Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
tình hình là ở hàm rồng gialai có rất nhiều chích chòe đất về làm tổ...em phát hiện được 2 cặp.hiện tìm được tổ 4 trứng.đang ấp,còn 1 tổ nưa tháy gắp mồi nhưng tìm mãi không ra...xin các bác chỉ em cách tìm tổ các em nó với.thks trước

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
tìm lùm cây gì bác?chich chòe đất làm tổ ở dưới đất mà?

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bean chịu khó đi loanh quanh khu vực mà e nó bay vào. Thường thì sẽ có 1 con trống hoặc mái canh gần ngay đó. Đi nhẹ nhàng ko ồn ào. Cho dù thấy rồi thì cũng đừng chạm vào tổ. Chim ngửi thấy có hơi người sẽ bỏ ổ hoặc tìm cách đưa trứng đi nới khác. Nói chung chòe đất ko phải loại bay cao nên khoảng cách khoảng 4m từ mặt đất thôi. Ko biết có làm tổ giống than, lửa ko ? Nếu giống thì tìm trong bọng cây đó.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
e từng bắt tổ chìch chòe đất 2 lần rồi.nhưng chưa lần nào khó tìm như thế này.nó cú thấy em là nó bay theo.vừa bay vừa kêu "rec rec wih,rec rec wih."khi nào cũng vậy...nó làm trong mấy cái hốc dưới đấy ấy.nhưng hơn 3 ngày em vẫn chưa tìm ra...

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
vậy là tổ nó nằm ngay khu vực đó đó bean. Con kia bay theo kêu lên là để đe dọa mình ra khỏi khu vực tổ đấy. Nếu a đoán ko sai thì tổ nằm trong phạm vị gần đó thôi.CM thì phạm vị là 25m2 còn chòe đất thì a ko biết nhưng nếu nó đã cố ý đuổi mình thì chắc chắn là gần. Cố lên nhá.

ps : Dạo này mấy e đất cũ thế nào rồi. Học giọng than được chưa ? Cố gắng đừng để lai giọng khác vào. Đất khi căng lên múa đẹp lắm. Chăm nó hơi cực thôi.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
e mới bắt trong màu này thôi,tổ này là tổ thứ 3 em rình.hihi.thks bác nhé

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
her her. Dạo này a chơi 2 loại Cm vs lửa thôi ah. Sắp tới chắc thêm than nữa. Tết rồi ko ko có con CM thuộc bay vô nhà. Chắc khoảng ngày 10/4 a về, e có rảnh thì đi uống cafe vs a. Cứ sáng lên quán Đen hỏi anh ngồi bàn a36 thì ai cũng bít. kekekekekek. Nhà có còn CM ko vác lên nhà a chơi. Cái lồng dài quá khó chở nên phải phiền e chạy lên vậy.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn đã tìm được mấy tổ rồi thì phải có kinh nghiệm hơn chứ , cứ rình nó tha mồi bay tới đâu và nó sẽ nhảy từ từ đến tổ rồi mới tới tìm . Cũng có trường hợp làm tổ trong bọng cây đó bạn . Cứ tìm trong bọng cây nửa nhé .

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn đã tìm được mấy tổ rồi thì phải có kinh nghiệm hơn chứ , cứ rình nó tha mồi bay tới đâu và nó sẽ nhảy từ từ đến tổ rồi mới tới tìm . Cũng có trường hợp làm tổ trong bọng cây đó bạn . Cứ tìm trong bọng cây nửa nhé .
2 tổ trước là nó đang ấp.em để ý chim mái.còn tổ này có con rồi...em rình không được....nó thấy người là bu lại gần người hoạc là bay đi nơi khác thôi...

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
her her. Dạo này a chơi 2 loại Cm vs lửa thôi ah. Sắp tới chắc thêm than nữa. Tết rồi ko ko có con CM thuộc bay vô nhà. Chắc khoảng ngày 10/4 a về, e có rảnh thì đi uống cafe vs a. Cứ sáng lên quán Đen hỏi anh ngồi bàn a36 thì ai cũng bít. kekekekekek. Nhà có còn CM ko vác lên nhà a chơi. Cái lồng dài quá khó chở nên phải phiền e chạy lên vậy.
ngày 10/4 thì chắc không được rồi anh.do em học 11 mà.học buổi sáng.rảnh chủ nhật thôi.nhưng thường chủ nhật hay chạy vô huyện bây chim vs rình ổ chim.nêu anh rảnh thì đi với em cho vui.trong đó cũng có Chào Mào đó.

crazyman85

Thành viên mới
SVC$
0
anh em cho mình hỏi chút.nếu chòe đất con bông thì không bít nó hiện bông ngay từ đợt lông đầu tiên ko ? hay phải qua đợt lông đầu nó mới ra bông zậy ?

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Theo mình nghỉ thì lông bông là lông đột biến nên nếu có thì có từ lúc chim non luôn , sau 1 lần thay lông thì lông bông này sẽ trắng hơn .

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo một kinh nghiệm bắt tổ chòe đất, bạn nhìn con đực nó đứng trên cành nào đó mắt hướng ra xa thì tổ nó nằm phía sau lưng con chim đó theo hướng đuôi bạn sẽ tìm ra được tổ của của nó

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo một kinh nghiệm bắt tổ chòe đất, bạn nhìn con đực nó đứng trên cành nào đó mắt hướng ra xa thì tổ nó nằm phía sau lưng con chim đó theo hướng đuôi bạn sẽ tìm ra được tổ của của nó
e thấy 2 con nó bay quanh quanh cái rây cafe.mak cái rây đó to bằng sân vận động í...khó lám bác ơi..để em thử lại xem

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn đừng đến gần nữa chúng sẽ hoảng thay vì bạn quyết chí tìm tổ của nó thì bạn nên đứng 1 chỗ nào đó kín chút xíu và rình xem con bố hoắc mẹ bắt mồi về thông thường chúng sẽ ko nhảy vào tổ cho con ăn ngay đâu mà nó lòng vòng chuyền cành hay đi đâu dó gần đấy xem nếu thấy an tâm chúng mới luồn vào cho chim con ăn cứ như vậy bạn thấy nó nhẩy vào chỗ nào đó thường xuyên mà trở ra miệng ko còn ngậm mồi nữa thì cứ chạy đến đó mà tìm

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
tin vui các bác ơi...tìm ra tổ rồi.có 4 con.chưa biết trống mái sao...chú em trong huyện mới gọi thông báo lúc nãy.....thks các bác nhé...

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cuối cùng là tổ nó ở đâu vậy bạn , địa thế như thế nào mà khó thấy vậy . Chúc mừng bạn nhé ....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom