Guest viewing is limited
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

genta

to be or not to be
SVC$
0
hôm nay em mới về quê thằng bạn va vô tình thấy được 1 ổ than non trong........ ấm nước nhà nó, ấm này treo ngòai vườn nên than làm tổ trong đó :a04:, nhìn lại thì thấy 3 con non, nhưng có lẽ mới mọc lông, khỏang chừng nào mình mới có thể hốt 3 con này về được nhỉ các anh? xin cảm ơn các anh trước!

songoku234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em vụ chòe than non với!!!!!

hix nhìn chúng sao ma tội nghiệp thía,còn non wa' bắt chi sớm vậy bạn,cỡ này nuôi ko khéo là lên đường hết lun đóa

genta

to be or not to be
SVC$
0

hix nhìn chúng sao ma tội nghiệp thía,còn non wa' bắt chi sớm vậy bạn,cỡ này nuôi ko khéo là lên đường hết lun đóa
chưa bắt mà bạn, nó vẫn còn trong ổ. mình tính hỏi anh em xem khỏang bao lâu nữa thì mới bắt được á chứ :a03:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0

Ổ này đang quá non mới nở chừng 2-3 ngày, đừng bắt vội phải chăm rất vất vả tỷ lệ thành công thấp, nếu dễ hốt thì nên để khi chúng mọc gần hết lông cánh (khoảng 7-10 ngày nữa) thì bắt cũng được. Lúc này có thể gọi là chòe đuổi cũng được, nuôi lên cũng dạn người như chòe non. Chúc thành công.

thanhnghia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thấy bạn nên thăm chừng thường xuyên đi, khoảng 5-6 ngày nữa bạn thăm một lần nữa là chắc ăn kẻo không là chúng bay hết,

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0

hiiiii thích thế, làm tổ cả trong...ấm nước hiiiiii 10 ngày la bắt được mà, chim ngoài trời nuôi con lơn nhanh lắm quá là nó chuyền cành khó đút lắm....
tang em 1 nhóc nhé hiiii, em đạt 1 cục gạch xí trước nhá (chưa ai đặt mà)

Digital_Life

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Như lần trước e về quê thì nếu mẹ nó fát hiện ra tổ bị động là mẹ nó tha con đi liền á bác ạ !
Nên cẩn thận nhé bác Genta

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Không bao giờ có chuyện chim tha con đi ngay cả khi đó là chim săn mồi với đôi chân cực khỏe!
Có chăng là khi chim thấy có sự hiện diện của con người chúng sẽ tăng cường việc đút mồi giúp chim non mau lớn và rời tổ nhanh hơn(có thể rời ngay cả khi chim non vừa biết chuyền chứ chưa bay được)!
Nguyên nhân tiếp là chim non bị thiên địch ăn thịt!
Chim non từ lúc nở đến 10 ngày sau là có thể rời tổ chuyền theo cha mẹ!
Phải nắm rõ quy luật này khi canh bắt 1 tổ chim!
Với Than càng phải kỹ hơn,có trường hợp chim cha mẹ thấy người rình mò thì bỏ tổ luôn,khi không còn chim cha mẹ bảo vệ,thiên địch dễ dàng xâm hại ăn mất chim non nên Digil nghĩ là chim cha mẹ tha đi,hihihi!Người nhiều kinh nghiệm khi phát hiện 1 tổ Than không bao giờ leo lên ngay để xem mà thường đứng từ xa quan sát chim cha mẹ!
Nếu thấy cả 2 con bay đi,về tha rơm,cỏ khô:Tổ chưa hoàn thành,không có trứng!
Nếu chỉ có 1 con bay đi,về tha mồi:Trứng chưa nở hoặc chim non còn quá nhỏ nên 1 con phải ở lại ấm,ủ ấm!(Trường hợp này là tổ chim của Genta,tổ này 3 ngày tuổi)
Nếu cả chim cha mẹ củng tha mồi:Lúc này chim non đã lớn,cần ăn nhiều hơn.Với tổ chim này thì nên lên bắt ngay!
Tổ chim của Gen 3 ngày sau(theo tuổi chim trong hình) quay lại nếu còn thì nên bắt luôn,10 ngày thì không còn gì đâu!Hihihi!
Thân!

Long2411

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
khi nào bắt thì a sách lục ra bắt lun than mẹ nha a . cho gia đình nó ấm cúng hiiiiiiiiii

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đợi 10 - 11 ngày nữa cho nó mọc ít lông đã rùi bắt mà phải chừa lại một con trong tổ để chim bố mẹ đẻ típ mùa sau!:a06:

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
khoang 10 ngày nữa là bạn bắt được , dừng để lớn quá có khi nó bay mất khi đến gần tổ hoặc ko chịu hả miệng chim sẻ bị sock trong mấy ngày đầu, khoảng 10 ngày nữa với đièu kiện bạn ko được đến gần tổ nó lần nữa, nếu bạn thường xuyên thăm tổ thì chim mẹ có khả năng bỏ tổ hoặc nuôi con rất lâu lớn chim sẻ bị còi xương, đó là với than chứ choè lửa mà bạn vô tình đứng gần tổ nó thôi chứ chưa phát hiện ra tổ nó thì 99% nó sẻ bỏ tổ hoặc tha con đi, do vậy người đi bắt tổ lửa khi phát hiện được tổ thường con nhỏ củng phải bắt, trừ khi mới nở thôi , đành ko bắt, thông thường mẹ nó lản vản đâu đấy mình ko thấy nhưng nó đã biết mình thấy tổ nó, mình đi đánh lửa hay vô tình phát hiện ra tổ choè lửa , mặc dù chỉ nhìn sơ qua thôi vì tổ chúng dể thấy và làm đơn giản, nhưng vi tổ có con nhỏ, hoặc có trứng , nên ko thể bắt, nhưng cuối cùng hậu quả là lát đi về ghé lại xem thử thì chưa lần nào thấy tổ còn chim, hoặc trứng, đều bị mẹ chúng đem đi đâu mất, ko biết sống hay chết nữa tội nghiệp...

genta

to be or not to be
SVC$
0
xin cảm ơn các bạn đã góp ý. có lẽ......... bây giờ tụi này đã có.........con không chừng :a16: topic lâu quá rồi, nếu thấy không còn tác dụng xin mod đóng topic dùm mình nhé, thanks

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủa nếu chừa lại 1 con trong ổ thì chim bố mẹ sẽ típ tục đẻ vào lứa sau hả..............?

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời ở đâu mà chim về vườn làm ổ luôn ở chỗ em thì đi lên nuối rã chân kiếm chú Chào Mào đít đỏ bẫy chơi còn chưa có nói chi chim về tới nhà luôn đã quá đi ước gì được như vậy trời

chiavoivuon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đợi lớn tí rùi bắt, gần tập bay đó, bắt về nuôi khỏe hơn, bắt sớm wé nuôi sợ cực :a39:

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Thôi, nếu ko còn thông tin gì các mod dừng topic này thôi, để dung lượng cho những vấn đề khác, 1 năm rồi đấy các bác à, ko biết bây h 3 em nó thế nào, thành những anh chị đẹp ttrai xinh gái hay đã chào anh em đi tc bố mẹ rồi.

Dừng thôi các mod à

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0
ủa nếu chừa lại 1 con trong ổ thì chim bố mẹ sẽ típ tục đẻ vào lứa sau hả..............?
Vì chim bố mẹ thấy mất hết con thì nó nghĩ bị phát hiện tổ rùi nên nó bỏ đi chỗ khác làm tổ nếu chừa lại một con thì chim bố mẹ thấy thíu con nhưng còn một con nghĩ chắc chim bị rớt ra ngoài tổ chưa phát hiên nên nó sẽ típ tục đẻ lứa sau!:a04:

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom