Guest viewing is limited

Kin_Cucci

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cá nhà em búng làm rạng bể nên e bắt sang qua hồ khác tạm thời thì tự nhiên 30p sau thấy người em nó có hiện tượng giống bị nhiễm nấm vậy,nó ko bơi đc nữa,bị đục cả mắt,vi cá củng nổi đỏ,trên bề mặt nước nổi rất nhiều bong bóng,thế là em bỏ qua chậu khác nhưng vẫn không có gì khác trong khi nước vẫn sạch mà,em còn fát hiện thêm nó bị chảy máu ở hậu môn nữa,e thấy máu chảy ra nhiều,nhìn nó bây gìơ tội nghiệp lắm,mấy anh ai biết cách làm cho nó khỏe lại thì giúp em với đi,nhanh lên dùm với ạ kẻo nó không qua nỗi ( nuôi 3 năm và,nó dài hơn 60cm rồi nên nó như người trong nhà ik,bi giờ nếu nó chết đi chắc e củng chết theo mất):a09:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a23: cái này thì chắc là chết 100% rồi bạn à không còn cách nào nữa :a43: nhưng theo mình nghĩ bạn thử cho muối vào để sát trùng cơ thể của em nó biết đâu sống dược:a10: tình trang này chưa gặp bao giờ bạn thử đem ra các siêu thị hay tiệm cá hỏi thử cách giải quyết xem :a42:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Bạn Kin_Cucci: khi bạn bắt cá qua hồ khác, nước trong hồ mới được lấy từ đâu? Theo như bạn nói thì nước trong hồ mới có vẻ như bị nhiễm chất độc hay có lượng nitrite quá cao. Cá bị shock nước do chất lượng nước trong hồ cũ không giống chất lượng nước trong hồ mới. Một điều cần lưu ý là cho dù nước mình nhìn thấy trong veo không thấy bẩn nhưng nếu lượng ammonia, nitrite, nitrate trong nước quá cao, thì cho dù nước nhìn trong cách mấy cũng có hại cho cá (các chất độc hại trên hoà tan trong nước, mắt người không thể thấy được, chỉ dùng dụng cụ đo chất lượng nước mới biết được, cũng giống như muối hay đường hoà tan trong nước thì nếu không nếm thử mà chỉ nhìn thì không thể nào biết được). Một điều nữa là nếu con cá sống trong môi trường nước không tốt có nhiều chất ammonia, nitrite, nitrate (mặc dù nhìn nước vẫn trong), mà cho con cá vào môi trường nước thiệt tốt quá dột ngột cũng làm cho cá bị shock. Cá bị chảy máu có thể do bị chấn thương trong lúc di chuyển từ hồ này qua hồ khác. Theo như bạn nói thì có nguy cơ cao là con cá của bạn sẽ không qua khỏi con trăng này. Cách tốt nhất là dùng lại nước trong hồ cũ cho vào hồ mới để cá bớt bị shock, hy vọng sẽ dần dần bình phục. Đây cũng là bài học khi di chuyển cá từ hồ này qua hồ khác hay thay nước khi clean hồ. Lúc nào cũng phải dùng lại nước cũ 70% và chỉ cho nước mới vào (cho dù nước mới chất lượng hoàn toàn tốt) cũng chỉ chừng 30% mà thôi. Chúc cá bạn mau bình phục.

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
wow tội nghiệp quá....nuôi 3 năm rồi bị vậy chia buồn cùng bạn nhé. Bị chảy mấu chắc bị chấn thương khi di chuyễn từ hồ này qua hồ nọ mà không biết....cái này thì bí tay thôi bạn à gì nào giờ mình không biết trên thị trường có thuốt càm mâu cho cá.

Còn việc khắc thì làm theo anh LacViet nói trên coi.

Bí tay....không biết cách nào giúp bạn.....sorry!

RTH

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom