Guest viewing is limited

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cứ mỗi buổi sáng thức dậy là mình thay cóng nước, cám, trái cây cho bốn em Chào Mào nhà mình. Sau đó để lồng gần nhau với khoảng cách 30cm, không thấy bọn nó hót hét gì, chỉ thấy líu lưỡi. Mình để sát lồng vào nhau thì lại bu lồng đấm đá nhau túi bụi, có con bu mãi không chịu rời nan lồng. Khi treo cách xa lại "chửi" nhau chí choé. Không hiểu sao để gần bọn nó lại im re. AE có kinh nghiệm cho ý kiến với.

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Khởi động ngày mới

a để chim trong nhà thấy nhau nhiều quá nên nó nhàm mặt đó.1 tuần cho thấy khoản 2 hoặc 3 ngày thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào Mào Rừng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cứ để chúng nó xa ra ! đừng cho nó thấy mặc nhau ! giống như mình để 1 con ở nhà dưới ! 1 con ở nhà trên ! 1 con hót là con kia bắt chước theo àh ! chứ để gần thì nó không hót đâu ! chỉ giang cách và bu lồng thôi !

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng gặp trường hợp giống vậy nè nhưng em kê 2 con vào thì nó ko đá nhau mà chỉ teo teo j` đó mình cũng ko bít nữa

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng gặp trường hợp giống vậy nè nhưng em kê 2 con vào thì nó ko đá nhau mà chỉ teo teo j` đó mình cũng ko bít nữa

Cùng cảnh ngộ với bạn , khi để gần nó cứ cục cục rít
Khi để xa thì con này hót con kia theo
theo mình nghĩ , có thể chim chưa đủ căng hoặc quen mặt nhau
Thân

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Cùng cảnh ngộ với bạn , khi để gần nó cứ cục cục rít
Khi để xa thì con này hót con kia theo
theo mình nghĩ , có thể chim chưa đủ căng hoặc quen mặt nhau
Thân

Mình đồng ý với bạn là chym cùng nhà nếu để gần nhau như vậy thì sẽ quen mặt nhau nên vấn đề đấu hót của các em nó sẽ bị hạn chế phần nào . Nhưng như bạn cungqn nói thì chưa phải đã là con chym chưa căng , vì chưa căng sẽ khó có chuyện các em nó bu nan lồng mà đá đấm nhau mãi như vậy được .
Theo mình thì các bạn nên để tách các em nó ra . ( khoảng cách giữa 2 lồng > 5m . Hạn chế để các em nó thấy mặt nhau . Sau đó theo dõi và khi nghe các em nó đổ giọng đều đều mỗi ngày . Lúc đó cho các em nó nhìn thấy nhau ở khoảng cách 3m xem thái độ và cách chơi của các em nó thế nào . Nếu các em nó nhìn thấy nhau mà vẫn đổ giọng và chịu nhấp cánh , búng họng là các em nó chịu đấu nhau rồi . Cứ như vậy , dần dần sáp lồng gần hơn ở các lần 2m - 2m - 30cm . Như vậy sẽ làm con chym mau căng hơn , và khi đó sẽ biết con nào dám đấu với con nào và ngược lại .
Đây là 1 chút kinh nghiệm của cá nhân mình xin chia sẻ . Có gì các bạn bổ sung thêm để anh em cùng nhau học hỏi nhá . Thân

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Bản chất của CM là không nên cho nhìn thấy nhau, với trường hợp của bạn là chim chưa phải là chim cứng, thứ 2 là chim đã quá quen mặt nhau, nuôi CM chú ý nhất là không nên cho nó nhìn mặt nhau. Vài 3 ngày cho nhìn nhau, kê sát cho đấu tí lấy lửa rồi lại tách ra che không cho thấy mặt nhau nhưng kê đấu cũng cần để ý có những chú CM nó sợ mặt nhau, hoặc có những cặp chỉ biết đá cắn khi kê sát thôi, dù mất lửa, đang thay lông hay yếu chim nó vẫn bu đá và đòi cắn, như vậy chim mới căng chứ không có chuyện để cách khoảng ngắn như bạn minhhp nói thì hầu như không bao giờ có chuyện chim đổ giọng, nhấp cánh đều được đâu, nhiều lắm được 20-30' là rồi nhàm mặt nhau, nuôi CM cứ như vậy thì chim không và khó mà lên được á.

minhhp đã viết:
Lúc đó cho các em nó nhìn thấy nhau ở khoảng cách 3m xem thái độ và cách chơi của các em nó thế nào . Nếu các em nó nhìn thấy nhau mà vẫn đổ giọng và chịu nhấp cánh , búng họng là các em nó chịu đấu nhau rồi . Cứ như vậy , dần dần sáp lồng gần hơn ở các lần 2m - 2m - 30cm

Chúc anh em có được những chú CM hay và căng lửa.

Thân.
Hoangvpb.

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo như anh chủ topic nói thì theo em 90% chỉ là do nhìn mặt nhau quá nhiều nên khi chim kê gần thì ko đổ giọng mà chỉ lè lưỡi trêu ngươi!

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng cho hai con cáp nhau mà sao nó ko kêu cung như anh chủ topic ấy và cũng ko bu lồng đá nhau j` cả em cũng thấy lạ lắm nhưng anh chủ topic nói để gần sát nhau thì bu lồng đá còn em thì chỉ chửi nhau chí choé hà anh em có cách nào cho nó đá nhau ko

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
theo em mấy anh đã bắt bịnh đúng rùi đó bi giờ chỉ còn chữa như thế nào thôi. theo em là :
-cách đầu tiên là treo chim cách xa ra không cho thấy mặt thời gian dài chừng nào thấy chim hót đấu căng trở lại thì mới cho chim xáp lồng với thời gian xáp nhanh, và thời gian giãn cách thì lâu vì như vầy chim mới mau hết bịnh.
-cách hai đồng thời với cách một là xách chim đến xáp với chim lạ nhưng đừng xáp với con dữ quá (sẽ làm cho chim kiếp luôn, vì chim chư quen) trước khi xáp lại với chim nhà
chứ cứ để như vậy mà hok chữa thì chim sẽ quen mặt nhau khi mà xáp chim lạ thì đấu với chim lạ mà cứ đấu vời chim nhà không ah
chú ý là giải pháp phải từ từ, nhẹ nhàng, chậm rải đừng nôn nóng
chúc Chào Mào anh mau khỏi bịnh

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có một ý kiến thế này. Không phải nhà ai cũng đủ rộng để treo mỗi nơi một con đặc biệt là anh em ở nhà thành phố nhà cửa chật hẹp. Theo mình ví dụ như nhà bạn có 2 em Chào Mào trống chẳn hạn bạn treo chúng mỗi bên một con cách nhau khoảng 3m ở giữa bạn treo một em chim mái, lòng chim mái trùm hai bên. Như vậy là hai anh hai bên vừa không thấy nhau, vừa không thấy em chim mái. Nghe chim mái quýt tèo queo một cái là hai anh hai bên chịu hết nổi là đấu đá nhau liền. Chim vừa căng lửa, hót cả ngày, nhìn thấy nhau một cái là như kẻ thù vậy .. :a18::a18::a18::a18::a18::a18:

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào cả nhà!Mấy anh ơi cho em hỏi nếu mình treo 1 con ở trên còn 1 con trên ở đáy lồng có dc không???vì thường thì ở dưới đáy lồng hay có những cái móc mình treo như vậy có dc không???khoảng cách thì cũng giống như để 2 con xác nhau mà có miếng giấy cứng ở giữa vậy thôi.Không bít như vậy chim có hót sung dc không???Mà loài chim Chào Mào này lúc nó wen giọng rồi thì cho kề mặt nhau thì nó có chịu hót không???Nếu như không cho kề mặt nhau 1 thới gian dài (khoảng 2 tuần)thì 2 con có wen giọng mà không hót với nhau nữa thì sao???
Một vài câu hỏi em đang thắc mắc mong các ACE trong diễn đàn giúp cho.
Cảm ơn!
Thân chào!!!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
cách treo 1 con ở trên 1 con ở dưới chỉ là giải pháp tình thế, chỉ nên treo buổi tối khi chúng đi ngủ. ban ngày chúng ta nên treo sao cho chúng không thấy nhau, chuyện treo gần nhau chúng sẽ nghe giọng và wen giọng với nhau nên không hót đấu nữa, nhưng khi kè với nhau thì chúng vẫn đấu bình thường àh. mấy em nhà mình vẫn áp dụng như vậy.:a21::a21::a21:

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách treo 1 con ở trên 1 con ở dưới chỉ là giải pháp tình thế, chỉ nên treo buổi tối khi chúng đi ngủ. ban ngày chúng ta nên treo sao cho chúng không thấy nhau, chuyện treo gần nhau chúng sẽ nghe giọng và wen giọng với nhau nên không hót đấu nữa, nhưng khi kè với nhau thì chúng vẫn đấu bình thường àh. mấy em nhà mình vẫn áp dụng như vậy.:a21::a21::a21:
Chào bạn chaomaobt!
Tuy nhà mình rộng nhưng treo chỗ nào 2 con chim cũng gặp mặc nhau hết(Tại sân nhà mình hình vuông với lại không có chỗ khuất để 2 con không thấy nhau),mình để 1 con ở trên 1 con ở dưới kể cả ban ngày không bít có dc không???Mong bạn chỉ giúp cho,vấn đề này mình đang điên đầu mấy bữa nay huhuhu.
Thank bạn trước nha!
Thân chào!!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn để con trên con dưới là được rồi đó bạn.
Miễn sao chúng ít thấy mặt nhau thì sẽ siêng hót goi nhau hơn là để gặp mặt nhau nhiều.
Trừ khi chim đã dạn sung thì để thấy nhau cũng không sao. Vì khi tách rời ra là chúng hót tốt cơ mà.

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn để con trên con dưới là được rồi đó bạn.
Miễn sao chúng ít thấy mặt nhau thì sẽ siêng hót goi nhau hơn là để gặp mặt nhau nhiều.
Trừ khi chim đã dạn sung thì để thấy nhau cũng không sao. Vì khi tách rời ra là chúng hót tốt cơ mà.
Chào Bạch Đề!
2 con Chào Mào nhà em thì 1 con dạn hót nhìu con 1 con thì nhát lắm tuy có hót chút đỉnh nhưng ít khi nào thấy nó hót đáp lại con kia lắm,không bít để lâu ngày có sao không nữa?

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Bạch Đề!
2 con chào mào nhà em thì 1 con dạn hót nhìu con 1 con thì nhát lắm tuy có hót chút đỉnh nhưng ít khi nào thấy nó hót đáp lại con kia lắm,không bít để lâu ngày có sao không nữa?
thì như anh bạch đề nói treo con trên con dưới con nhát người treo dưới con dạn người treo trên miễn sao ít cho gặp mặt là được

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Chào bạn chaomaobt!
Tuy nhà mình rộng nhưng treo chỗ nào 2 con chim cũng gặp mặc nhau hết(Tại sân nhà mình hình vuông với lại không có chỗ khuất để 2 con không thấy nhau),mình để 1 con ở trên 1 con ở dưới kể cả ban ngày không bít có dc không???Mong bạn chỉ giúp cho,vấn đề này mình đang điên đầu mấy bữa nay huhuhu.
Thank bạn trước nha!
Thân chào!!

hi bạn. nhà mình cũng chỉ có cái sân trước nhà, nên chuyện cùng treo cả 2 con ngoài sân thì sẽ thấy mặt nhau, muốn không thấy mặt thì treo con trên con dưới như anh Bạch Đề đã nói.
do đó mình thường treo 1 con ở ngoài, 1 con trong nhà, thế là chúng không thấy mặt nhau.
nếu có thể thì bạn nên làm giá treo chim bên trong nhà hoặc trong mái hiên nhà, miẽn sao chúng không thấy mặt nhau là được.

chaomao-hiepga

Thành viên mới
SVC$
0
chim nhà nhìn nhau nhiều ko hót nữa mà chỉ đánh nhau thôi theo mình bạn nên để xa nhau ko cho nhìn thấy mặt,nếu nhà ko có chỗ để xa mà chỉ để gần nhau thì bạn lấy tờ lịch to che ở giữa 2 lồng cách này hiệu quả lắm chúc bạn thành công

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người!!!
Trước tiên xin cảm ơn tất cả mấy bạn đã góp ý cho mình,hiện nay 2 chú Chào Mào nhà mình hót rất nhìu,mình dổi chỗ nó liên tục,có khi mình treo 1 con tít trên cây xoài nhà mình.hihihi ngày nào cũng nghe nó hót chí chóe nghe đã tai lắm.
Thân chào!Xin cảm ơn thêm lần nữa!!!:a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom