Guest viewing is limited

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
Gần đây, trên các diễn đàn có một số bài viết về khuyên líu giọng kiểu chòe. Ngay trong líu giọng chòe cũng phân ra 2 loại: một là như chòe rít, hai là như chòe hót sổng. Còn khuyên chuyện giống chòe chuyện thì con nào cũng vậy không bàn đến.
Khuyên líu bình thường thì như vài clip đã giới thiệu (một số người gọi là bắn).
Tôi đưa vấn đề này để chúng ta cùng thảo luận và có cách gọi chuẩn mực cho khuyên: khi nào là hót, khi nào là líu. Chú ý ở đây không nói đến chuyện sở thích cá nhân như thế nào.
Theo sách của Đào Mạnh Khuyến (Chim và kỹ thuật nuôi chim cảnh, Nxb.Văn hóa dân tộc, 1999): líu nghĩa là hót một cách có bài bản, luyến láy. Theo sách của Việt Chương (Nghệ thuật nuôi chim hót chim kiểng, Nxb.Đồng Nai,1999): líu là tiếng nhà nghề gọi thay cho hót; líu được coi là cách hót bài bản, có đủ âm điệu trầm bổng liên tục một hơi dài.
Như vậy rõ ràng hót bình thường khác líu. Theo các quan điểm trên thì có lẽ những con khuyên hót giọng tựa như chòe hót sổng mới là "líu" còn hót theo kiểu "bắn" thì chỉ là hót thường.
Trong thực tế ta thấy "hót" thì gặp nhiều nhưng "líu" thì ít gặp.
Vài điều gợi mở,Anh em hãy bàn tiếp nhé.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh puytran có file Khuyên ''hót'' và ''líu'' đó ko ạ. Post lên cho anh em dễ phân biệt , đọc vậy nhưng em vẫn chưa hình dung ra sự khác biệt giữa líu và hót . Thanks

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a puytran ơi, a có file thì share cho e với. có chim mà ko có time cho nó đi dượt. chán ghê!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn bạn puytran theo tôi thi khuyên bắn với khuyên líu là do cách gọi của người chơi còn nếu hót thường như bạn nói thì người ta gọi là hót chuyện và chuyện xổng . Hót chuyện và chuyện xổng cũng thành hồi dài cũng luyến láy . Líu tức là khi con khuyên tiếng phát ra tiếng to thành từng hồi nối tiếp nhau thì gọi là líu , có người gọi là bắn

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
dễ phân biệt nhất là: khi chuyện con K vẫn ngậm mỏ. CÒn khi líu thì há to miệng. Khi hót gọi cũng há to miệng nhưng từng âm rời rạc ko luyến láy như líu

hiphoprjd22

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có 1 chú khuyên non nuôi từ mùa năm ngoái năm nay mới líu mà chỉ líu đúng buổi sáng ngoài ra thì im tịt luôn mới cả giọng nó hơi bị lai tạp kêu giọng chim sâu .....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
em có 1 chú khuyên non nuôi từ mùa năm ngoái năm nay mới líu mà chỉ líu đúng buổi sáng ngoài ra thì im tịt luôn mới cả giọng nó hơi bị lai tạp kêu giọng chim sâu.....
Có thể là chú chim của bạn chưa căng nên chưa líu nhiều bạn cho ăn bổ xung thêm mồi tươi và tắm rửa đều đặn . Còn giọng mà có chút giọng chim sâu thì hay đấy

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh_hung908
dễ phân biệt nhất là: khi chuyện con K vẫn ngậm mỏ. CÒn khi líu thì há to miệng. Khi hót gọi cũng há to miệng nhưng từng âm rời rạc ko luyến láy như líu.
Mình cũng cùng quan điểm với anh_hung908, nhưng thêm chi tiết nữa đó là khi líu con K thường hay đứng yên không như khi hót chú ta nhảy ghê lắm.

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em nuôi khuyên cũng lâu lắm rồi nhưng không thấy líu gì hết, chỉ đi chuyện thôi... Cao thủ nào chỉ em làm cho em nó líu đi.....Hix

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em nuôi khuyên cũng lâu lắm rồi nhưng không thấy líu gì hết, chỉ đi chuyện thôi... Cao thủ nào chỉ em làm cho em nó líu đi.....Hix
Nuôi khuyên nếu muốn con chim líu thì bạn nên chú ý tới cách chăm sóc làm cám với một chế độ ổn định phù hợp đến thời điểm căng là nó sẽ líu . Nuôi vành khuyên rất cầu kỳ ko giống các loại chim khác bạn bỏ bê chăm sóc 1 ngày là con chim đã khác rồi vì vậy bạn tham khảo thêm cách làm cám khuyên đây mới là vấn đề quan trọng nhất để con chim có thể líu .

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Gần đây, trên các diễn đàn có một số bài viết về khuyên líu giọng kiểu chòe. Ngay trong líu giọng chòe cũng phân ra 2 loại: một là như chòe rít, hai là như chòe hót sổng. Còn khuyên chuyện giống chòe chuyện thì con nào cũng vậy không bàn đến.
Khuyên líu bình thường thì như vài clip đã giới thiệu (một số người gọi là bắn).
Tôi đưa vấn đề này để chúng ta cùng thảo luận và có cách gọi chuẩn mực cho khuyên: khi nào là hót, khi nào là líu. Chú ý ở đây không nói đến chuyện sở thích cá nhân như thế nào.
Theo sách của Đào Mạnh Khuyến (Chim và kỹ thuật nuôi chim cảnh, Nxb.Văn hóa dân tộc, 1999): líu nghĩa là hót một cách có bài bản, luyến láy. Theo sách của Việt Chương (Nghệ thuật nuôi chim hót chim kiểng, Nxb.Đồng Nai,1999): líu là tiếng nhà nghề gọi thay cho hót; líu được coi là cách hót bài bản, có đủ âm điệu trầm bổng liên tục một hơi dài.
Như vậy rõ ràng hót bình thường khác líu. Theo các quan điểm trên thì có lẽ những con khuyên hót giọng tựa như chòe hót sổng mới là "líu" còn hót theo kiểu "bắn" thì chỉ là hót thường.
Trong thực tế ta thấy "hót" thì gặp nhiều nhưng "líu" thì ít gặp.
Vài điều gợi mở,Anh em hãy bàn tiếp nhé.
Chào Puytran,chủ đề bạn đưa ra rất hay,thời sự.Nhưng tôi lai có quan điểm ngược với bạn đấy,mặc dù rất quý và tôn trọng bác Việt Chương , bác Đào mạnh Khuyến và cả bạn nữa là những ngừoi rất tâm đắc với nghề chơi chim và đã có đóng góp không ít cho cộng đồng.Nếu phân tích như hai bác VC va ĐMK như trên thì tôi cho là bai bác hiểu rộng,biết nhiều mà không hiểu sâu,biết kỹ bằng anh em chơi khuyên có nghề rồi.Cách phân tích tiếng hót của hai Bác chỉ để phân biệt giữa tiếng kêu và tiếng hót thôi,bởi vì kêu thì thì tiéng một,tiếng đôi ,đơn điệu ,ngắn .Còn hót (hót chuỵen,đưa chuyện)và líu thì đều bài bản,dài,lên trầm xuống bổng cả bạn ạ.Vì vậy Hót,(hot chuyện,đưa chuyện)và Líu đều là HÓT nhưng nó được chú khuyên của chúng ta thể hiện một cách khác nhau trong từng hoàn cảnh khác nhau mà thôi.Tôi xin mạo muội diễn tả như sau:
-HÓT(hót chuyện,đưa chuyện):Vào những lúc trở trời,hoặc chim được treo ở chỗ tương đối kín(trong nhà) khuyên thường rất hay hót chuyện,lúc này chim thường nằm im,sát cầu đậu,mỏ gần như không mở,quan sát kỹ ta thấy cổ chim và đuôi có những cử động nhỏ.Từ miệng chim phát ra những âm thanh êm dịu,trầm bổng luyến láy không ngừng có khi kéo dài tới 20 phút,nhưng âm lượng nhỏ(thỉnh thoảng cũng có âm lớn) nếu bạn có một chút tâm hồn nghệ sĩ bạn sẽ dễ dàng nhận thấy giống như chú khuyên đang trình diễn Trường ca Dam san vậy...(vì vậy mới gọi là hót chuyện,hoặc đưa chuyện)
-LÍU(hót sổng)Vào những lúc tiết trời quang đãng,trong thanh ,nếu được treo ra ngoài dưới những tán cây hoặc mái hiên thì chỉ sau vài tiếng kêu là khuyên bắt đầu líu.Khi líu chim thường há miệng rất to,người dướn cao,hai cánh vỗ liên tục,có những con căng đỉnh còn nhao lên nhao xuống trông rất hung hãn.Âm thanh phát ra liên tục,âm lượng lớn,dồn dập,vang,đanh,lên cao xuống trầm thay đổi rất nhanh,nhuần nhuỹen,có lúc ta nghe như tiếng gõ của piano cũng có lúc nghe như tiếng pháo tép,thậm chí có lúc tôi nghe như tiếng súng liên thanh nên có người gọi là "bắn" thật nôm na mà chả sai tí nào.có những con căng có thể líu kéo dài tới 20-30 phút(tất nhiên là chỉ chim thuộc thôi)Có đôi lời phản diện có gì đại xá nhé.

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
.có những con căng có thể líu kéo dài tới 20-30 phút(tất nhiên là chỉ chim thuộc thôi)Có đôi lời phản diện có gì đại xá nhé.

he he ko chỉ khuyên thuộc líu 30 phút mà em đã bắt được con khuyên mộc có lửa rừng về líu cả ngày không nghỉ chỉ trừ lúc rỉa cánh ,ăn ,ngủ thôi........

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế chúc mừng đức hậu có được chim tốt! khi nào post ảnh chú ta lên anh em thưởng thức nha!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom