước của mình vậy, ở đây họ không dùng li.Thôi thì chấp nhận nhắm mắt uống 1 hợp vậy.Uống xong anh Vừa cười khề khà rồi xách chim quý ra treo.Vừa mở áo lồng chim đã cất tiếng hót như muốn chào khách đến thăm nhà,muốn tỏ lòng vui mừng hiếu khách thay chủ vậy.Anh bạn đi cùng mình cũng không uống được nhiều rượu và cũng lí do là đường đi khó nên chúng mình đã xin phép hẹn anh Vừa dịp khác sẽ uống tiếp.Sau chén rượu quý của gia đình anh Vừa, nghe chim hót càng hay hơn !Mình ngồi ngắm từng con và từ từ cảm nhận.Thật là thú vị biết bao.Đó là những chú chim mồi quý nhất của anh Vừa, khi đi chợ thì anh chùm áo lồng cất vào trong nhà để tránh mèo.Còn những chú chim bổi mới bẫy về thì anh treo ở quanh nhà.Anh bảo ở đây không có trộm cắp như người dưới thị trấn đâu, chim của nhà ai nhà đấy chăm sóc và không cần phải cất , treo quanh năm ở vậy cũng chẳng có ai lấy đi cả..... Rồi anh tiếp tục giới thiệu từng con chim quý của anh, anh kể từng đặc điểm từng kỉ niệm của từng cho chim.Anh kể một cách say sưa, từ những chuyện anh đi bẫy đc nó như thế nào,rồi về nhà chăm sóc ra làm sao.Công phu và yêu nghề làm sao.Mình cảm thấy thật đáng khâm phục và kính nể anh Vừa.Anh nói anh thì còn trẻ còn ít kinh nghiệm lắm, trong làng này còn có mấy anh kinh nghiệm hơn anh nhiều.Chuyện của anh kể có lẽ phải vài ba ngày mới hết được, nếu như ngồi nghe anh nói chắc trời tối cũng không biết đường về mất. Trời cũng đã gần trưa, nghe chim hót , nghe anh vừa kể chuyện cũng đã nhiều.Mình cũng đã nghía đc 1 chú chim ưng ý.Mình trao đổi với anh Vừa là mình thích con chim này.Thế rồi...anh lại kể câu chuyện về chú chim này.Thật sự mình đã bị hút hồn vì giọng hót của nó, mình đã để ý nó từ lúc lên đến nhà anh Vừa nhưng vẫn cố giữ cảm xúc trong lòng và có ý đồ muốn mua đccon này về nuôi.Nhìn dàn chim nhà anh Vua con nào cũng đẹp con nào cũng hay, khó lòng mà chọn nếu như có tiền thì chỉ có cách duy nhất là mua hết về hihii.. Mình phục tài thuần chim của anh, nghe anh nói về con chim mình đang thích và có ý định mua thì anh bảo : lúc đi bẫy nó ở trong rừng hót giọng to và vang lắm.Từ quả đồi bên này đã nghe đc giọng nó rồi.Khi treo con mồi của mình lên, tiếng hót của nó đc át hết cả tiếng chim mồi, làm cho chim mồi hoảng không dám hót nữa.Lúc đó anh cả ông anh ruột cùng đi bẫy thì chỉ có con mồi của ông anh là dám hót vài câu rồi im bặt từ khi con chim rừng lao vào lồng bẫy đấu.Anh kể tiếp : Con chim này nó khôn lắm, nó lao vào chim mồi 1 lần rồi nó ko vào lần thứ 2 nữa, nó bay lên 1 cây cao gần đó và chỉ ở đó hót thôi, cho dù làm cách nào thì nó cũng không vào bẫy nữa.Hôm đó phải mất 1 ngày để thu phục được nó đấy.Mình cả ông anh phải giăng 2 bộ lưới ở hai khe giáp danh rừng để lùa nó.Nhưng nó khôn và biết là mình giăng bẫy nên nó đều tránh hết.Trời gần tồi nó tìm chỗ ngủ rồi mình cả anh trai giăng lại lưới thì mới bắt được nó đây.Lấy về nhà nhốt lồng ngày hôm sau nó đã dám hót to rồi.Từ khi bắt được nó đến giờ hơn 4 tháng rồi, nó hót nhiều lắm, cứ treo ra sân là nó hót cả ngày, trông nó như một người bắt giọng cho mấy con mồi hót theo vậy |" Sau khi nghe anh kể xong mình hỏi giá, anh bán bao nhiêu thì mình mua về nuôi vì mình rất thích nó.Một hồi im lặng rồi anh Vừa nói : Nếu thích thì mình biếu con chim này cho đấy,Mua bán thì cũng chỉ có 1 lần thôi.Mình biếu con chim này rồi mình sẽ tìm con khác về nuôi.Nhưng lần sau lên chơi thì phải biết uống nhiều rượu hơn nữa đấy.Thế rồi anh Vừa tìm lồng nhốt chim cho mình.Trong lòng thật sung sướng vô cùng,niềm vui không thể diễn ta được thành lời,Đúng là" hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng " Đc con chim quý mình xin anh Vừa rồi không quyên cám ơn và chào tạm biệt gia đình, hẹn anh và gia đình 1 dịp khác sẽ lên chơi và uống rượu thật nhiều - không say sẽ không về :) Mình cũng hứa với anh vừa là mình sẽ chăm sóc chú chim thật tốt như anh đã chăm sóc nó và cũng mời anh hôm nào xuống thị trấn thì ghé vào nhà mình chơi. Lúc này trời đã đứng nắng mình cùng anh bạn lên xe xuống núi với niềm vui mừng khôn xiết vì chuyến đi này thật bổ ích và thắm đượm tình anh em.Không chỉ được chim quý mà còn được gặp gỡ và làm quen với những người bạn, đó là 1 niềm vui lớn....Một sự tình cờ đến bất ngờ. Mình xin phép đc dừng câu chuyện tai đây, xin hẹn gặp lại quý ace trong những chuyến đi khác.Thân chào.Một điều mình thành thật mong đc quý ace thứ lỗi là trong chuyến đi này đã không có đc nhiều ảnh vì cái máy bị lỗi thẻ nhớ.Thành thật xin lỗi .Chào tạm biệt và hẹn gặp lại.

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hay quá bác ạ, cám ơn bác đã chia sẻ cho ace trên dd cùng biết đúng là bh chim cò hiếm thật, con hay thì càng hiếm, chỉ khổ người nuôi và người bẫy,chim ít mà giá tăng vèo vèo............:a33::a33::a33::a33:

khuyenchaomi

Thành viên mới
SVC$
0
Nhiều cảm xúc quá...Hôm nào bác show em chim quý cho anh em chiêm ngưỡng cái công của nhưng người bẫy em nó...nhé nhé!

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hix, bác đi ở địa danh nào vậy? 2-9 vừa rồi mình cũng vào bản của người Mông ở Daklak, cũng đi tìm chim của người dân tộc bẫy nuôi mà chả dc em nào. :a33:. đi đường rừng thì thấy ku rừng quá trời, gặp dc 1 em lửa rừng đang bay nữa, tiếc là chả có chim mồi nào để đánh. ra về trong thất bại . Nhưng cũng lựm dc 1 em cm cũng khá để an ủi.:a45:
PS: Kon chim của bác thâu dc là chim j vậy?

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Đọc qua kí sự của bạn mình hiểu thêm về tình người của dân tộc Hmông. Chúc mừng bạn có chú chim quí.

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
em nghe bác kể mà cứ như là em đang được ngồi trong nhà của anh giang a vừa vậy đó. bác kể rất cảm xúc nghe có cảm giác hồi hộp ,lâng lâng ,vui mừng .... đa cảm xúc hay lắm bác cuty ạ
người dân tộc họ trân trọng tình bằng hữu và cái bụng của họ tốt lắm .anh giàng tặng bác con chim quý chứ ko bán là chứng tỏ. tiền bạc là phù du ,tình bạn là vĩnh cửu . cám ơn anh cuty nhé anh đã chia sẻ cho mọi người 1 chuyến đi thú vị :a01:
em thì ở trong sg muốn tìm 1 cái lồng thổ thuần túy mà ko có . mong bác cuty có dịp lên vùng cao thì hãy mua giúp em 1 cái nhé em cám ơn anh nhiều chúc anh và gia đình mạnh khỏe hạnh phúc:a01:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Thật sự là cái cảm giác lâng lâng khó tả đến hôm nay là mùng 5 rồi mà vẫn cảm nhận được.Có lẽ mình sẽ không bao giờ quyên được chuyến đi đầy ý nghĩa và thú vị này.Câu chuyện trên mình kể theo trình tự thời gian và hồi ức nên câu từ có phần không đc sắp xếp theo trình tự.Quả thực vui sướng không diễn tả được các bạn ah, vừa được con chim quý vừa được quen với người bạn hiền, từ đó mình hiểu thêm đc rất nhiều điều về cuộc sống quanh ta, hiểu thêm đc tình người của người dân vùng cao ! Quý lắm quý vô cùng các bạn à !Đúng là một ngày kỉ niệm tết độc lập thật ý nghĩa và thấm đượm tình yêu đồng bào dân tộc Việt Nam.

@ khuyenchaomi : vâng thưa bác, do lỗi kĩ thuật nên mình không thể show đc ảnh chuyến đi, để các bác đọc bài đỡ nhàm, em sẽ up vài hình ảnh món quà ý nghĩa để các bác cùng hưởng niềm vui cho trọn nghĩa tình.

@ minhduc2606 : địa danh mình đặt chân đến là Bản Khuổi Sáp Xã Xuân Lạc huyện Chợ Đồn , tỉnh Bắc Kạn, một địa danh đã gắn bó với Bác Hồ trong cuộc kháng chiến trường kì trống thực dân Pháp.Nơi đây Bác Hồ đã từng sống và làm việc khi Bác từ Pác Bó - Cao Bằng trở về nước sau những năm buôn ba tìm đường cứu nước .

@ ducduy1 : đúng vậy bạn, tình người, tình đồng bào dân tộc thật quý biết bao, đó không chỉ là tình người mà còn là tình yêu đất nước, yêu quê hương bản làng nữa đó.

Nói chuyện với họ, họ tin người lắm.Mình có kể chuyện mình hay mất chim mà sao ở đây họ treo vậy quanh năm không mất.Anh Vừa bảo người Mông là thế đó, họ ko bao giờ dám trộm cắp của ai cả, họ sợ có tội với người khác lắm.Anh nói thêm : những người ở dưới thị trấn nhìn ai cũng giống ai, ăn mặc đẹp, trông lịch sự lắm nhưng trong cái bụng thì không ai giống ai cả, người xấu cũng có người tốt cũng có.Cái lòng tin trong bụng mới là quý.""

- Người dân họ hiểu rất mộc mạc và chân thành, mình cũng học đc thêm rất nhiều điều trong chuyến đi này.

@ soc bong : Anh Vừa cũng khéo tay lắm, mình đang đặt anh ấy đan cho 2 chiếc lồng thổ như vậy để 1 cái nuôi con chim là món quà của anh, 1 cái mình sẽ giữ làm kĩ niệm.Hôm rồi mình có hỏi thì loại lồng này có giá 200.000 VND.Đc làm rất cầu kì và tỉ mỉ, có cả cầu mài móng, có cả bàn chiến.Mình để ý thấy mọi người thuần mi bằng lồng này rất nhanh và chim ít khi húc đầu ra thành lồng, lồng cũng rất gọn có thể sách đi chơi rất dễ.Mẫu lồng này từ xưa người Trung Quốc đã sử dụng rồi.

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vẫn chờ ảnh để câu chuyện trọn vẹn hơn :a12:
(này thì 50 ký tự >"<)

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Do không có hình ảnh của chiếc lồng thổ trong chuyến đi, mình xin chụp lại chiếc lồng hiện mình đang có tại nhà.Chiếc lồng này mới được 4 năm do một người bạn tặng, mẫu mã thì giống nhưng ko đc tinh sảo như của anh Vừa làm ra vì đây là sản phẩm đầu tay của anh bạn mới học đc cách làm !Xin mới quý ace tham khảo :

Có cả 1 ống đựng cào cào đc làm bằng ống cây nứa :

Còn đây là hình ảnh món quà sau khi mang về tới nhà, do đang trong thời kì thay lông nên chim chưa căng và đẹp lắm

Sau khi lấy về mình đi xay gạo để chuẩn bị rang lên đập trứng vào cho chim vì anh Vừa bảo chim toàn ăn theo chế độ này, thỉnh thoảng đi nương thì bắt cào cào cho ăn.
Tỉ lệ cám của anh Vừa làm là :
1kg gạo tấm thì cho 15 lòng đỏ trứng gà ta nhà tự có kèm theo 1 chén mật ong rừng/ Trứng đập lấy lòng đỏ khuấy đều trong mật ong.Gạo rang vàng thơm, đập trứng xuống và đảo đều nhỏ lửa sau 15 phút là đc 1 mẻ cám thơm vàng.Từ trước anh vẫn thường làm như vậy cho chim ăn, chim hót tốt và có sức khỏe

Gạo vừa xay :

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em Mi đầu xà nhìn gấu phết nhỉ, "xăm trổ" đầy mình nên chắc cũng là Mi chiến đây :a03:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Đúng là vừa rồi anh Vừa chăm sóc theo chế độ của mi chiến đấy.Cái vết xước bên cạnh mỏ kia là vết tích của trận chiến hôm 1-9 .Anh Vừa cho chim thử với mấy con ở nhà đấy.Hiện giờ mình chưa rõ nước chơi của chú em này, rất mong các cao thủ phân tích và nhận xét tướng tá, tương lai của em này.
Mình đang phân vân định để chơi hót nhưng 1 phần lại muốn để chơi chọi,.
Quý anh chị em tham khảo giúp mình với ah !

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đẹp quá anh à nhìn gấu biển lắm . anh cứ chăm cho tốt thời gian nữa căng lửa thì cho mọi người thưởng thức nhé . anh cuti nhớ giúp em vụ cái lồng thổ nhé .vì em mê lồng thổ vừa nuôi nhốt mi vừa muốn có thoang thoảng hương vị núi rừng trong thành phố:a01: cám ơn anh trước nhé

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Mua thì mua được nhưng chuyển từ Bắc vào Nam thì có lẽ hơi khó bởi vì trung chuyển qua nhiều bến xe, mình e rằng sẽ ko thể đến đc với bạn.Nếu như mà mình ở Hà Nội chuyển cho bạn thì có lẽ sẽ dể hơn nhiều.Chứ chỗ mình ko có chuyến nào đi thẳng vào Nam.Nếu như bạn có người thân hoặc bạn bè ở Hà Nội thì sẽ thuận tiện hơn nhiều

---------- Post added at 04:54 PM ---------- Previous post was at 04:48 PM ----------

Có thêm mấy cái clip mời quý ace thưởng thức ah :
Hôm trên nhà anh Vừa có quay được con khướu thả của anh Vừa Bằng điện thoại hơi mờ :
nghe mọi người nói tiếng Mông y như đang ở bên Trung quốc vậy hoihii
Clip 1 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/M3HhZOfzLPQ?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Clip 2 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/RrOgMXsBGXQ?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Còn đây là clip em mi sau khi về nhà mình :
Clip 3 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/qA3Pap-41sg?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Clip 4 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/j2Y_EGlwDJw?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
C;ip 5 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/m65LAcizD4k?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Clip 6 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/4sxjfcc63WQ?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Clip 7 :
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/xCP4PGakUto?hl=en&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>​
Thân !

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
quá hay,xưa ông chú mình làm trên trà my đôi khi được tặng chim cũng vui lắm.gởi tiền họ không lấy,nên đành mua gạo mắm lên cho lại

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Đúng đấy bạn, tiền nhiều khi rất cần nhưng nhiều khi cho người ta cũng không bao giờ nhận đâu.Người dân vùng cao là vậy ,họ quý tình người hơn quý tiền rất nhiều, nếu đã là bạn thì họ sẽ làm bạn cả đời không bao giờ thay đổi, cho dù nước sôi lửa bỏng họ vẫn sẵn sàng hi sinh bản thân vì bạn bè.Họ không bao giờ coi trọng đồng tiền trong cuộc sống cả.Chính vì vậy mà họ cũng rất ít tin tưởng những người ở dưới xuôi, nên họ dễ bị những đối tượng xấu dụ dỗ, lôi kéo đi theo con đường xấu với những lời hứa.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ngthtung189

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn anh đã chia sẽ những cảm xúc rất thú vị và xúc động - 1 kỹ niệm không thể quên được trong cuộc sống anh nhỉ. Đọc bài xong em cảm thấy thật lạc quan và thấy yêu mọi người xung quanh hơn.
Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để làm gì em có biết không?...
... Để gió cuốn đi...
Đúng thật như vậy, khi ta cho đi, nghĩa là ta đã nhận được rất nhiều ...
Cám ơn anh :a21:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cám ơn anh đã chia sẽ những cảm xúc rất thú vị và xúc động - 1 kỹ niệm không thể quên được trong cuộc sống anh nhỉ. Đọc bài xong em cảm thấy thật lạc quan và thấy yêu mọi người xung quanh hơn.
Sống trong đời sống cần có một tấm lòng, để làm gì em có biết không?...
... Để gió cuốn đi...
Đúng thật như vậy, khi ta cho đi, nghĩa là ta đã nhận được rất nhiều ...
Cám ơn anh :a21:

Cuộc sống quanh ta có rất nhiều điều thú vị,cuộc sống cần phải lắng nghe và cảm nhận .
Thêm đc 1 tấm ảnh nữa về nơi ở của người đồng bào dân tộc
url]

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom